MỘT HOÀN CẢNH THƯƠNG TÂM CẦN ĐƯỢC GIÚP ĐỠ

Discussion in 'VNAV Online & Offline' started by thucng, 26/1/10.

1. thucng

thucng Advanced Member

Qua phương tiện truyền thông ,em được biết ở Bình Định có một cháu bé được bố chở bằng xe máy không may va vào nồi cháo đang sôi . Cả người cháu lọt vào nồi cháo nên bị bỏng toàn thân.Cháu mới được 3 tuổi .Nhà cháu rất nghèo ,bố chạy xe ôm,mẹ bán chè dạo.Hiên nay cháu đang điều trị tai viện bỏng quốc gia.Một hoàn cảnh đáng thương quá!Vậy em muốn kêu gọi các anh em toàn thể VNAV chúng ta hãy cùng giúp cho cháu bé chút ít tiền để gia đình cháu có điều kiện lo cho cháu nhanh bình phục!

Tags:
  2. thucng

thucng Advanced Member

Sao em kg thấy bác nào hưởng ứng với em ? Chắc các bác cho rằng em là đồ dở hơi khi mở topic này.Nhưng thật lòng mà nói em thật sự xúc động khi thấy hoàn cảnh thương tâm của cháu bé!có bác nào đã từng bị bỏng chưa? chỉ cần bị một vết bỏng nhỏ thôi là cảm giác đau đớn vô cùng ,huống hồ chi cháu lại bị bỏng toàn thân.Nhìn cảnh cháu bị băng bó toàn thân từ đầu tới chân sao thấy xót xa quá !ở tuổi của cháu lẽ ra là được hưởng những gì đẹp đẽ nhất ,sung sướng nhất .Nhưng bây giờ cháu đang chịu sự đau đớn hành hạ của thể xác.Hiện giờ tình trạng của cháu ra sao các bác sĩ cũng chưa biết ,phải mất ba tuần nữa mới biết được khả năng cháu có hồi phục hay kg.Nhân đây cho em hỏi Mod nào
    phụ trách khu vực phía bắc cho em xin số TK để em chuyển chút ít tiền cho cháu. (Cháu đang điều trị tại viện bỏng quốc gia ở Hà Nội).
    Em xin cảm ơn!

3. devon

devon Advanced Member

Đọc báo nghe suốt đêm đau đớn cháu luôn kêu tên mẹ tuôn nước mắt dàn dụa.. Chắc sẽ lâu lắm cháu & gia đình mới lại có cái Tết bình yên!

Trưa nay em sẽ gởi 200k cho Mod 208 nhờ chuyễn giúp. Cám ơn!

@ bác thucng: trong khi chờ ý kiến chung của DĐ, bác có thể chuyễn qua Mod 208

Quĩ Nhân Đạo VNAV
    Số TK : 0251002041995 - VCB Chi nhánh Bình Tây.
    Tên TK: Nguyễn Trường Kỳ.

4. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Bác định giúp gì cháu bé nào? Bác ở đâu? Bác chuyển em mang vào viện cho cháu bé giúp bác nhé

5. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Chào bác, bác nói mà không nhìn lại quá khứ về các hoạt động từ thiện và nhân đạo của VNAV, ở đây có rất nhiều thành viên đã và luôn sẵn lòng đóng góp vào các hoạt động ấy, em cũng là một trong số đấy.

Nhưng tất cả đều phải có tổ chức chứ không tự phát và phải có trật tự. Trước tiên phải có sự đồng ý của các Admin và các Mod vì đây là những ngừơi quyết định và chịu mọi trách nhiệm liên quan đến các hoạt động của VNAV.

Thân,

6. thucng

thucng Advanced Member

Vâng cám ơn bác đã góp ý !chắc có lẽ tại em quá xúc động nên hành động tự phát vậy thôi .Vậy theo bác thì bây giờ em phải bắt đầu từ đâu ạ !

7. thucng

thucng Advanced Member

Xin lỗi !em kg hiểu ý bác .xin bác nói rõ hơn được kg ?

8. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Thưa bác:
    1. Bác định giúp em bé bằng hình thức gì?

2. Em ở Hà Nội, nhưng chắc bác chẳng biết em là ai, nếu bác không nghi ngờ em sẽ thực hiện mong muốn của bác giúp bác.

Mong rằng tới đây bác đã hiểu ạ

9. thucng

thucng Advanced Member

Chào bác !vậy là bác chưa đọc kỹ lời của em .em có nói rõ là : các Mod phụ trách khu vực phía Bắc cho em xin số TK để em chuyển chút ít tiền để giúp cho cháu bé.

10. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Rất cảm ơn tấm lòng của bác với hoàn cảnh thương tâm của cháu bé, ai trong chúng ta khi gặp hoàn cảnh này đều muốn làm một cái gì đó cho bé, nhất là xuất phát từ diễn đàn của chúng ta.
    Cảm ơn sự ũng hộ của anh Sơn Devon, trưa nay em sẽ đem vấn đề này bàn với mod 208.
    Thân chào

11. 208

208 Advanced Member

Các bác có thể chuyển tiền vào TK ở dưới chữ ký của em! Em sẽ chuyển lại cho bác nck-kool nhờ bác ấy chuyến giúp đến gia đình cháu!
    BQT cũng xin trích 1.000.000 đ từ Quĩ Nhân Đạo VNAV để giúp đỡ cháu!
    @ Kool :phiền bác mang tấm lòng của anh em tới trao cho cháu nhé! :D

@thucng: Trước đây đã có nhiều vụ việc do báo Dân Trí đăng, với lời lẽ rất thống thiết, động lòng người! Nhưng khi đến thực tế để giúp đỡ thì những trường hợp đó lại không như mô tả trên báo! Với tinh thần "Lá lành đùm lá rách" của người Việt ta, những khoảng ủng hộ cho những trường hợp như thế là không nhỏ(Từ 200-300 triệu, cá biệt có trường hợp nhận gần 1 tỷ)! Trong khi đó có nhiều hoàn cảnh tương tự không được quan tâm chỉ vì họ chỉ kề cận cái nghèo, nên báo không đăng! Điều đó đã khiến BQT cân nhắc hơn trong hoạt động cũng như tìm hiểu thông tin chứ không phải không quan tâm!

12. thucng

thucng Advanced Member

Vâng !như lời Mod 208 nói em đã hiểu ra sự việc.Nhưng vì nhìn thấy con em chơi đùa (cũng trạc tuổi như cháu),nghĩ lại hoàn cảnh thương tâm của cháu bé nên em thấy xót xa quá!
    Chiều nay em sẽ chuyển 300k vào TK của Mod 208.Thân.

13. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Mod viết sai chính tả à, em lại tưởng Mod bảo em hiền :roll:

Mang thì mang, nhưng em chỉ mang được hiện vật thôi, tấm lòng thì các cụ gửi kèm theo cháu bé sẽ tự cảm nhận được nhé. Đằng nào việc này cũng là việc làm thường xuyên của em thôi. Đâu có ngại gì đâu

14. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    @ kool: Cụ cho em xin số tài khoản VCB em chuyển một chút qua nhờ cụ giúp em nhé :D

Cám ơn cụ :D

15. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

Trước đây cũng có trường hợp có người thông báo quyên góp trợ giúp 1 cháu gái tại HN điều trị (cái gì thì quên rồi nhưng không phải là bệnh hiểm nghèo,số tiền điều trị được thông báo khoảng 5 hay 600 triệu đồng gì đó.Chuyện xấu thì nên quên đi vì bản thân cháu không phạm phải chỉ do toan tính của người lớn) Anh em VNAV quyên khá nhiều tiền chuyễn giúp đỡ(họ còn cho cả số TK nữa cơ!) Ngay sau đó có người phát hiện ra gia đình cháu bé rất giàu và câu cãm ơn của người vận động cũng rất "xoáy" như sự kiện.Làm tổn thương BQT và toàn thể người tham gia.Cái vụ này xảy ra vào khoảng những tháng đầu 2008,chắc bác Nck_kool nhớ rỏ hơn tôi.Do đó sau này việc làm từ thiện cần phải xác minh đúng người đúng việc là vậy.
    Mời bác xem lại tại topic này: viewtopic.php?f=10&t=12138&p=258511#p258511

16. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Báo cáo chú Sanh, con chẳng nhớ chi tiết bất cứ một vụ nào đâu chú ạ. Cũng nhiều vụ rồi, cũng nhiều nơi làm, cũng nhiều diễn đàn chùn bước trong việc này... nhưng con thấy bình thường. Có ông bạn con nói, làm được gì thì cứ làm, làm là do mình muốn là chính nên sao cũng được. Đương nhiên nhân danh tập thể thì khó hơn nhiều.

Cá nhân con thì toàn gặp tận nơi và gặp được người mà mình muốn giúp (trừ một vài trường hợp quá xa) và đúng là sau đó thì rất nhiều tâm sự...

Kính chú

17. thucng

thucng Advanced Member

Đúng là trong đời sống thường ngày có những chuyện đáng phải suy ngẫm ,bàn luận.Nhưng làm được gì thì cứ làm,giúp gì được thì cứ giúp.Cá nhân em nghĩ vậy!

18. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

em cũng vừa chuyển cho bác Kỳ 500K giúp cháu bé bị bỏng, nhờ bác Kỳ chuyển giúp em số tiền này tới gia đình cháu
    Cám ơn bác Kỳ
    pqhung2005

19. Sanh Trang

Sanh Trang Advanced Member

-À! Chú xin lỗi cháu nck_kool.Câu viết của chú không rỏ nghĩa dễ gây ngộ nhận.(đúng là như dòng đen đã đính chỉnh).Chỉ vì chú sợ mình già rồi hay quên tìm không ra topic của người nhà em bé(nói là bị bạch cầu nếu không chữa trị thì không sống quá 2 tuần) vận động trên VNAV nên chú định nhờ cháu tìm giúp để bác thucng xem qua.

-Việc giúp đỡ người hoạn nạn là truyền thống của ta.Bởi vậy chú (cũng như các cháu) mới quên chuyện xấu đã qua để vẫn giữ truyền thống của tiền nhân.Theo chú giúp đỡ cháu bé bị phỏng là việc nên làm.Và nếu mình biết rỏ sự việc và nhu cầu điều trị hiện tại,mình cũng có thể vận động cụ thể để giúp em điều trị có kết quả tốt nhất.

20. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Chiều mai, chủ nhật 31/1 em sẽ vào viện bỏng để thăm cháu bé và có thể xem xét giúp đỡ một số hoàn cảnh khác. Vậy xin thông báo để bác gacon và các bác khác được biết.

Trân trọng

21. 208

208 Advanced Member

Đến thời điểm này em đã nhận được các khoảng ủng hộ của các bác sau!

Quĩ Nhân Đạo : 1.000.000 đ
    Devon: 200.000 đ
    pqhung2005: 500.000 đ
    thucng: 300.000 đ

Tổng cộng : 2.000.000 đ

Em sẽ chuyển số tiền này đến bác Nck-kool để nhờ bác ấy đến trao cho bé! :D

Xin chân thành cảm ơn lòng hảo tâm của các bác!
    Trân trọng!

22. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Kính thưa các bác

Chiều chủ nhật vừa rồi, em đã cùng một thành viên phụ trách hoạt động nhân đạo trên diễn đàn OF vào thăm cháu bé Lợi. Hiện tại cháu đã đỡ đau rất nhiều và đã ăn uống tốt. Theo bệnh án của cháu thì cháu bị bỏng 60% trong đó có 10% bỏng sâu. Theo bác sỹ thì như vậy là tiến triển rất tốt qua 10 ngày điều trị, có thể cháu sẽ được xuất viện sau 1 tháng...

Em đã chuyển tổng số tiền nhận được là 2,5 triệu (thêm của em và của bác gacon) cho cháu Lợi cùng với 14 triệu của diễn đàn OF giúp đỡ cho các bệnh nhân nặng khác tại khoa cấp cứu.

Chi tiết mời các bác xem giúp ở đây: http://otofun.net/showthread.php?t=147168&page=9

Trân trọng

Share This Page

Loading...