Một hoàn cảnh, cần biết bao tấm lòng. Mong các bác đọc 1 lần

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by tai_trau, 13/11/09.

1. KING

KING Advanced Members

Attached Files:

2. MY AUDIO

MY AUDIO Advanced Members

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Như bác tcqanh đã thông báo qua, em cũng đã trao đổi thêm với gia đình. Thực tế là với hiện trang hiện nay của cháu thì y học trong nước hàu như bất lực ngoài việc giải phẫu giúp cháu đi vệ sinh thuận tiện hơn. Gia đình sẽ lập 1 sổ tiết kiệm để cháu có cơ hội sống tốt hơn trong tương lai.
    Thông báo với các bác thêm 1 hy vọng cho cháu, là đầu tháng 1 em sẽ sang Mỹ, ở bên đó 1 bác sỹ đã nhận lời xem giúp tình hình của cháu. Em sẽ cố gắng xem cháu còn cơ hội nào tốt hơn không.
    Nhân đây em cũng xin cám ơn bác tcqanh và bác bluestar đã nhiệt tình giúp cháu và gia đình khi vào sài gòn thăm khám.
    Chúc các bác 1 ngày tốt lành.

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

y học ngoài nước cũng bó tay bác ạ. vì 2 lý do :

1. tổn thương của cháu quá nặng, mất nhiều cơ quan trong cơ thể nên giờ không còn cái gì để tái tạo lại.
    2. cuộc phẫu thuật tái tạo, nếu được cũng rất lớn. nguy cơ tai biến, tàn tật, tử vong sau mổ là khá cao. các bác sĩ đành phải chọn giải pháp an toàn cho cháu có thể sống yên vui về sau này.

thứ hai tới cháu sẽ tái khám lại. em vừa nhắc lại cô bạn chuyên khoa niệu về cái hẹn ấy. cô ấy sẽ ra tay giúp đỡ cháu Danh.

kính báo,

em QA

5. khdam

khdam Advanced Member

Như vậy là Y học dù có tiến bộ ghê gớm nhưng cũng chưa thể giúp cháu ấy trở lại thành một người bình thường như cháu đã từng ! Hy vọng những gì tốt đẹp nhất sẽ đến với cháu trong những ngày còn lại....Cầu trời!

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Vâng, thời gian vừa rồi em có mang cầu chuyện và một số tư liệu về cháu bé (hình ảnh, phiếu khám, kết quả các lần thăm khám). Có một vài bác sỹ nước ngoài rất quan tâm đến trường hợp này nhưng họ cũng chưa có cách nào giúp đỡ mang tính khả thi.
    Còn điều nữa, em xin lỗi vì đã quên thông báo là trong dịp tết Canh Dần vừa rồi, bố mẹ cháu có điện thoại cho em để gửi lời cám ơn đến tấm lòng của toàn thể anh em VNAV.

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Thông báo các bác 1 tin có thể là vui. Sau khi theo dõi trên TV là sẽ có 1 bác sĩ đầu ngành trên thế giới về chỉnh hình sang phẫu thuật giúp các cháu bị mất bộ phận sinh dục (bác sĩ này cũng đã mổ thành công cho cháu Thiện Nhân), em đã liên lạc với gia đình cháu Danh. Sau khi bàn bạc với gia đình cháu và đại diện của bác sĩ, các bên đã thống nhất là tháng tám (trước ngày 15), cháu Danh sẽ có thể ra HN kiểm tra và khả năng được phẫu thuật là khá cao.
    Em thấy vui, và rất hy vọng cháu sẽ được là đàn ông đích thực khi cháu trưởng thành.
    Có thông tin thêm em sẽ update.

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

trường hợp này không được bác ạ, vì cháu Danh mất luôn cả phần lớn bàng quang, cơ vòng đường tiểu và toàn bộ cơ quan sinh dục ngoài, kể cả bìu, tinh hoàn. vì thế không biết lấy cái gì tái tạo cho cháu. nếu có, chỉ có thể tạo ra 1 cơ quan có dạng hình ống cho có vẻ là có cơ quan sd ngoài của nam. còn chức năng thì hoàn toàn không có.

9. tai_trau

tai_trau Moderator

Vậy có thể phẫu thuật chuyển giới luôn cho cháu được không bác? Nhưng như thế thì khó khăn cho gia đình sau này vì uống thuốc cả đời tốn kém quá.

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Báo cáo các bác, bé Danh đã khám ở Hn xong và lên đường về Khánh Hòa vào đêm qua.
    Kết quả không tốt, bé Danh là 1 trong những ca khó khăn nhất và hiện giờ chưa có cách nào trong nước để giúp bé.
    Em sẽ thông tin chi tiết sau ạ.

http://vnexpress.net/gl/doi-song/2011/0 ... -sinh-duc/

Share This Page

Loading...