Một số mẫu thùng hay cho loa toàn dải.

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 19/1/15.

1. tienoceo

tienoceo Advanced Member

Chào các bác!
    Mình có cặp củ loa fostex fe 203 sigma 20 cm mà chưa có thùng do vật liệu khó mua và mĩnh cũng bận nữa.Vậy bác nào có dư thùng cho loa 20 cm theo mẫu của bác vvxuan thì để lại cho mình nhé.Mình ở an giang SĐT: 0128 799 70 94.Cảm ơn các bác.

vinh67 likes this.
  2. tam_sg

tam_sg Advanced Member

Gửi Bác Xuân và các Bác nghe thử loa em đóng và cho ý kiến góp ý. Sau gần 1 năm giờ mới mặc cho em nó được cái áo. vất vả quá các Bác ạ nhưng được cái là vui!
    https://youtu.be/Ee8ISTmb9nU

3. sinhvien97

sinhvien97 New Member

bác xuân giúp em vơi đôi loa cùi lấy trong tivi này thì lên đóng thùng như thế nào ạ [​IMG]

4. minh12345

minh12345 Advanced Member

bác chủ thớt cho em hỏi keo để dán gỗ lạng là keo gì ạ ? em có đọc ở đâu đó là dùng keo sữa dán gỗ hoăc keo để vá xăm xe đạp gì đó nhưng bây giờ tìm mãi không thấy. bác nào biết thì hướng dẫn cách dán cho từng loại keo với?
    em cam ơn nhiều nhiều

5. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Keo sữa hoặc keo tilleborn thì bác lăn keo lên cốt gỗ rồi dán gỗ lạng vào, có thể dùng bàn là cho nhanh, không thì bác ép gỗ lạng vào chờ khô. Keo sữa thường không sau 2h, mua lạnh này chắc phải 6tiếng :lol: . Keo con chó thì khó làm đều bề mặt vì nhanh khô, nếu dùng bác phết keo cả trên cốt gỗ và mảnh gỗ lạng, rồi để khô sẽ mặt khoảng 15phút thì áp vào với nhau, như dán xăm xe vậy.

6. minh12345

oh cảm ơn bác,
    Vây loại gỗ lạng có mặt sau là giấy thì dùng keo gì tốt nhấ ạ?
    khi dán những cạnh bo tròn thì lấy cái gì để giữ đến khi keo khô ạ? nếu dùng tilleborn?
    cảm ơn bác lần nữa.

7. luoc chu

luoc chu Approved Member

Xin hỏi bạn VVXuan tôi mói mua cặp loa toàn giải CHR70 thì đóng thùng kiểu gì được tiến tốt cả 3 giải xin cảm ơn

8. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Mình dùng tilleborn, lại vẫn gỗ nào cũng dùng keo sữa hoặc tileborn dán được. bo tròn góc thì dùng bàn là vuốt là ok.

9. crickbaby

crickbaby New Member

Các bác giả thích giùm em 1 chút ạ
    Tại sao 1 số thùng loa cho loa toàn giải không lót bông bên trong. nhưng trong topic này em thấy ai cung lót bông.
    Có phải do độ dầy của Gỗ, do đóng thùng loa to, hay do kích cỡ của củ loa mà chúng ta không cần lót bông không ạ?
    Cảm ơn các bác, chúc năm mới van sự như ý

10. crickbaby

crickbaby New Member

Bác chủ thớt cùng các bác cho em hỏi 1 chút.
    Em thấy một số mẫu thùng cho full rage có nguòi thì lót bông bên trong thùng có người thì không.
    1/ Có phải do thùng lớn không cần bông?
    2/ có phải do củ loa lớn nên không cần bông?
    3/ hay gỗ làm thùng dầy cho nên khong cần bông?
    XIn cmr ơn các bác.
    chúc toàn thể gia đình toàn dải 1 năm mới như ý
    thanks

11. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Thùng dạng ống, có các mặt song song nên khi nghe nhạc sẽ bị ồn do âm thanh va đập vào vách thùng rồi giao thoa với nhau. Vì vậy thùng dạng ống phải dán tiêu âm vào vách thùng để giảm tiếng ồn bác ah.

12. phanhieu01

phanhieu01 New Member

Chào các bác !
    Xin các bác hướng dẫn giúp em, em mới mua 1 cặp Loa BMB CSX 2000 SE (công suất từ 500 - 1200) gắn với Amply JarGuar Pa- 506N Gold, và 1 Loa Sub, bây giờ em đang dư một cặp loa ngoài trời công suất (1000) em muốn gắn với Amply trên cho đủ 4 loa, gắn như vậy Amply nói trên có chịu nổi không ? em sợ nó cháy thì toi, xin các bác hướng dẫn giúp em ! chân thành cám ơn.

13. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác chỉ cần xem là cặp loa đó bao nhiêu Ohm, nếu tổng trở loa khi đấu vào một đầu ra loa đúng yêu cầu (thường từ 4-8ohm) là ko lo cháy amply. Loa là thiết bị thụ động, amply là thiết bị chủ động nên trừ trường hợp chập dây loa, còn lại loa không có khả năng làm cháy amply, chỉ có amply làm cháy loa thôi. Nếu amply công suất yếu hơn loa thì không khai thác hết được công suất loa, chứ không lam hỏng amply đâu.

14. phanhieu01

phanhieu01 New Member

Xin chân thành cám ơn bác nhiều, ampy này 8 ohm bác à.

15. luoc chu

luoc chu Approved Member

mình hỏi lại bạnVVXuan mình có đôi CHR 70 4inh đóng thùng nghe có được k?nếu kém quá thì thôi k đóng thùng kẻo mất công mong bạn chỉ giáo với .Cảm ơn nhiều

16. vvxuan

vvxuan Advanced Member

em chưa dùng loại loa như của bác nên em ko dám bàn nhiều. Em chỉ lăn tăn về kíchcs 4 inch thì hơi bé, đóng thùng cũng tốn kém, nên cố lên loại loa có đường kính tầm 16cm trở lên cho bõ công làm ah.

17. luoc chu

luoc chu Approved Member

cảm ơn bạn nhiều chắc mình thôi k đóng nữa mình cũng thấy lăn tăn bạn ạ thôi cố mua đôi loa to hơn vậy

18. bigrony

bigrony Approved Member

sau thời gian chạy đua với thời gian để trả lại mặt bằng, híc em ráp tạm đôi thùng theo bác chủ thớt. Lúc đầu nghe bằng amp oto nên thất vọng quá. Giờ mới đầu tư được amp tube DIY thì cảm thấy thật phấn khích. Mời các bác nghe thử đôi loa xấu nhất vịnh bắc bộ của em xem sao

19. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác kích vào lựa chon youtube, xong rồi copy và dán mỗi đoạn từ "Df5XWqY-htM" vào là được,
    em làm mẫu cho bác

20. minh12345

Sao bác khong để loa đứng lên mà để nó nằm ngang vậy bác?. để ngang chất âm có hay hơn không? :D

21. bigrony

bigrony Approved Member

kakaka, bác làm em ngượng quá, đã bảo lần đầu làm chuyện ấy mà. lần sau em cho đứng lên vậy

22. bigrony

bigrony Approved Member

hi, tiện đây em xin hỏi các bác chút về việc làm ecang cho loa với. Mua vải ở đâu ạ? Dán bằng keo gì thì hợp lý ạ, lúc căng ra chắc phải bắn ghim rồi phết keo à...

23. luoc chu

luoc chu Approved Member

Cảm ơn bạn VVXuAN nhiều mình k đóng thùng loa CHR70 nữa .Và đã đầu tư một đôi 15inh xin bạn tư vấn nên đóng thùng loại nào .Nếu không phiền mình mang loa đến Bạn nghe thử đc k. mong tin bạn

24. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Bác dùng củ loa gì ah?

25. luoc chu

luoc chu Approved Member

LOA CỦA NHẬT KHÔNG CÓ TÊN THÔNG SỐ 8 OM 12W BẠN Ạ LOA MÀNG GIẤY GÂN XẾP ĐƯỜNG KÍNH 30CM . MÌNH THỬ ĐỂ O TIẾNG K ĐC HAY MUỐN THỬ VÀO THÙNG XEM THẾ NÀO ĐẺ CÒN ĐÓNG THÙNG .

Share This Page

Loading...