Mua đồ 2nd audio, có phải hên xui?

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by highland, 2/3/10.

1. clio206

clio206 Advanced Member

Lạ nhỉ??? :roll: Mỗi người một kiểu chơi, mỗi người đóng góp 1 ý kiến. Có nhiều người không rành lại bị nhiều vố mua đồ cũ đau quá họ quay sang mua hàng mới là bình thường thôi. Có gì đâu mà châm chọc xỉa xói dữ vậy nhỉ?

2. tainghethuthiet

tainghethuthiet Advanced Member

Đồ cũ cũng rất tốt chứ , nhưng quan trọng là mua bán phải tinh tường thôi .
    Chúc các bác trên này mua được đồ ưng ý !

3. bebibo

bebibo Advanced Member

Em nhìn đồ cũ cũng khoái lắm, hàng khủng mà giá lại mềm, mua về chả biết khi nào nó lăn ra chết nên tốt nhất cứ chịu khó bỏ ống rồi kiếm con hàng cỏ úa nhưng hàng new cho nó yên tâm,về nhà AQ tự sướng cũng thấy nó khủng.

4. thanglong2010

thanglong2010 Approved Member

Ý nghĩ của bác trùng với tôi rồi .
    Cảm ơn topic này , thật là hữu hiệu , tôi rút ra nhiều kinh nghiệm khi mua đồ .

5. taolao

taolao Advanced Member

Mới chơi cứ mua hàng mới cho nó yên tâm các Bác ạ,chơi thời gian sẽ quay lại đồ cũ cũng không muộn mà các Bác.
    Em thấy có nhiều Bác trên này thề thốt là không bao giờ chơi đồ cũ rồi một thời gian chơi đồ mới cũng rước đồ cũ về chơi.
    Mới cũ gì cũng được miễn sao mình thấy hài lòng là được rồi.

6. aqh

aqh Advanced Member

em cũng suy nghĩ giống bác.

7. mtv785

mtv785 Advanced Member

theo em chơi audio fải quen vài ông thợ sửa máy thì mới thanh thản được các bác ơi :D

8. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Có câu nào bác tai-nghé nhắc đến việc bác ấy chỉ chơi đồ bóc thùng đâu bác nhỉ? Theo e, đó là quan điểm riêng của bác ấy. :wink: Mà đã là quan điểm riêng của mỗi người thì bác nên tôn trọng, chứ đừng xách mé như vậy bác ah! :wink:

9. clio206

clio206 Advanced Member

Hoặc là ngược lại, có người mới chơi thì chơi đồ cũ để lấy kinh nghiệm và luyện lỗ tai, sau một thời gian khi đã định hình gu chơi rồi thì lại chuyển sang đồ mới.
    Nếu chơi đồ cũ cứ rình cụ nào trên này bán lại có lẽ là tốt hơn cả. Chơi đồ cũ "trẻ trẻ" thôi, chơi đồ cũ "già" vừa đầu bạc răng long, giọng hát mai một vừa ... bị làm giá.

10. taolao

taolao Advanced Member

Nói thật là 90% dân chơi nhạc ở VN chơi đồ secondhand hoặc là có ít nhất một món đồ secondhand trong bộ dàn.
    Secondhand cũng có nhiều loại quan trọng là biết chọn lọc,tìm hiểu mà mua cho phù hợp với mình thôi.
    Mua đồ mới chơi cũng có cái hay của nó và em rất nể những người chơi đồ mới bằng sự hiểu biết cùng khả năng tài chính(kiếm tiền giỏi của họ) nhưng trong đó em cũng thấy một số người mới chơi sợ này nọ hoặc một số người mua đồ mới về nghe thì ít mà ngắm thì nhiều.
    Nói ra thì có thể mất lòng nhưng các Bác cứ xem lại dàn máy nhà mình và dàn máy một số Bác có thể gọi là khủng trên VNAV này thử xem em nói có sai không.

11. taolao

taolao Advanced Member

Cái này em thấy Bác nói không đúng lắm vì ai đã chơi đồ cũ rồi sau một thời gian nâng cấp cũng sẽ chơi đồ cũ nhưng đắt tiền hơn,có chọn loc hơn chứ em thấy ít ai chơi đồ cũ rồi lại chuyển sang đồ khui thùng(mà có một số đồ cũ bỏ vào thùng vẫn được gọi là đồ mới),thực tế một chút sẽ rõ.
    Cũng có một số trường hợp như Bác nói nhưng không nhiều(vì lý do gì thì cũng có một số Bác đã nêu ở trên)

12. clio206

clio206 Advanced Member

Mình cũng chỉ nêu 1 cách chơi thôi, còn trường hợp nào nhiều thì không dám bàn đến vì cũng chưa ai thống kê được. Rất khó nói chỉ dựa trên vài trường hợp.

13. ntthao21121979

ntthao21121979 Advanced Member

Có 1 số đồ mà đố bác kiếm được đồ mới, có 1 số đồ cũ được SX từ những năm 80,81 nhưng cho đến nay vẫn được săn lùng không chỉ bởi tính năng ưu việt và chất âm quyến rũ, mà còn bởi cho đến hiện tại, giá trị của chúng vẫn được khẳng định, nếu đem so sánh, họa chỉ thua đối với chính đồ của hãng tại thời điểm bây giờ. :lol:

E đang nói về BO :lol:

14. taolao

taolao Advanced Member

Em khẳng định là 90% trên VNAV này luôn đó Bác.
    Còn cách chơi thì không phải bàn rồi,cái này thì do kiến thức,kinh nghiệm,gu ...nên mới cũ không thành vấn đề,quan trọng là món tiền mình bỏ ra có hiệu quả mà thôi.

15. pktuong

pktuong Advanced Member

Hôm qua em vừa mới thoát nạn trong "chân tơ kẽ tóc"!

Chả là em vẫn đang lùng một thằng amply khủng (nó nặng thôi! chứ công xuất tí xíu à) cho cặp loa của em.

Hôm qua gặp đuợc nó. Mừng và tính lấy.

Nghe thử thấy quá OK. Nhìn bên ngoài thì em nó đẹp trai lắm!

Người bán cũng nói em nó còn mới 9X%! Con nhà gia giáo!

Đến khi chuẩn bị lấy, mới mở nắp máy xem lần cuối trước khi thanh toán thì hỡi hôi em này chắc nhậu dữ lắm nên "bộ lòng " xấu quá. Nhưng lúc ấy em hãy còn máu lắm. Cũng đang lựng khựng nửa muốn lấy nửa thì không. Chả là thằng này hơi khó kiếm mà lại đẹp giai!!!.

Cũng may còn chút tỉnh táo. Em gọi cho một bác cao thủ và hiểu ra vấn đề!

Vậy em rút ra kinh nghiệm như vầy:

1/ Đi mua hàng secondhand thì bộ lòng em nó phải đẹp. Cái mã xấu một chút cũng châm chuớc đuợc!
    2/ Không nên quá tin vào "những lời có cánh".
    3/ Nếu thấy còn bất cứ cái gì chưa rõ, còn hoài nghi, còn lựng khựng thì hãy chậm lại. Khi đã thông suốt thì mới mua.
    4/ Không đuợc máu. "Dực tốc bất đạt!" mà.

Vài dòng chia sẻ.

Em hiện nay đang thấy "sung sướng" vì hôm qua đã không mua!

Trân trọng

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Cụ thể bộ lòng nó xấu là như thế nào hả bác?

17. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác Zoro.

Bác có PM.

Trân trọng.

18. truongduy

truongduy Advanced Member

dù là hàng secondhand ruột bên trong linh kiện còn đẹp là tốt rồi , mình đồng ý với bác .

19. clio206

clio206 Advanced Member

Ủa, sao không nói to để mọi người cùng rút kn mà lại thầm thì vậy ta ??!!

20. highland

highland Advanced Member

Em cũng đang tò mò bộ lòng nó xấu như thế nào đây :D

21. pktuong

pktuong Advanced Member

Em xin nói thiệt lòng, nếu có gì không phải, mong bác bỏ qua cho em nhé!

Xấu hay đẹp xét cho cùng cũng là cảm nhận cá nhân. Xấu như Thị Nở mà Chí Phèo còn thấy đẹp nữa là. Biết đâu lại có người cho thằng amply đó là đẹp. hehehe

Với lại, ai cũng có kế mưu sinh. Không nên động chạm vào chén cơm của người khác.

Em đã chia sẻ kinh nghiệm, cả nhà có thể tham khảo và "cảnh giác hơn" chứ không có ý chỉ nhằm vào một cái amply cụ thể nào. Nếu có chỉ đích danh người bán, nên cụ thể tên món đồ thì cũng chẳng đóng góp gì được bao nhiêu cho cộng đồng vì ngoài món đó ra trên thị trường còn hàng hà xa số những món khác có thể còn rất tệ nữa mà chúng ta cần phải cảnh giác để tránh bớt cái "sui".

Chứ còn xét cho cùng thì cũng là thuận mua vừa bán. Chẳng thể cứ hoàn toàn trách người bán mà không tự xét mình. Cái chính là phải tự trách bản thân mình non kém, yếu kém, thiếu kinh nghiệm trong xem và kiểm tra đồ khi mua secondhand.

Hàng chính hãng, mới tinh đã qua hàng loạt khâu KCS của công ty mà nhiều khi còn có lỗi nói chi đến hàng secondhand! Có vậy nên mới cần dịch vụ hậu mãi (cho hàng mới tinh). Còn hàng secondhand thì khỏi phải bàn!!! Chắc chẳng mấy người bán dám bảo hành. Cùng lắm là bảo đảm nguyên bản thôi là tốt rồi!

Mà nếu ông bán hàng nào có khả năng thẩm định mà biết hàng còn nguyên bản chắc thuộc loại quá cao thủ rồi vì có quá nhiều loại amply. phần lớn khi họ nói nguyên bản Em hiểu rằng "họ thấy nó còn nguyên bản và họ chưa có tút và chỉnh sửa hàng". Nếu ta tin vào điều họ nói thì tức ta tin vào kiến thức của họ (nếu họ thật lòng) mà kiến thức thì chắc chắn có lỗ hổng). Huống chi một số người bán không thật lòng.

Mà những món amply mà Em có khả năng mua phần lớn có tuổi vài chục năm không hà!!! nên chắc chắn rủi ro rất cao. Đồ mới em mua không nổi.

Vài dòng chân tình. Không cò ý đả kích hay khích bác. Chỉ mong cả nhà hiểu và chấp nhận những rủi ro khi mua secondhand và từ đó cùng nhau tìm cách giảm thiểu tối đa rủi ro đó.

Trân trọng

22. pktuong

pktuong Advanced Member

Với đồ secondhand hàng audio. Em kị nhất là thấy bộ lòng bị han rỉ (sét) vì đồ audio thường đuợc để ở mồi truờng rất sạch, khô ráo.

Mà mấy con linh kiện, mạch đện thì kỵ nước hoặc hơi ẩm

Vì vậy em mà thấy con nào có dấu hiệu han rỉ ở chassi, ở cục biến thế hoặc các phần kim loại trong máy là em "bỏ của chạy lầy người liền". Vì nếu đã bị han rỉ chứng tỏ em này rất bị bạc đãi hoặc bị giữ trong kho lâu quá hoặc độ ẩm nơi giữ em nó cao quá hoặc đã bị nước vào vì vậy "lành ít mà dữ thì nhiều".

Tốt nhất nên tránh.

Cái kị thứ nhì là mùi khét. Em cũng bỏ của chạy lấy người lluôn. Vì vậy chịu khó ngửi khi mua :).

23. clio206

clio206 Advanced Member

Cảm ơn bạn đã chia xẻ. Ít nhiều gì cũng có ích. Mình là người mua hàng phải học hỏi để tự vệ thôi. Mua đồ cũ nếu có trục trặc gì nhiều khi cũng ngại phản ánh với người bán. Nói chung là khó xử, cho nên phòng tránh là tốt hơn.

24. sontri19962

sontri19962 Advanced Member

- Đồ mới khui thùng xong là thành đồ cũ, ít nhất là theo quan điểm của mấy ông bán hàng khi các bác định bán lại món đó :wink:
    - Đồ mới bây giờ đa số đc gia công ở chỗ anh ba nên chuyện hên xui so với đồ 2nd chính quốc cũng khó nói lắm
    - Chế độ hậu mãi củ chuối ở VN thì nói mãi rồi và có lẽ mãi vẫn thế thôi với tư tưởng làm ăn kiểu chụp giựt của chúng ta
    - Mấy ông bán hàng 2nd có làm giá rổ chi đó cũng còn thấp hơn nhiều cả một hệ thống làm giá khi mua đồ mới :wink:
    - Tóm lại mua đồ mới hay cũ cũng là một quan niệm, gu, sở thích của mỗi người. Ai thích gì thì chơi nấy vì cuối cùng tiền cũng chui vào túi của người bán hàng hết, tranh cãi làm gì cho nhức đầu các bác ơi, để time mà nghe nhạc cho sướng :D

25. tung0643711888

tung0643711888 Advanced Member

e cũng mới chơi nhưng vui thì ít mà đớn đau thì nhiều (đương nhiên xxx phí cũng nhiều), cũng đã từng bị ít nhất 3 lần xui rồi nhưng là xui do mua hàng trên mạng. thường thì e mua lại của a e trên diễn đàn vnav và hdvietnam. khi kết mọt món hàng e tìm thông số và đọc các bài đánh giá của các bác. thấy ok là e muc liền (chưa có kinh nghiệm mà, cứ sợ người ta mua mất). nhưng thực tế không như mình nghĩ. ví dụ như con amply M 44se. các bác review rất nhiều nhưng khi mua về thật quá thất vọng. ngoài ra các bác bán đồ cũng thường nói rất hay về món đồ đó (e chỉ nói mấy bác e đã từng mua hay đã từng có ý định mua thôi nhé, không phải tất cả mong các bác bỏ qua), e thấy tin tưởng thế là chuyển tiền và chờ đợi, rốt cuộc là chỏng 5 chân lên trời. (vì e ở BRVT và không có time rảnh đi xem tận nơi). e thấy tốt nhất là đến tận nơi để nghe và xem, trừ khi mình đã từng mua của người đó một vài lần và ưng ý.
    vài kinh nghiệm bản thân!
    thân chào cả nhà.

Share This Page

Loading...