Một bài test khó qua cho những (siêu) h.thống Audio

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Tien_Hung, 24/3/08.

1. accutan

accutan Advanced Member

Gửi bạn Tien Hung,
    Đã 1 năm từ khi bạn đưa ra Topic này. Tôi trước đây cũng không tán thành với ý kiến của bạn. Sáng nay, nghe lại bản nhạc tại 1 hệ thống khác, tôi thấy quan điểm của bạn đưa ra là hợp lý - có thể bản nhạc được recorded yêu cầu thể hiện tính chi tiết, cân bằng và tự nhiên.
    Cá nhân tôi thấy rằng với những người không chuyên về âm nhạc, kỹ nhạc nhưng yêu âm nhạc(như tôi) thì việc có được sự hướng dẫn, định hướng đối với những bản nhạc khó là điều cần thiết và đáng trân trọng.
    Rất mong bạn tiếp tục có những tìm tòi khám phá tương tự.
    Chân thành cám ơn bạn, Thân, 0913916415.

2. nhuquynh

nhuquynh Advanced Member

bài này tôi nghe nhiều lần rồi, trên nhiều thiết bị khác nhau. Vì nó được ghi âm rất tốt nên nghe trên cái gì cũng hay hết.
    Những bài ghi âm thế này rất tốt cho người bán máy, mở lên thì dễ bán hàng

3. audio-abc

audio-abc Advanced Member

các Bác về test thử bài số 7 trên đĩa Super Sound số 1 của hãng Fim xem bộ dàn của các bác thể hiện thế nào, chứ với bài này thấy bộ của em nó thở dốc lắm, rung bần bật.

4. AudioBravo

AudioBravo Advanced Member

Em thì toàn thẩm âm bằng mấy đĩa em thích nhất thôi. Mà đĩa em thích thì tùy vào tâm trạng lúc đó, nói chung là nhạc gì cũng có (trừ nhạc đám ma), nhận xét chung là thấy bộ giàn mình hay vì dù lúc đó tâm trạng thế nào thì khi nghe nhạc xong nó đều thay đổi.
    Nói chung là em hài lòng với bộ giàn nhà em, hơn 1 năm nay chưa đầu tư thêm gì cả

5. rey01

rey01 Advanced Member

nếu e mua giàn máy , loa tanoy , amli 300 b .thì thử bài số 10 của cd super sound fim , để mua rẻ vì nghe kg được họ bán đổ bán , bán tháo . thôi e bấm đây.

6. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Trước khi chạy thì bác cũng phải cho biết là đĩa Super Sound số mấy chứ :D

7. andy

andy Advanced Member

em nghĩ cũng trong CD super sound 1 luôn ah, toàn là trống k thôi.
    Theo em thì cái CD Super Sound 1 là CD rất hay đễ nghe và test máy, trong CD này em khoái nhất là bài số 1 (nhạc giao hưởng) bộ dàn hay thể hiện bài này thật hoành tráng, sân khấu âm thanh tầng tầng lớp lớp, nghe cực phê. và bài số 7 nghe tiếng của Đại phong cầm thật là làm em nổi hết gai óc luôn ah.

8. Secky

Secky Advanced Member

9. rey01

rey01 Advanced Member

dạ đúng đó a cd số 1 đó .

10. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Các bác chỉ giùm em chỗ mua super sound 1 đượcko ạ? Em đi hỏi mấy chỗ còn mỗi super sound 2 thôi.

11. Liam

Liam Advanced Member

Ra 81 Lý Chính Thắng đi bác, hôm nọ ghé vẫn thấy có đó.

12. Secky

Secky Advanced Member

Dàn em thi bị loại từ vòng gửi xe. Trung cao nó nhiều nhạc cụ oánh tùm lum cung lúc nên khó thể hiện tách bạch. Ác cái lại toàn dây nhợ nó oánh lẫn lộn, thế mới chết.
    Giờ biết lấy đâu ra 30k đô để các thêm vào đồ chơi đây.

13. fraction

fraction Advanced Member

Re:

cho em
    xin hỏi album david roth tracd 7 bài vincent bộ dàn của em chỉ thể hiện được như sau:
    có 2 guitar . 1 electric bass. giọng hát của david roth. và 1 giọng bè nử mà thôi em hoàn toàn không thấy tiếng trống nào trong album nầy cả . bác via ơi ời nhà bác có dĩa vinyl david roth nầy phải không ?. cho em hỏi có tiếng trống nào trong bài nầy không ạ . bác xem giúp cảm ơn bác ạ

14. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Bài số 7 Vincent trong CD Pearl Diver của David Roth nói về những cảm xúc dâng trào của Don McLean's khi xem tranh của danh họa Vincent van Gogh. Cả LP lẫn CD tuyệt nhiên không có bất kỳ tiếng trống nào cả bác ạ, nó chỉ là tiếng Guitar Bass làm âm nền cho bản nhạc :)

Nếu bác muốn thử dải trầm và độ căng của tiếng trống đại thì nên tìm CD Art of the Ear của Burmester bài số 10 (China Drum)

Thân,

15. andy

andy Advanced Member

Re: Re:

em nhớ k lầm CD này bài cuối cùng có tiếng trống rất hoành tráng ah. Bác thử nghe xem sao.

16. fraction

fraction Advanced Member

cám ơn anh thanh vns mình không có ý định tess bass mình chĩ có thắt mắt chút chút. xin thú thật với mấy anh đang tranh luận về nghe trung thực và nghe thẫm định gì.... gì........ đó. máy cũa em và tai cũa em chĩ nghe được album david roth
    tracd 7 . bài vincent như sau : 2 guitar. 1 electric bass. giọng david roth. và 1 giọng bè nữ . em hoàn toàn không nghe thấy tiếng trống nào trong album nầy .??????
    tại dàn máy cũa em chưa đũ đẵng cấp thể hiện????. hay tại tai em có vấn đề.???????. có rất nhiều anh em khẵng đ rằng phãi có 2 tiếng dùi trống gõ thật sâu ỡ cuối bài.
    bác via ới.....ời.................ơi..... nhà bác có đĩa vinyl nầy phãi không ?. nghe giúp em cái bác... cám ơn trước nha....

17. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    He he, nghe các bác quả quyết là bài số 7 (Vincent) có tiếng trống...... he he he em lại bán tín bán nghi.............chả nhẽ tai mình lại điếc đến nỗi mà tiếng trống không nghe nổi thì còn mần ăn cái gì đây :)

Em vừa nghe lại cả bằng CD và Vinyl của Stockfisch phát hành, tuy nhiên em vẫn không thể nào tìm được 2 tiếng trống cuối cùng thế mới lạ chứ.............chả nhẽ bộ giàn của em lại thua cái Cassets :)

Thân,

18. teku_vn

teku_vn Advanced Member

Thấy các bác bàn tán em cũng bật lại nghe không thấy tiếng trống nào :(

19. fraction

fraction Advanced Member

thế có khổ cho em không chớ.????.

20. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D các bác tìm thử cái cd này nghe chơi
    em thấy có bài số 11 là căng nhất - âm thanh chồng chất , rối như canh hẹ . em mất mấy năm với cái phòng mới thấy ổn ổn 1 chút :mrgreen:
    bài số 2-3- nhất là số 7 ..em nằm lòng từng cái nhả âm của bà này - mổi lần thử bóng em đều lôi bả vào xem bả ...nóng cở nào :D
    có 3 cái cd mà nghe tốt rồi thì yên tâm thư giản
    1- triangle musique
    2- norah jones - come away with me
    3- cd này :D

21. regular

regular Advanced Member

Em chỉ thấy Bả cứ lởn vởn trước mặt em. Đi tới đi lui. Chóng cả mặt. Mỗi lần test loa, em hay lôi bả ra bắt lượn hết bài mới thui!! :mrgreen:

22. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Xin các bác lưu ý 2 tiếng nhịp bass ở phút 4:57 và 4:59 trong bản vincent, dàn nào có tiếng thì xin chúc mừng bác :mrgreen:
    hehe cái này nghe âm thanh phán xét nha các bác, đừng nói chuyện âm nhạc tội nghiệp em :mrgreen:

23. phicanh

phicanh Advanced Member

Fim Super Sound đĩa 1 có bản đàn tranh số 2 nghe hay thật, quả là phương tây thì có piano phương đông thì có cổ cầm (sau lên thành đàn tranh) là vua các loại đàn.

24. taiquanhoa

taiquanhoa Advanced Member

Trả lời Secky :Mình nghe bài này không có tiếng cello, không có tiếng dậm chân như TiếnHUNG nói. Có lẽ ko phải Bác ạ.

25. phicanh

phicanh Advanced Member

Ko phải bác ạ!

Em nghe bản này hài hòa, tiếng dậm chân có đủ, guitar chơi nhanh nhưng ko bị xé mà khá nhuyễn nhẹ nhàng khá chuẩn . Đặc biệt là em thấy 1 ông cello đứng tách hẳn ra rõ ràng ở một bên và ở đằng trước ko hề lẫn vào guitar hay nằm mờ lẫn lộn bên trong ở giữa 2 tai hay 2 cái đàn guitar. VỊ trí chính xác là ông guitar ở giữa, ông cello 1 bên, ông guitar đệm đứng phía sau chút một bên.

Bộ của em cùi:
    Card sound RME HDSP9632
    headphone amp Bada PH-12 và headphone sen HD600.

Nếu con Ms pro của em mà ở nhà thì nó còn thể hiện hay hơn nhiều.

Còn điều nữa là em chơi với 1 ku nghe DAC audio-gd compass với HD600 bản này cũng rõ ràng lắm :mrgreen:

Còn một bộ nữa chơi loa Đức cổ, amp đức siêu cổ với DA TDA1541 chơi bản này lúc đỉnh cao nghe thôi rồi :mrgreen:

Share This Page

Loading...