Một bài test khó qua cho những (siêu) h.thống Audio

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Tien_Hung, 24/3/08.

1. zeze

zeze Advanced Member

Hôm nay, em lục lại album FIM Super Sound, Flamenco Passion. Cảm nhận của em trên dàn của mình khi nghe bài Ida Y Vuets hay quá, chẳng biết do em không khắt khe, hay dàn em đã đạt 2end :p . Em chộp cái hình để tiện hiểu về cái bài này.

Attached Files:

2. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Đĩa của Fim do ghi âm quá tốt nên bỏ vô máy nào nghe cũng hay ráo, vậy nên gọi là "đĩa thuốc", mấy ông bán máy rất khoái. Bỏ đĩa vô là người nghe muốn mua máy liền, nhưng thật ra chỉ cần mua đĩa.

3. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:twisted: chứ hổng lẻ bỏ dĩa xí muội vô thử - hừm ! vậy mà cũng nói :mrgreen:
    he he- thường thì các cd có ấn tượng vè mặt âm thanh hoặc hiệu ứng stereo rỏ rệt thì rất dể gây khoái cảm tức thì - những cái cd loại này người ta ghi âm công phu ... nhưng để được cái cảm giác thật hay thì đường đi còn rất dài lắm diễm :D
    các bác chú ý là âm thanh càng ấn tượng thì chưa chắc đó là âm thanh hay - mà âm thanh hay thì chắc chắn nó sẻ đeo đuổi ta mãi ..
    bởi vậy , khi test cho dàn máy - ta phải thử bằng các CD audiophile của các phòng phu nổi tiếng để được biết nó trình diển nổi bật như thế nào ,xét tới độ động , chi tiết và êm tai ... không nên thử bằng các CD mình thích để rồi cứ loay hoay mãi về ...nổi buồn châu pha như ...thanhtruc03 :lol:

- kinh nghiệm cho thấy bán máy cho các ông khoái hiệu ứng âm thanh là dể nhất - cho ông khoái các cung bậc của âm ..trầm dể nhì - các ông khoái ầm ì dể 3- các ông khoái hát ca dể 4- các ông khoái loa đi trốn dể 5 - các ông khoái chất âm ... chỉ phải cẩn thận lời ăn tiếng nói với các ông chuyên khoái các phân khúc âm thanh trong các CD reference thôi ... he he em phải nặn óc ra suy diển và dốc hết khả năng hùng biện ra mới hòng thuyết phục được :mrgreen:

4. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Còn thiếu mấy ông thuộc dạng ... khoái hết những thứ ở trên nữa.
    Nếu gặp chắc khỏi bán quá. :lol:

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    May quá em chưa mua của lão con buôn kia cái nào để nghe mà thi thoảng chỉ mua để cho mấy cậu em nó nghe :mrgreen:

6. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:twisted: hừm ! ...các ông khoái loa đi trốn dể 5 - các ông khoái chất âm thì dể 6 - nghe láo nháo nhưng bắt ...em nói láo hoài như 2 ông trên thì dể...nhất :lol: he he he

để trở về đúng chuyên mục thì các bác hãy khoan nghe các hiệu ứng và chất âm đã nhé - chịu khó nghiền ngẩm 1 chút về âm thanh nổi ( stereo - âm thanh đa chiều ) , nếu điều này hợp lí rồi thì mới bàn đến sắc màu cũa âm thanh - chuyên sâu hơn - độ êm tai , lung linh , ngân nga, chi tiết có đạt đều và dàn trãi trong không gian nho nhỏ cũa audio home chưa
    với các cd tiết tấu càng nhanh lại dể phối ghép hơn ( vì nghe có kịp đâu mà chả dể :mrgreen: ) kiếm nhạy thấp , công suất lớn , hút âm bạo vào là xong
    cd hát dàn trãi , nhẹ nhàng chậm chạp thì khó ơi! tính toán cả dàn và phòng dể bị ...tẩu
    lật ngược lại vấn đề - chả có gì dể cả - thôi thì cứ như thằng cha kia " cảm thấy hay là được " :mrgreen:

7. Potus

Potus Advanced Member

Hôm nay e mới vớ được cái bài này để test các bác ơi. Chẳng bít thía nào mà bài test này quá dễ với bộ dàn tầm trung của e. Chi tiết như sau:
    - tiếng ghi ta nghe rất nẩy và có độ động hơi lệch về bên trái 1 tẹo.
    - tiếng selo ngay cạnh tiếng gita bên phải. E đoán là tay gita và selo ngồi cạnh nhau ở giữa sân khấu.(e còn nghe dc cả tiếng ma sát cần đàn và dây của cây selo):)
    - tiếng dẫm chân bên trái còn bên phải là là tiếng bộ gõ gì đó mà e không bít.

Kết luận e rất hài lòng khi nghe rất nhiều lần bản nhạc này.
    Ghi chú: nguồn phát của e là iphone4 cắm giắc đường headphone cho thẳng vào amply.

Theo e thì bài test này mới là khó nè:
    Unchaind Melody (Senza Catene) trong đĩa của ban nhạc Il Divo. Bài này bật to 1 tý đến đoạn cao trào mà không thấy khó chịu, chói tai đồng thời vẫn nghe rõ tiếng trống nền mới gọi là hiểm. Mời các bác test và cho nhận xét. Thanks

8. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Re:

nghe hay thì nghe hoài ko chán còn nghe đúng thì cũng ko biết thế nào là đúng vì lúc mix bản nhac có ai dc biết gốc của nó là ntn đâu. Miễn 1 dàn máy bỏ cái gì vào nghe cũng thấy hay là đạt yêu cầu còn đi tìm những âm thanh k có để hơn dàn người khác thì đó là theo hướng chơi máy chứ ko phải để nghe nhac :lol:

9. Potus

Potus Advanced Member

Re: Re:

Vấn đề của e nó lại ngược lại. Nghe dàn mình thì ko có. Nghe dàn người khác lại thấy có cái âm thanh đấy. Thế mới đau. Mà ko fai riêng em. Nhiều bác cũng thế:)

10. tubelover59

tubelover59 Advanced Member

Có bác nào nghe qua diả cuả bọn California guitar trio chưa,bọn này chơi guitar củng ngầu lắm,1 tên người Bỉ (belgium) một tên Nhật và 1 tên Mỷ,các bác nghe thử CD Pathways,rất phê.

11. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Re: Re:

ko nhất thiết phải chạy theo cho có 1 âm nào đó mà dàn người ta có bác ah....nếu dàn của bác ra dc 1 thứ âm nhạc êm dịu có thể giúp bác thư giãn, ngủ dc ngon khi nằm nghe và bỏ đĩa nào vào cũng cảm thấy nó hay là oke còn đi tìm âm thanh mà dàn mình ko có thì sẽ trăn trở mà theo hoài ko bỏ dc. Ý em ko phải nói là những dàn có những âm thanh mà dàn mình chưa có là ko hay mà ý em là nếu em có dàn chưa hay thì em sẽ thay đổi thiết bị cho đến khi nào cảm giác em nghe thấy hay theo cảm nhận của em chứ ko phải là hay theo cảm nhận dàn của người khác vì như thế em ko đủ lực, ko đủ tiền để thay đổi theo. Có 1 cách rất đơn giản mà em để ý thấy khi từng đi nghe vài dàn cao cấp có giá trên 20 k obama mà em luôn lấy làm cơ sở để lựa chọn thiết bị đến bây giờ và em cho rằng ko sai đó chính là âm lượng. Dàn chỉ đạt cấp hi-fi khi bác mở nửa volume ở ngưỡng 11-12h bảo đảm nó đánh bác chỉ ngồi nổi 5p là out còn nếu dàn đạt ngưỡng hiend ( em ko wan tâm giá vì ở đây giá có thể rẻ hay mắc do mua đo cũ hay mới mà chỉ nói là khi phối ghép hợp lý ) bácc mở nửa volume nó sẽ đánh bật âm thanh ra , không gian như không hiện hữu mà chi còn âm nhạc tuôn trào.....lúc đó bác nhắm mắt thưởng thức bất kỳ cái gì bác cũng thấy như nhạc nó ko phát từ 2 loa mà đi vào đầu mình, ở đâu đó cũng có âm thanh đó như là mình đang dc nuốt lấy âm đó.
    Em đi nghe nhiều dàn và rút ra dc kết luận như vậy ở 1 vài dàn hiend phối ghép chuẩn với nhau còn khi gặp những dàn mà em bật lên nữa volume cái bác chủ bảo nghe ồn lắm ko nổi....vặn chừng 9h để nghe có cái âm này nè...nè , có cái tiếng này nè...giọng ca chỗ này ca sĩ xuống khè khè nè.....hihi.... mệt lắm bác ah!
    Cái này em ko phải tự nói mà các cao thủ đều như thế. Em chỉ cần ví dụ đơn giản nhất lý luận của em bá c hiểu liền.... bác vào các siu thị điện máy , kiếm mấy cái dàn 9 10tr ( dàn combo ) rồi vặn nửa volume nó đánh bass treble rầm rầm rồi bác đứng đó 5p là bác hiểu em nói gì liền.
    Với dàn hiènd khiphoi ghep chính xác với nhau bác mở nửa volume xong là bác sẽ lùi lại để chọn vị trí mà nhắm mắt thưởng thức chứ ko phải lùi lại để bỏ chạy.
    Bữa em ghé Đông thanh xem trien lãm cái dàn marantz đánhvới loa Yamaha đầu dĩa than , anh chỉnh nhac de âm lương vừa nghe tí tủn êm êm cũng đã đã như hiend ý chứ, nếu rinh về cái giá đồ mới cũng trên số 3 cái dàn đó tính lun lọc , dây dẫn này kia nhưng rất tiếc em vặn nửa volume thì nó rối nùi ngay, đẳng cấp ko thể có dc muôn đời ở những dòng loa Nhật
    Cảm nhận của em là như thế có gì ko vừa ý bác bỏ qua cho :D

12. Potus

Potus Advanced Member

Bác dậy chí phải. Nếu theo tiêu chí của bác thì bộ của e ổn rồi. E nghe nhạc và càng nghe càng muốn vặn to. Nhiều hôm e sợ hỏng loa nên lại cho nhỏ lại. Ở đây e chỉ muốn nhấn mạnh cái tâm lý chung của con người thôi. Được voi thì lại hay đòi 2 bà trưng.

13. tuanphv

tuanphv Advanced Member

hihi nếu cố cũng có thể có dc con Voi nhưng 2 Bà Trưng thì ko thể có dc nên ngay trong câu này cũng có nghĩa sẽ ko bao giờ có giới hạn của âm thanh "nhất" mà chỉ có cảm giác thỏa mãn nhất mà 1 audiophile có thể đạt đến dc.
    Một người bạn của em đầu tiên cũng theo xu hướng đa số là chơi âm thanh ấm áp để nghe nhạc Việt, nước ngoài êm dịu.....sau những đêm sn đã bỏ hẳn con đường đi đó để update lên thẳng bán dẫn chỉ để tìm kiếm những âm thanh mà như bác nói là "cái dàn kia có mà dàn tui ko có".....hiện nay dàn bạn em cũng đã vượt ngưỡng 20k obama nhưng bạn em vẫn phải thừa nhận rằng ko thể phát 1 bản nhạc Như Quỳnh ngọt ngào, êm ái và truyền cảm như dàn của em trong khi dàn em thì ko thể tách các lớp 1 bản nhạc giao hưởng hoành tráng như dàn bạn em, ko thể chi tiết khi thể hiện các bộ gõ nhạc cụ bằng dàn bạn em cũng như ko thể tìm những âm treble cao nhất, âm trầm thấp nhất của những bản test khó nhằn.
    Đó là 1 sự chơi dễ thương của audiophile nói chung khi tìm kiếm 1 âm thanh nào đó mà mình chưa tìm ra dc, chỉ có cảm nhận chứ ko có đúng sai bởi vì suy cho cùng chơi audio cũng chỉ là công cuộc đi tìm sự tái hiện lại từ 1 bản ghi mà bản ghi đó cũng đã dc pha trộn ( mix ) với nhau thế thì chỉ cần thể hiện cho đến khi nào mình thấy nó hay là dc. Chắn chắn nó phải có điểm dừng chứ nếu ko người ta bán nhà mà chơi audio mất thôi vì lúc đó thước đo của âm nhạc ko phải là hay dở mà chỉ là đổi...đổi và đổi!!!
    Em nghe dàn bạn em thấy rất hay....về nghe dàn em thấy cũng rất hay...hihi :lol: bác nghĩ em ca ngợi dàn em vì ko lẽ em nói dàn em dở....hihi hok phải bác ah. Ý em là cái em cần em đã có, em đã thỏa mãn thì co thêm nữa cũng vậy thôi. Chuyện này nó cũng giống như mình có 1 vợ rồi, ko lẽ nhìn thấy vợ thằng hàng xóm nó mơn mởn thì về đổi vợ ta sao??? Vợ ta thua nó ở điểm này nhưng chưa chắc điểm kia vợ nó hơn ta ah nha.....hehe
    Vì em chỉ nghe 1 số thể loại nhạc nhất định....vì dàn em mở Pre Pow lên ngưỡng 11, 12h vẫn êm ái và ko rối , vẫn đầy đủ các âm thanh mà em có thể nghe dc ko mệt mỏi...vì dàn em mở những đĩa thử , đĩa giao hưởng cũng đầy đủ chiều sâu , ko quá chậm cũng không quá nhanh và quá chi tiết và vì em ko cần phải tốn thêm lúa cũng như căng 2 cái lỗ tai chỉ để đi tìm thêm nửa nôt nhạc để làm gì nên em xin dc dừng lại ah :lol:

14. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Bác theo dòng loa Pháp hả bác...thấy avatar bác để Jmblab . Em cũng đang xài 1 chú nè

15. Potus

Potus Advanced Member

Năm ngoái e dùng focal Jml 908. Năm nay e chuyển sang toàn dải rồi.

16. snel

snel Advanced Member

Các bác nghe thử bài The Man You Were- Charley Horn( có trong CD Sumo Contest 2009 ). Bài này là một trong những bài được test ở đợt thi Sumo 2011 vừa rồi, bài này được bộ phận test âm ly hôm đó cắt đề bắt đầu từ phút thứ 2.06,khi mở lên ở phút thứ 2.07 các bác sẽ nghe được tiếng ( giống như là nhạc cự xúc xắc) khá lớn phát ra từ loa trái mà em nghe được từ hệ thống tham chiếu đề test âm ly vừa rồi, nhưng về mở hệ thống nhà lên nghe thì tiêng này không lớn lắm cho dù có vặn âm lượng lớn gần 12h.
    Em nghĩ test bài này cho hệ thống cũng khá thú vị :)

17. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Re:

Quote xong mới biết bác post bài lúc còn newbie :twisted:
    Em đề cử bài LÀM SAO GIẾT ĐƯỢC NGƯỜI TRONG MỘNG. của Ngọc Anh hát.....giọng rất rất mỏng.....mè bộ nào nghe không mỏng mới hay!

18. viking

viking Advanced Member

Dàn 2k Obama của Em fail toàn tịnh, chẳng thấy bass trong bài vincent/American tune, cello va guitar thì dính chùm trong Ida Y Vueta.

Em dùng Nad375 và Heco Aleva 200, dây DIY.

Các Bác chắc phải tránh xa bộ dàn của Em.

19. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Tôi cũng nhất trí với bài số 7...Bài số 5 tôi sợ hãng thâu bị...lỗi...thành thử nghe ko ấn tượng,ko độc đáo,ko hợp nhĩ với đôi tai bùn đất của tôi...

Share This Page

Loading...