Mua đồ ở Quảng Châu TQ?????

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by soundphile, 10/5/06.

1. soundphile

soundphile Advanced Member

Chào các bác ! E muốn hỏi các bác địa chỉ mua linh kiện audio:dây inter,tụ,nguồn,.... ở Quảng Châu có ai biết chỉ dùm e cám ơn các bác nhiều lắm.

Tags:
  2. Raemit

Raemit Advanced Member

Luôn tiện cho tôi hỏi nhờ ở Thuợng Hải luôn. Bác nào rành chỉ giúp nhé. Cám ơn.

3. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Đừng mua đồ ở Quảng Châu bác ah - Quảng Châu thiên đường của đồ nhái (cấp thấp)
    Da số dân Quảng Châu không ăn chơi như Quảng Đông đâu, họ như là vùng Sơn La, Lai Châu của ta thôi.
    Em đã thị sát rồi, hỏi mấy cửa hàng điện tử họ ko biết rõ đâu. Nhưng, chỉ cần bác hàng mẫu qua đó, tùy bác đặt tiền bao nhiêu... vài ngày sau là có hàng y chang. Kể cả bác đặt laptop hay LCD các mác hiệu họ đều làm.
    Lưu ý, họ bắt trước về kiểu dáng thôi, khi giao hàng họ đưa cho bác 1 nắm mác hiệu nổi tiếng đó để bác dán (họ ko dán cho)... bởi họ dán thì họ có tội làm hàng nhái. 8O

4. soundphile

soundphile Advanced Member

Cám ơn bác đã tư vấn giúp e.Vậy vô mấy trung tâm lớn dc kg bác :?: Giá có mắc hơn nơi kc kg.Ở TQ mua ở đâu đc ? :idea:

5. nhat_nam80

Heheeheheh... chỉ có Thượng Hải hoặc Thâm Quyến mới có đồ tốt thôi. Em không chơi đồ đó nên ít quan tâm nhưng bên Tàu cũng có chợ linh kiện cũ mơi đấy đấy. Ở gần Chợ trung tam TP Bằng tường... bạt ngàn linh kiện nhìn sướng mắt lắm nhưng ko biết có đồ tôt ko.
    Em nhớ cách đây khoảng 10 năm, khi ấy đầu Video đang sốt dân ta toàn dùng V8, 6V3... thì Bên kia cửa khẩu đã có hàng seconhand bân rồi, toàn đầu Nhật làm kĩ cầm đầm tay, nghiến răng. Toàn những đầu gấu cả (hi-fi, stereo, 6Head, 8Head, titanium, Diamond...có loại như bàn dựng film hoành tráng lắm) nhưng dân ta kết mỗi SHARP nên ko để ý. Có lẽ hồi đó biên giới còn là một khái niệm phức tạp nên chỉ có dân buôn qua lại nên các cửa hàng kia ko ăn nên làm ra đành đóng cửa. Giá như bây giờ họ mà biết có nhu cầu chơi đồ âm anh họ sẽ tiếp tục mở cửa và lấy hàng. Lúc đó anh em ta sẽ có thêm nơi để tìm hàng.
    Theo em, bác nào kinh doanh mặt hàng này đến đặt số lượng khơ khớ là họ nhặt nhạnh về bán đấy. Phần lớn hàng của họ có xuất xứ từ Hồng Kông hoặc Nhật, đặc biệt là giá rất mềm... Lâu lâu rồi em chưa sang bên đó, nhưng nghe nói do có nhu cầu vừa mọc lên mấy cửa hàng bán phụ tùng ôtô cũ đấy, toàn đồ của To, Bi.. Audi cho dân ta - có cả đồ độc.
    Hy vọng đó là một thông tin hay! Em chào các bác

6. NgoCanh

NgoCanh Advanced Member

Thấy bác vừa nhắc đến Thâm Quyến, tháng sau em sang đó 21 ngày giời. Bác cho em một số địa chỉ đi: Second hand và brand new nhé

Thanks nhiều

7. bravia

bravia Advanced Member

Cho em góp ý tí nhé
    Tp QUẢNG CHÂU thuộc tỉnh QUẢNG ĐÔNG-TRUNG QUỐC .Giống như thành phố LONG XUYÊN thuộc tỉnh AN GIANG.Thế thì em bảo là dân LONG XUYÊN không ăn chơi như AN GIANG à!!!!!????

Havinh likes this.
  8. nhat_nam80

heheehehehe.... băn khoăn mua đồ ở tàu làm gì bác nếu không có thời gian và am hiểu mác hiệu tàu- Vừa đắt lại vừa không yên tâm... Đắt rẻ hay không về VN mà mua bác ah, nhất là mấy đồ cầu kỳ. Trung bình 2 tháng/1 lần em sang đó chẳng dám mua, hỏi mấy bạn hàng bên đó họ cũng lắc đầu... Thằng bạn em sang đó sang đó mua đồ hi-fi của Thượng Hải về nghe như đầu cỏ. CD của hãng S.E.G cơ Philips, DAC gì đó cũng có trong philips 700... nhưng nghe xoàng lắm tệ hơn khiển có một số nút chức năng không biết để làm gì. Giá 1700 USD nhưng em nghĩ chỉ đáng 200 USD!

9. bravia

bravia Advanced Member

Chào các bác,bên Quảng Châu chúa làm đồ giả và mánh khóe ko thua chợ Nhật Tảo mình đâu,nếu cùng mặt hàng bên đó rẻ hơn ko nhiều thì các bác đừng mua,nếu có hư hao,bảo hành phiền phức lắm.
    Thân

10. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Các bác cứ dọa làm em ghê quá, thực ra Quảng Châu là thiên đường đồ nhái nhưng cũng là thiên đường đồ từ Low-End cho đến Hi-End, vấn đề là các bác phải tìm hiểu thật kĩ món đồ mình định mua chẳng hạn như hãng sản xuất, chất lượng, xuất xứ (nhiều hãng đồ của Anh toàn sản xuất ở Trung Quốc và bán ở Quảng Châu rất nhiều như loa Mission, AE...), chế độ bảo hành...
    Nếu mà sang đó mới tìm hiểu hay mua hú họa thì em cũng xin can...bản thân em sang đó mua đôi loa Wharfedale sản xuất ở Thẩm Quyến nghe cũng phê lắm...tại vì ở Việt nam cũng chưa có thấy bán... :D

11. nhat_nam80

Tất nhiên nhiều người dị ứng với đô Tàu, em thấy đồ tiêu dùng Tàu cũng tốt nếu không phải là hàng nhái, hàng đia phương. Thế nhưng, nếu là đồ chính xác, đồ cần "bí quyết", cao hơn nữa là đồ cần "thầm mỹ" thì đừng nên dùng đồ tàu... nhiều đồ may mặc của Tàu giá cao chất lượng kém, hoặc so sánh giữa hai cái áo Adidas của tàu với của ta thôi các bác sẽ thấy, của ta đường kim, mũi chỉ đẹp hơn khôn hơn (có lẽ do nội địa hóa của họ cao hơn ta). Hoặc các bác thử so sánh camera cua tàu với Japan xem, cùng sểri thì tàu bao giờ dùng cũng hết pin nhanh hơn, ông kính xuông cấp nhanh hơn... Nhũng đồ cần độ chính xác trong lắp ráp phụ thuộc vào tay nghề nguời lao động nhiều lắm hehêhehehe.... Tay nghề của người lao động TQ cũng tương đươn ta thôi, lắp ráp loa, âm li nhưng họ đã được nghe bao giờ đâu. Còn người lao động các nước phát triển họ cao hơn hẳn, nhất là họ am hiểu hơn vì đời sống của họ cao hơn, đi cả ô tô Camry đi làm

12. nhat_nam80

theo em, đồ lắp ráp ở TQ so với chính quốc là 7/10

13. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Đúng là như vậy, nhưng mà em cũng bổ sung thêm là có nhiều đứa bạn em sang Châu Âu mua đồ may mặc, hoặc có cả hàng công nghệ cao toàn made in China,
    Anh Ba Tầu này có cái quan điểm sản xuất khá hay là đáp ứng được mọi nhu cầu của nhân dân thế giới từ ít tiền nhất cho đến nhiều tiền nhất với cùng 1 chủng loại sản phẩm
    Cho nên các bác mua đồ Tầu mà theo tiêu chuẩn Châu Âu thì yên tâm 100%
    Đợt trước bọn em sang Quảng Châu có bác xách tivi LCD SONY và Pioneer toàn hàng hiệu cả giá rẻ hơn ở nhà khoảng 10tr đồng về xem ngất lên ngất xuống vì rẻ và ngon. Tiếc quá em không có tiền sang bê 1 em LCD Samsung về thì World Cup 2006 sướng luôn...
    Hồi em sang Sing cãi nhau với thằng bán hàng là tao chả thích đồ Tầu nó bảo thế đồ Anh tốt hơn thì tại sao Anh không phóng được tàu vũ trụ còn China nó phóng ầm ầm rồi, em chả biết cãi làm sao, chung quy là đồ Tầu cũng có 5 3 7 loại khác nhau.

14. theanhngn

theanhngn Approved Member

Bác có thể qua địa chỉ này, mình chưa mua lần nào nhưng xem qua trang web imageaudio.cn của họ thì thấy cũng khá đầy đủ và khá mắc. Nếu gần địa chỉ này thì bác có thể qua đó xem thử.
    IMAGE AUDIO LTD
    Address:Shop412,4/F., GAO YING Electro Plaza 388 Nan Hua Zhong Road,Guangzhou, 510220 China
    Tel:+8620-3439 0041
    Fax:+8620-3439 0141
    Mail to:may@imageaudio.cn

15. theanhngn

theanhngn Approved Member

Re:

Theo em thì nếu nhập hàng nhiều thì nên tham khảo alibaba.com trước đã. Họ có thể làm bất kỳ thứ gì theo yêu cầu, thậm chí có thể gửi mẫu miễn phí cho mình tham khảo trước. Chợ Gi ờicủa mình mua ở đấy hơi bị nhiều :D

16. m-cruiser

m-cruiser Approved Member

Quảng Châu có chợ điện tử cũ E đã đi ( có nhiều đồ âm thanh đèn điện tử ) nếu đi với "Tai" các Bác bảo đưa đến khu " Chỉa phang lu " có cái chợ 5 tầng là nó.

17. muasaigon

muasaigon Approved Member

Nói về mua đồ Audio ở TQ nói chung, em có vài ý kiến đóng góp các bác.

E đã từng sống lam việc tại TQ, cụ thể BKinh, Thuong Hai, Thâm Quyến, QChau...
    và đã từng đi tìm và mua đồ audio tại 1 số địa danh trên. Thật ra như ý các bác tại đây là xứ sở của hàng nhái tuyệt nhiên OK ! Kể ca các bác đặt hàng thì quả trứng gà nó cũng SX được, ở đây giao kèo với nhau chẳng là gì quan trọng ngoài " SỐ LƯỢNG" ! tức là các bác có nhu cầu đặt hàng thì là số lượng bao nhiêu? 1 triệu hay 100 triệu chiếc??

Về mặt hàng Audio mới thì không nói làm gì? vì ở đâu các bác cũng mua được !
    Còn hàng cũ.. ( trừ hàng TQ) như Nhật, Mỹ, CHâu Âu... đều có cả. Phần lớn tập trung ở các tỉnh Lớn gần VN như Quảng Châu...
    Tại đây, các bác biết mua thì gì cũng có, nhưng không có nhiều Ông lớn bao thầu theo kiểu Container. Có cửa hàng đầy đủ, nhưng đảm bào anh em chơi audio VN sang đấy lượm đồ thì cũng đừng hy vọng nhiều. Hàng chủ yếu đồ Nhật và Âu ( nhưng đồ Nhật nhiều hơn)
    Về mặt hàng thì chủ yếu là linh kiện trong máy (như ampi, đầu đọc..) cũ nát về rất nhiều, hình như chúng nó có chính sách lượm 1 linh kiện gì đó rất chi tiết trong vỉ mạch cũ của Nhật... nên em thấy nông dân chúng nó ngồi cả đoàn bóc tách từng bộ phận, rồi đem đi bán cho 1 vài nhà máy trong địa phương đấy.
    Em đã xem 1 số con amply của thằng chủ lớn nhất ở đấy: marant có, denon có... ôi thôi ! toàn là máy bãi rác không ngửi được. Tháo máy ra có mùi rất kinh.
    Hỏi thì đucoc biết máy rác ko mất tiền mua tại Nhật.
    Đầu đọc cũng vậy
    Loa thì ít hơn.
    Muốn mua thì nó bao chuyển VN so luong bất kể là bn. !

Về sau tìm hiểu tại sao hàng Cam về VN quá đẹp và thơm phức như vậy mới hiểu rằng, tại Nhật hay Mỹ... nếu sp audio cũ duoc bán ra thì hàng đẹp đã dược nguoi VN mua chọn đầu tiên, nguoi TQ chỉ chọn mua sau vài ba lần rôi mới vào. hoặc họ cũng chỉ có nhu cầu như vậy chứ ko yêu cầu cao !
    Thứ 2, khi SP đã vê đến TQ thường nằm tại TQ lâu hơn, và sp sẽ bị xuống bởi do khí hậu và bảo quản...

điều nữa SP audio cao cấp cũ mà anh em audio VN hay dùng thì tại TQ cửa hàng bán rất ít. Nếu có thì cũng ko chênh lệch bao nhiêu đâu (cụ thể là những sp có tiếng tăm)

Thật ra, ngoài cv chính thì hơn nửa thời gian tại TQ em lọ mọ việc tìm hiểu thị trường audio tại TQ.. nhưng đa phần là vào trạng thái thở dài............

đôi điều biết đến vậy, kính các bác !
    chúc các bác thành công!

coladin likes this.
  18. hoanglongsw

hoanglongsw Advanced Members

Các bác quan tâm đến thị trường audio TQ mà chưa tìm hiểu thật kĩ.nên có nhiều bác sợ hàng nhái hay hàng kém chất lượng.tất cả là kinh nghiệm thôi.Nếu nói về thị trường audio thì chỉ riêng ở Quảng Châu thôi nếu các bác đi xem được hết thì cũng thấy nhiều hơn lượng hàng cả vn rồi. hàng rất nhiều đặc biệt là linh kiện.vì các hãng lớn đều đặt nhà máy ở TQ.các bác có mua hàng ở linh kiện ở nhật hay usa thì nguồn là sx ở TQ.đồ audio cũng vậy thôi rất rất nhiều hàng như Nhật Tảo,CHợ Trời (vì từ xưa hàng về từ đó).hàng audio cao cấp thì hàng cam không thể sánh được đâu.Chỉ có điều là bây giờ giá cả khi qui đổi ra vnd là khá đắt vì tiền đồng mất giá.hàng audio họ tiêu thụ trong nước còn không đủ khi mà kinh tế và trình độ thưởng thức đã cao hơn vn.Nói tóm lại nếu muốn kết hợp đi chơi và mua đồ thì không đâu bằng TQ cái gì cũng nhiều kinh khủng :D .Có điều là phải có người hướng dẫn nhiều kinh nghiệm.

19. avz

avz Approved Member

Ở QUảng Châu bác ra khu Dashatou có cái toà chuyên bán đồ AUdio hàng hiệu. Hiệu gì cũng có ...toàn Hiend thôi. Ở VN chả có chỗ nào mà đc ngắm đã mắt thế đâu ....

Còn hàng cũ hay hàng lk thì phải lọ mọ mấy chỗ khác :))

20. choidocohanoi

choidocohanoi Advanced Members

E thấy Guangzhou được ví như thiên đường của đồ thời trang: quần áo, túi xách, giầy guốc... Còn đồ audio thì ko có gì ấn tượng, có chăng là đi cho biết thôi ạ.

21. hoanglongsw

Đúng là chú làm mang tiếng các shop miền bắc... :(

22. choidocohanoi

@ hoanglongsw: đây là tiểu mục cảm nhận, trao đổi về "Mua đồ ở Quảng Châu" sao bác lại mang chuyện thù hằn cá nhân lên đây là sao ạ ???

23. hoanglongsw

anh có thù hằn cá nhân gì với chú??? anh còn không biết mặt mũi chú như thế nào :!: cảm nhận gì cũng cần hiểu biết thật sự và phát biểu chính xác hiểu không :D

24. choidocohanoi

Đây là khu trao đổi kinh nghiệm, tự do trao đổi thông tin nhưng e thấy bác thích áp đặt và phê phán ý kiến của thành viên một cách thái quá, không có tính xây dựng diễn đàn. Và có vẻ bác rất hay đi Quảng Châu - Nơi được mệnh danh là THIÊN ĐƯỜNG CỦA HÀNG NHÁI, bác có sự hiểu biết thật sự về linh kiện điện tử tại "THIÊN ĐƯỜNG HÀNG NHÁI". Nếu đúng vậy e kính bác một ly, có mấy bài báo này không biết họ viết có đúng không bác nhỉ ?

http://www.thanhnien.com.vn/pages/20131 ... -chau.aspx
    http://diquangchau.com/thong-tin/mua-hang/
    http://dulich.vnexpress.net/tin-tuc/con ... 57897.html

P/S: Bác đi Guangzhou nên mua vé khứ hồi xe nhà Phi, lên cửa khấu nên gọi xe Hoa Thêm nhưng lúc về nên đi xe Việt Trung đảm bảo họ luôn đưa bác về tận cửa nhà ạ :D

25. hoppit

hoppit Approved Member

Mình có ông anh lấy loa của Trung Quốc về bán, đợt đầu lấy về thử qua chất lượng có vẻ OK, nhưng từ đợt thư 2 trở đi hàng bắt đầu kém chất lượng dần. Biết là nhập hàng bên trung quốc về bán có lãi thật nhưng mà vào phải lô hàng kém chất lượng mà bán cho khách phải bảo hành thì chết

Share This Page

Loading...