Một bài test khó qua cho những (siêu) h.thống Audio

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Tien_Hung, 24/3/08.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Re:

chiều nay về em thử xemnào, nhỡ mà nó qua thì bộ 3K sẽ tiến thăng lên hai en.
    Run quá và hồi hộp quá :lol:

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Re: Re:

Em cũng tò mò thắc mắc với bài Vicent này vì em nghe đi nghe lại rất nhiều lần roài nhưng tuyệt nhiên không hề thấy có tiếng nện dùi trống nào trong suốt bản nhạc hết ạ , nhạc cụ xuyên suốt trong bài em nghe được chỉ là tiếng guitar bass nền và tiếng guitar tỉa tót theo giọng hát của David Roth thôi.Cuối bài thì đúng là có 1 tiếng guitar bass được tỉa cực sâu và cực trầm nhưng không phải là tiếng trống.
    Không hiểu do tai em nghễnh ngãng hay tại do nó nện 2 cái dùi trống trong bản nhạc của bác mạnh quá làm bục cả trống nên qua đến bài của em thì guitar phải oánh thế chỗ ạ :lol:
    Cón có bác nào thấy tiếng trống không ạ ???

3. phicanh

phicanh Advanced Member

Ở dưới cùng là thông tin về các của các nghệ sĩ tạo nên đĩa CD Pearl Diver, ko có ai chơi trống hay bass gì mà chỉ có một guitar bass đúng như bác thanh vns nói(bác ấy có cả vinyl mà :D). Em down thử Mp3 320Kbps về thì nghe thấy tiếng bật của guitar vào thùng gỗ. Nghe nhiều hơn ko phải lúc nào cũng là chi tiết hơn, em từng đọc 1 thằng tây nói thế kể ra cũngc đúng :mrgreen: Cách đây hơn tháng em có nghe 1 bộ thể hiện cổ điển mà lòi ra thứ trầm rất lạ như trống trận, đâu nó cũng 6000$ bán cũ.

Những bản trong Fim Super Sound có lẽ vẫn là chuẩn mực để test như các test CD khác.

Musicians:
    David Roth - vocals, guitars, triple ocarina
    Chris Jones - guitars
    Hans-Jörg Maucksch - fretless bass
    Hrolfur Vagnsson - accordion
    Thomas Klippel - Hammond B3
    Christina Lux - backing vocals
    Christiane Eiben - backing vocals
    Christine Maringer-Tries - backing vocals
    Beo Brockhausen - accordion, saxophone, gu-zheng, sarod, flutes, santuruillean pipe chanter

4. CUCAI_HN

CUCAI_HN Advanced Member

Thực là không phải nếu đã có bác có bộ giàn cả chục ngàn $ mà không vượt qua được bài test này , tuy nhiên các bác cũng không lên nản vì bản thân bài này đã test trên rất nhiều hệ thống 15>20K$ mà không đạt , ngay như hệ thống của hãng chúng em với giá 10K$ khi test bài này cũng không vượt qua và chỉ khi mang bài test này sang hệ thống cùng hãng sx có giá 20K$ thì sếp em mới thấy sự khác biệt là có dễ chịu hơn , âm thanh khá hơn với bố cục có tầng âm trên dưới, tuy nhiên tiếng ghi ta vẫn chưa được đạt cho lắm .

Sếp bác làm cho hãng âm thanh nào ạ ?
    Có bằng cấp về thẩm âm không ạ ?
    Ý bác nói là bác và sếp bác cảm nhận là đúng-theo đó mọi người cứ nhìn theo mà nghe phải không ạ
    Bác cứ nêu cái chân lý ra làm gì cho mệt
    Bộ 20.000 thì tất nhiên phải hơn bộ 10.000 rồi
    Nếu không hơn thì người ta đi nâng cấp làm gì

5. phicanh

phicanh Advanced Member

Thẩm âm cũng cần bằng cấp à, thế nghe nhạc vác máy đo ra là chuẩn nhỉ.

6. ductung

ductung Advanced Member

Em hay test với đĩa Musicque: bài 1 cho độ rộng của dải âm thanh, bài 7 xem tiếng trầm, bài 3 cho tiếng kèn, bài 5 cho chi tiết của tiếng trầm, bài 3 ở cafe blu cho âm hình. giọng ca thì Davit rod rồi . Các bác thử xem.

7. truongduy

truongduy Advanced Member

bác mua dỉa cd musicque , davit rod ở shop nào vậy bác .

8. thanhkhaoco

thanhkhaoco Advanced Member

Em thì em hay dùng đĩa thử của Marantz, đĩa chép của Tàu bán trên Hai Bà Trưng thôi nhưng nghe cũng được.

Em đặc biệt ân tượng với cái bài thử (em ko nhớ bài số mấy) kết hợp giữa bộ dây và bộ hơi, thu âm gần, có những đoạn cả 3 giải đánh đồng thời và ngân dài, em vừa nghe vừa sợ cháy loa :D

Rồi cả cái bài đánh bằng organ nhà thờ nữa chứ, thực sự là một màn tra tấn loa khủng khiếp

9. CUCAI_HN

CUCAI_HN Advanced Member

Theo em thì cái gì cũng cần phải có người công nhận
    mới lại loa thì nó thể hiện tốt hơn tai nghe nhiều bác ạ

10. Tomcat

Tomcat Advanced Member

Hi, hi! sáng nay em lôi đĩa nhạc ra test trên hệ thống gồm:
    - CDP Sony X777es;
    - Ampli PP 12W bóng tầng đầu 2 bóng ECC88 telefulken;
    - Loa fullrange Philips 12" thùng Electrovoice;
    - Dây loa Kimber Kable;
    - Dây tín hiệu Kimber Kable
    thấy tiếng guitar vẫn có độ căng của bộ dây, tiếng chi tiết của nhạc cụ và độ mềm mại truyền cảm của tâm hồn nghệ sĩ. Vậy là bộ dàn cỏ của em lên Hi-end rồi :lol: :lol: :lol: Ôi! Hi-end dễ vậy sao?

11. dongxanhvp

dongxanhvp Advanced Member

Bài này em thử vào cái cát sét có CD cỏ nội địa Aiwa của em nghe tốt, có thấy khó nghe gì đâu :roll:

12. pt81

pt81 Advanced Member

ôi đọc xong bài này em mới yêu bộ giàn của em làm sao vì em khoái nhất chính là cái bài 5 đó ida y vueta.

13. Mr Reel

Mr Reel Advanced Member

Cái mà các dân chơi gọi là Audiophile ấy, bác nào có các bộ dàn cỏ cứ ra các của hàng CD mà mua CD có chữ Adiophile về mà nghe Hay hết, CD " Thuốc " mà không hay thì thôi. :lol: :lol:

14. minh62

minh62 Advanced Member

Để kiểm tra xem bộ dàn kiểm soát dải trầm tốt thế nào các bác có thể nghe track số 4 trong CD Norwegian Mood của Kari Bremnes :) Nếu hệ thống phối ghép chưa ổn thì nghe dài trầm bài này nó cứ ầm ì, dính bết vào nhau.

15. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D nội cái bài come away with me cũa Norah Jones
    em nghiền ngẫm từ năm này qua tháng nọ mà chưa ra ngô ra khoai :mrgreen: nếu setup cho cái hồn , cái tình khủng khiếp cũa nàng tốt rồi thì thì chả phải lo lắng gì đến vocal với jazz hay blue gì nữa hết :D
    còn setup chỉ cần 1/4 cái CD triangle Musique kia mà nghe đạt là thành công kếch sì nái rồi - he he , chứ mà đạt 100% ...em cóc tin :mrgreen:
    các cd để test các hiệu ứng về âm thanh thì có rất nhiều trên thị trường - đa số nghe rất ấn tượng rồi xong , ít để lại điều gì lắng đọng sau đó ...

16. minh62

minh62 Advanced Member

Mr YS phải lòng cô nàng này rùi :mrgreen: :lol:

17. snel

snel Advanced Member

Giọng của nàng lúc đầu nghe không ấn tượng lắm , nhưng khi bạn em cho em nghe hai lần thì cảm giác là giọng nàng cũng thu hút , trong CD này nàng hát bài I've Got To See You Again khá hay . :)

18. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

Mr YS phải lòng cô nàng này rùi :mrgreen: :[/quote]
    phải lòng hồi nào - nghe hoài muốn điên luôn ... he he em khoái ....hoàng Oanh - đường xưa lối cũ hơn :D
    vì nghe setup hệ thống cho nên phải đay nghiến thường xuyên , he he - cho thêm anh david Roth với anh Jim Reeves nhào lộn một hồi là coi như xong ... hê hê - không phải khoe chứ dàn loa bị lộn phase hay máy loa bị chỏi em nghe ra trong ..10 giây :mrgreen:
    nếu ok rồi thì mới tính đến các tiêu chuẩn khác về cái hay hoặc không hay :D

19. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Hi hị, khoe quá đi chứ còn gì :mrgreen: ấy thế mà cái bộ kia nghe mãi ứ ra nên mới lòi ra 1 đống tụ ở ngoài rồi chích với choác hơ hơ :mrgreen:

20. zeze

zeze Advanced Member

Làm sao biết dàn loa bị lộn phase vậy các bác?

21. pktuong

pktuong Advanced Member

Ca sĩ họ "nói" cho cụ biết liền à :D Còn nếu nghe nhạc cụ nó "chơi" cho biết thì khó hơn một tí!

22. minh62

minh62 Advanced Member

Mất 10 giây là trình còn thấp đấy, chỉ cần 5 giây thui :lol:

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Đồng pha thì cộng hưởng - ngược pha thì triệt tiêu :mrgreen: nghe ra hay kô lại là chiện khác ...

24. zeze

zeze Advanced Member

Vài đĩa test có đoạn chỉ nói chuyện không có nhạc cụ. Vậy khi ấy mình nghe tiếng nói như thế nào hả bác? Bị hổn hển hay tiếng lúc to lúc nhỏ :?: .

25. pktuong

pktuong Advanced Member

Cần gì phải đến đĩa test, cứ lấy mấy cái đĩa có tiếng người là dễ nghe. Nghe ra liền à. :D

Share This Page

Loading...