Một số thiết bị Audio bị đội giá lên quá nhiều

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by tranluong, 6/8/12.

1. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

E thấy vn có cái khổ, người chơi chưa mua nhưng đã tính đường bán :mrgreen:

2. redwall

redwall Approved Member

May nhà em dùng đồ audio toàn đồ DiY và linh kiện thì toàn góp nhặt đồng nát là chính
    Khổ nỗi đồ đồng nát giờ giá cũng tăng như ngựa phi nên chắc phải cai cái nghiện diy này sớm thôi.

3. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Bác Linh nói chí phải. Khi mua đồ, sau khi quảng cáo về chất lượng của thiết bị, bác chủ hay kèm câu: cái này tính thanh khoản cao :lol:

4. liu tiu

liu tiu Advanced Member

theo quan điểm của tôi thì thanh khoản cũng quan trọng nhưng không nên cho lên đầu tiên mà đầu tiên phải pjuf hợp với dong nhạc mình thích đã. khi chơi mà gặp được hiết bị phù hợp với dòng mình thích thì chơi được rất lâu và ít bị đổi chác. chứ mỗi lần đổi chác tốn thời gian và rất tồn tiền. có một số bác thấy chưa mua, không biết thế nào nghe ra sao mà đã tính đến bán... thế thì chơi làm gì?. có một số ý kiến riêng bản thân mong ae đừng ném đá nhe!

5. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Có điều em không hiểu được là có những CDP hay Ampli ngày xưa có tầm giá dưới 15 tr thì nay lại bị nâng giá lên quá nhiều. Còn những món có giá từ vài ngàn Obama trở lên thì lại rớt giá thê thảm . :(
    Có bác nào giải thích cho em hiểu với.
    Cám ơn các bác.

6. Excel Man

Excel Man Advanced Member

Em thích chủ đề này quá. Theo em thì có thể giải thích như sau theo thứ tự ảnh hưởng từ mạnh đến yếu)
    1. Do đồng tiền Việt mất giá.
    2. Do đồ mới quá đắt nên dân ta khó mua ( phần lớn).
    3. Chính phủ cấm nhập đồ audio cũ.
    4. Do khan hàng nhưng nhu cầu đồ cũ thì cao.
    5. Các cửa hàng đồ cũ họ thuốc anh em.
    6. Một số sản phẩm nó thực sự vượt trội hơn chút trong rất nhiều sản phảm khác cùng thời.
    7. Công nghệ Audio đang phát triển chậm lại.
    8. Những người cùng chơi truyền tai nhau về sản phẩm họ đã từng dùng còn sản phẩm cao tiền quá dân ta phần lớn xưa nay đều không được nghe.
    Em là gà mờ, đụng đến ai đừng chém em vì đây là quan điểm cá nhân.

7. naks

naks Advanced Member

Héc héc đến đây thì bác đã hiểu được từ : Thị trường! nhiều người thích, tìm mua, ít hàng thì giá lên như thổi, khi không ai muốn mua nữa thì phải rẻ bùn thôi, chả nhẽ các bác bán hàng mang về chất đống để nghe?

8. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em cũng thấy đúng như bác Củ Mì nói , cuối cùng người giàu có tiền chơi audio thời điểm này lại sướng còn anh em ít tiền vẫn khổ bác Naks ạ. :D

9. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Ngày xưa dân tây nó chơi chán rồi nó vứt đi luôn, nên mấy đồ cũ giá rẻ, bây giờ eBay đầy ra đấy, nó vứt lên eBay, có đấu giá, tuân theo luật cung cầu nên giá nó tăng là đúng. Với những món đắt tiền, số người mua không nhiều, nên so với giá ban đầu cảm giác có vẻ giảm nhiều, chứ thực tế là không giảm đâu. Mấy cái món các bác bảo dưới 1k hoặc 1.5k ngày xưa khi xuất xưởng cũng toàng 6,7k thôi.

10. naks

naks Advanced Member

Xưa thông tin về sản phẩm bị hạn hẹp, nay internet giúp người mua cũng như người bán thêm nhiều thông tin về sản phẩm, giá(mua/bán) cũng như nhiều reviews đánh giá sản phẩm(có thể đúng hay không đúng) để ra quyết định bán bao nhiêu mua giá nào.

11. xuanvinh1983

xuanvinh1983 Advanced Member

Bác nói đúng quá thì không có gì phải sợ bị ném đá :)

12. vinasons

vinasons Advanced Member

Theo nhận định của một số bác: hàng mới loại cao cấp rớt giá thê thảm, hàng cũ thì lại lên giá vùn vụt.
    Em nghĩ đấy là chuyện bình thường thôi. Lấy thí dụ bây giờ hãng Sansui mà tái sản xuất mô đen 5000X, chất lượng y chang luôn, bán giá 1000 usd thì em bảo đảm là hãng sẽ lỗ sặc máu.
    Banh bụng mấy sản phẩm đời mới so sánh đời cũ, cùng giá tiền thì ta thấy, đời mới ít linh kiện hơn, công lắp ráp cũng ít, chức năng cũng ít mà tiền thuê thợ viết review thì nhiều.
    Vì vậy theo quan điểm của em, cứ chơi hàng vintage loại được nhiều người ưa chuộng, sẵn sàng mua giá cao hơn bình thường với điều kiện: hàng phải còn đẹp, gin, chưa chọc ngoáy, đây cũng là tiêu chuẩn mua hàng của dân collector Japan.
    Nếu hàng vintage mà chất lượng kém thì mấy bác không nên đụng vào trừ trường hợp mấy bác là "thợ" hoặc "lái".
    Nếu có nhiều nhiều tiền thì ta cứ chơi hàng mới, danh tiếng, chuyện đổi, chác, các bù, lỗ lã không nên đặt ra. Muốn chơi thì phải trả tiền, cái gì cũng có cái giá của nó, nothing for free ! :D

13. L.O.K

L.O.K Advanced Member

Em rất không đồng ý với quan điểm này, bác chưa nghe thì bác biết làm sao hợp với dòng nhạc mình thích, bác đừng nói là lên mạng đọc nhé, tất cả các bài review trên mạng, đén 80% là được viết theo đơn đặt hàng, nên cái nào cũng hay cả. Chính vì quan niệm đầu tiên là phải nghe thử xem có hơp không nên ai cũng nghĩ ngay đến có khả năng phải bán nó, nếu bác có điều kiện kinh tế thì không nói, đâu phải anh em ai cũng không thích đem ra bãi rác vứt luôn đâu, nên moi người nghĩ đén tính thanh khoản đầu tiên là đúng. Ngoài ra mấy ông chơi audio cả đời chỉ chơi 1 thiết bị, hôm nay mua được môt cái lên VNAV review nó như thánh, hôm sau gặp cái khác thích hơn, sau khi mua lại lên bảo cái này hơn cái kia owr điểm X, điêm Y. Chưa kể tấm lí thấy thằng khác có gì mình cũng cố găng mua bằng được vvv...

14. Manhpham2014

Manhpham2014 Approved Member

Ngộ là ở VN mình thấy cái nào bỏ mẫu discontinue là lại bị đẩy lên giá, vậy mà vẫn có khối người mua... Hàng ko kịp bán

15. vinhloc68

vinhloc68 Advanced Member

Rất tán thành quan điểm mua sắm đồ audio như bác, mua là để mình thỏa mãn niềm đam mê theo gu và túi tiền của mình và để lỡ sau này không có điều kiện nâng cấp thì nghe tiếp cũng được, còn nếu bán trừ trường hợp bí tiền quá thì đành bấm bụng bán thôi, chà đồ thanh lý cứ rẻ là đi nhanh thôi các bác ạ, tính thanh khoản cao nhất là giá rẻ nhất quả đất, chơi audio mà tính toán hơn thiệt nhiều quá thì đau đầu lắm, thế thì chơi làm gì cho khổ thân he...he. Thôi em chuồn !

16. khonggianvohinh

khonggianvohinh Approved Member

Khi bước vào audio đa số muốn đi lên (vd: nâng cấp thiết bị), khi lên level sẽ bán đồ cũ và nâng cấp --> tính thanh khoản là yếu tố khá quan trọng khi mua.

17. Onapthanh

Onapthanh Advanced Member

Công ty Cổ phần Ổn áp Biến áp Standa Việt Nam
    Gía cả của những chiếc loa độc đôi khi là không có, và giá của những chiếc loa hiếm thì lại là vô gia. Nên nhiều khi người nghe kết một dòng nào đó thì sẽ dễ tạo thành trào lưu để đội giá sản phẩm nên cao

18. hiepga

hiepga Advanced Member

về việc đội giá cái này e nghĩ chỉ ở VN là chủ yếu vì phần lớn toàn nghe bằng mồm, truyền miệng nhau là chính (mà cái này là đặc điểm riêng của dân tộc ta rồi, chỉ có VN với Tàu mới có ca dao chứ các nước khác có cái này đâu)

19. century

century Advanced Member

Mà em nghĩ cũng ngộ,món nào càng mắc thì dân ta lại càng đâm đầu vào mua mới khó hiểu chứ,mặc dù giá trị thật của nó chỉ đáng phân nữa. Chắc tại cadao mà ra cả đây... :lol:

20. tranluong

tranluong Advanced Member

Quan điểm quần chúng.

21. music forever

music forever Advanced Member

Bây giờ thời buổi kinh tế khó khăn các thiết bị âm thanh cũng giảm giá chút ít hoặc ko tăng giá nữa rồi

22. nguyenkienvt90

nguyenkienvt90 Advanced Member

Nhưng mà vẫn hơi cao bác ạ các bác hay nói đến mấy dòng Dê Non với Ác cu Phây............Vậy còn ông Ji Bê Lờ thì thế nào ạ............! :D

23. nhacsan

nhacsan Advanced Member

Nhưng mà vẫn hơi cao bác ạ các bác hay nói đến mấy dòng Dê Non với Ác cu Phây............Vậy còn ông Ji Bê Lờ thì thế nào ạ............! :D[/quote]

Lên như phi ngựa. :)

24. tranluong

tranluong Advanced Member

Có nhiều bác cũng sẵn tiền quá cơ, thích là nhích, ngoảnh lại là mất đôi ba chục củ nhẹ nhàng...

25. Minhkhue

Minhkhue Advanced Member

JBL với Tannoy ở VN bây giờ nhiều hàng giả lắm, bác nào ko rành đi mua là ăn quả đắng ngay

Share This Page

Loading...