Mua đồ 2nd audio, có phải hên xui?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by highland, 2/3/10.

1. highland

highland Advanced Member

Bước vào con đường đau khổ này chưa được bao lâu đã bị dính chưởng vài lần.
    Lần đầu mua 1 ampli (USA) của 1 người chuyên thanh lý âm thanh, hàng chưa bung, chỉ test được chất âm, về hát được vài tháng hỏng, sửa nửa năm nay chưa được (đang nằm ở tiệm). Đành phải mua amp mới, rút kinh nghiệm nên mua hàng trên vanv, lần này 1 amp của England cũng chưa bung, chỉ test âm thanh, sử dụng được vài tháng lại có vấn đề 1 bên.
    Lần nữa, mua 1 CDP Marantz mới từ trong ra ngoài thử đĩa, xem bên trong rất tốt, nhưng lần này thì được vài ngày, không thèm đọc đĩa nữa.
    Đền giờ vẫn chưa có 1 bộ ưng ý (trong tầm khả năng) để nghe. Chỉ toàn chuốc lấy lực bội :) . Phải chăng con đường audio là thế
    Có bác nào gặp trường hợp giống em không? em không có kinh nghiệm hay xui xẻo??? :(

Tags:
  2. KtsHoangLe

KtsHoangLe Advanced Member

Cũng khó tránh Bác ạ, vì mình ko phải thợ sửa audio để biết hết, có khi hàng đang bt về đến mình lại hỏng, của hang bán lại xa muốn bảo hành cũng khó! Khi mua nên chọn Shop vnav có uy tín, được nhiều khách hàng đã mua tin tưởng Bác ạ!

3. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Bác xui xẻo!!!!!!!!!!!
    Vì em cũng không có kinh nghiệm nhưng may mắn có được vài món hài lòng!
    Chúc bác may mắn!

4. highland

highland Advanced Member

Em mua hàng ở các shop uy tín trên vnav đấy, ở shop thử thì rất ok, về nhà thì vậy, em cũng là người sử dụng rất cẩn thận, còn nâng niu nó nữa là khác :)

5. cuongnm

cuongnm Advanced Member

số bác đen :(
    đồ 2rd em mua cả chục năm nay nó chả chịu hỏng cho
    lại đen thêm vì vớ phải mấy ông thợ dỏm !
    chả phải tay em.... :mrgreen:

6. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Chuyện Hên Xui là có. Vấn đề là tùy người xui nhiều hay ít, hên nhiều hay ít thôi. Nói là em may mắn nhưng cũng bị mua phải mấy món không ưng ý của một shop trên này rồi. Cũng coi như mình gặp xui rồi chơi tiếp cho nó thanh thản đầu óc bác ah!

7. taolao

taolao Advanced Member

Em thấy Bác toàn xui chứ chưa thấy hên.Hy vọng những lần sau Bác gặp hên.
    Em cũng có trục trặc nhỏ vài lần nhưng sửa xong lại hát tiếp thôi(đồ second hand chuyện này khó tránh khỏi).Bác nên mua ở cửa hàng uy tín và đồ thì đừng cũ quá em nghĩ sẽ ok mà Bác.
    Chơi 2 3 dàn để hư dàn này có dàn khác mà nghe khỏi chờ đợi bực bội nha Bác. :lol:
    Chúc Bác vui để tiếp tục chơi audio.

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Em thấy cái gì mà chả hên xui! Tùy người tùy vân thôi :lol:

9. highland

highland Advanced Member

Tại chuyện hên em chưa kể ra :) , vì chưa gặp chuyện hên nào cả. Chắc là chỉ có mấy bác buôn bán đồ audio mới gặp chuyện hên thui, rút kinh nghiệp phấn đấu lúc nào trong cái kệ cũng có vài CDP, vài amp và vài cặp loa thì đỡ phải bực bội. em sợ nhất là đi sửa đồ mà đồ của em nó cứ lần lượt đi gặp bác sỹ. :( , những chuyện mình sợ nó xảy ra thì xác xuất xảy ra rất cao, khoa học chứng minh đấy :mrgreen:

10. THN

THN Advanced Member

Nghe xong em cũng thấy bực thay bác :oops: Có lẽ bác ko có duyên với đồ 2nd rồi. Bác thử ra shop quất 1 bộ tinh tươm coi sao. Nếu vẫn bị hiện tượng trên thì em xin chúc mừng: Số bác ko vướng bụi trần với đồ audio, bác bỏ quách đi cho rảnh thân :lol:

11. asas

asas Advanced Member

-Nói thật nhiều khi hàng mới về nhà còn có khi chết lăn cu đơ ngay bác ạ.Tuy nhiên nguy cơ rủi ro ko cao bằng hàng cũ,nếu chúng ta biết thì cũng chỉ giảm nguy cơ mà thôi chứ ko triệt để được rủi ro.Em toàn chơi hàng từ đời thượng cổ mà có sao đâu :lol:

12. Kasanova

Kasanova Advanced Member

Hên xui, từ nào tới giờ em chơi nhiều hàng thượng cổ mà có cái nào sao đâu.

13. audio509

audio509 Advanced Member

Khi đã bước chân vào con đường Audio có nghĩa là đã chấp nhận bước chân trên con đường chông gai- đau thương...
    Phải biết chấp nhận Bác ạ ! Dần rồi mình sẽ '' Khổ quen rồi - Sướng là ko chịu được '' :D

14. highland

highland Advanced Member

Đến lúc cái khổ thấm vào máu rùi mà đồ nó cứ hát bình thường cũng buồn phải không bác :D , lâu lâu không thấy nó hư thì máy tay máy chân lôi em nó ra chọc, ngoái cho nó hư chơi :lol:

15. nguyen70

nguyen70 Advanced Member

không biết điện đóm nhà bác ấy thế nào mà xài cái gì cũng mau hõng quá vậy?????????????????

16. quang2208

quang2208 Approved Member

Lúc đi mua nên dẫn thợ đi coi, chứ mình coi thì cũng không biết gì cả đâu. Theo mình thì như vậy

17. highland

highland Advanced Member

Đồ của em đều 220V cả bác ơi, em còn cẩn thận dùng ổn áp LIOA 1KA nữa, nên em nghỉ không phải do điện đóm :oops:

18. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Vậy lần sau bác đi mua dắt tay theo một ông bạn loa nào nhìu đồ một chút (ổng hên) đi mua giùm bác, bác trả tiền xong về ổng cho bác mượn thì may ra đổi được vận bác à! :)
    Mẹo nhỏ nhưng có khi hay à nha! :lol:
    Thân mến!

19. highland

highland Advanced Member

Các bác ơi, đồ audio 2nd dạo này giá cả leo thang quá, có phải do giá xăng tăng không nhỉ? :) , điển hình như các dòng CDP Marantz 63, 67 giờ giá lên đến trên 3triệu, với giá này thì liệu còn hay trong tầm giá nữa không, :( trong lúc hàng điện tử gia dung ngày càng giảm giá, khuyến mãi... :D

20. pktuong

pktuong Advanced Member

Em đi mua hàng secondhand kể ra cũng trên một chục năm nay rồi.

Nhưng đó là hàng secondhand điện công nghiệp (hàng Nhật). Hầu như em chưa bị con nào chết cả. Chạy hoài mà nó không chịu hư!

Thực ra cũng có một số mánh nhỏ để giảm thiểu rủi ro như

1/ Quan sát kỹ bên ngoài xem có dấu hiệu cháy, vô nước
    2/ Ngửi vì nhiều khi cũng giúp ích
    3/ Quan sát ốc vít để chắc là hàng chưa rã ra (cái này hàng điện công nghiệp hầu như họ không rã ra, hết hạn sử dụng là họ thay mới mà không cần quan tâm thiết bị đó đã hư hay chưa)
    4/ Những hàng từ Nhật về mà bị cắt dây nguồn thì hầu như đều là hàng bị hư (theo kinh nghiệm của em thôi).

Còn qua hàng điện tử thì em cũng mù tịt. Nhưng hồi đó học trong trường bên kinh tế thì nghe thầy cô nói cái quan trọng nhất là chọn đối tác đàng hoàng.

Vì vậy em ít dám ra Nhật tảo để mua hàng. Với lại hàng secondhand về đến "Bờ" và đã lên "bờ" và qua tay vài chủ ở VN thì khả năng em nó bị hỏng hóc rất lớn. Ra đến Nhật tảo nữa thì hỡi ôi.

Em đi mua hàng điện công nghiệp là mua tại kho, tại bãi vì đó là hàng "vừa mới lên bờ" nên an tâm và hầu như chưa bị hư món nào (dĩ nhiên khi mua phải lựa thật thật kỹ!!!!)

Với hàng audio phải có cách mua khi em nó "vừa mới lên bờ" mới hy vọng giảm thiểu rủi ro (chỉ giảm thiểu chứ không triệt tiêu nhen :)

Em có anh bạn là xếp cùa một nhà máy SX, tốt nghiệp bên Bách khoa ngành điện mà ra Nhật tảo mua đồ cải 2 lần đều bị đập cả 2 lần hehehe (em chứng kiến tận mắt). Sau lần thứ 2 thí bác ấy nói chắc hỗng dám ra Nhật tảo nữa mà mua hàng vừa lên bờ cho chắc!

Một số bác quan niệm hàng audio vừa lên bờ là hàng bên Cam. chuyển qua, chưa qua tay người tiêu dùng nào ở VN cả.

Đọc topic này xong em lại càng thêm cảnh giác!

Chúc cả nhà luôn may mắn khi mua hàng secondhand

Trân trọng

21. truongduy

truongduy Advanced Member

hên xui thôi bác ơi , trước đây mình mua 1 amply về nghe khoảng 2 tuần và bị hỏng , đưa đi thợ vòng vòng mất hết mấy tháng trời . thật ra chẳng hư hỏng nặng nề gì đâu , cơ bản là mấy ông thợ sửa chửa không tìm ra bệnh . vì vậy mình xin chia sẻ cùng bác , thua keo này bày keo khác . cố lên ...

22. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Trước tết em có mua con sansui 707L của shop Thanh tùng.
    Do vận chuyển nên gãy mất mấy triết áp.
    Không muốn phiền bác Tùng nên đi sửa lấy, nhưng đến nay vẫn chưa đâu vào đâu (4 tháng).
    Buồn không hả các bác ?

23. nokia9210i

nokia9210i Advanced Member

Em thì nghĩ mua đồ 2nd hên xui chỉ chiếm một phần của vấn đề, rồi còn tâm người bán nữa, nhưng quan trọng là món hàng mua là đồ cũ rồi, cái nào cũng có tuổi thọ mà. Em thì ít tiền nên phải mua 2nd mà còn cỏ nữa nhưng chỉ là amply với loa thôi chứ CDP thì em không dám chơi đồ xưa xưa đâu. Em sợ lắm rồi.

24. Cominup

Cominup Advanced Member

Đúng rồi, cái đấy đúng là hên xui thật. Tốt nhất là mua hàng nguyên hộp nguyên seal, nguyên bảo hành. Còn nếu đã chấp nhận chơi 2nd thì lại phải quen thân với mấy bác thợ, anh thợ chuyên nghiệp để ngồi uống bia, chém gió các anh ấy truyền cho tí kinh nghiệm mỗi khi đồ đạc nhức đầu xổ mũi.

Attached Files:

25. pktuong

pktuong Advanced Member

Em thống kê sơ sơ thấy hỉnh như theo các bác thì mua đồ audio secondhand Sui nhiều hơn hên nhỉ?

Chả là trước giờ em chưa bị (do hên là chắc rồi), nhưng nhìn xung quanh, nghe cả nhà tâm sự em thấy ớn quá!

Có bác nào có cao kiến gì không?

Share This Page

Loading...