MUA HỆ THỐNG ÂM THANH 1000$~2000$ Ở ĐÂY

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Rumbeng, 8/2/06.

1. radiation

radiation Approved Member

Thực sự là em cũng không hiểu câu này :D. Em thì ít có cơ hội được nghe mấy dòng loa cổ này. Hôm nào có điều kiện em phải bê amply đi nghe thử đã. Cảm ơn các bác nhiều.

2. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Vụ này thị chịu không giải thích thêm được, phải tự trải nghiệm mới hiểu. Đây là điểm tới hạn của các cặp loa Nhật so với loa của Âu-Mỹ. Hoặc cũng có thể lấy chất âm đĩa CD thu theo chuẩn ADD và DDD của Âu Mỹ và chuẩn XRCD của Nhật để so sánh, XRCD chuẩn nghe rất dễ hớp hồn người nghe, rõ mồn một, không gian rộng rãi, khoáng đạt, bass tròn, sâu, treble sắc, mid cực hay, nhưng nghe chừng 3 bài là thấy đầu mệt mệt, căng căng... còn những đĩa thu bằng công nghệ cũ nhất là ADD nghe không "perfect" như XRCD nhưng nghe rất êm tai, treble,mid,bass rất "vừa phải" và khá trung thực không bị "kích" như XRCD, hoăc nói 1 cách bình dân hơn 1 anh nọ lấy được cô người mẫu số đo 3 vòng cực chuẩn, cô này có tật là đi ngủ phải nude 100%, lúc mới lấy về anh chồng rất thích kiểu nude này, nhưng 1 tháng, 2 tháng và đến tháng thứ 3 thì anh này bắt đầu "ngán" vì cái gì nó cứ lồ lộ, lờ vờ ngay trước mắt thì cho dù có đẹp có hay cách mấy cũng làm đối tượng trực quan "ngán".

Đặc biệt là các hãng đĩa thu âm của Nhật hay gặp lỗi này, bản chất văn hóa của người Nhật cái gì cũng phải "Perfect", tiêu chí này đúng nhưng có thể trong nghệ thuật lại không đúng, nhất là trong âm nhạc. Mới biết nghe nhạc anh nào cũng thích đĩa nào thu rõ mồn một, giọng hát phải lồng lộng trồi ra khỏi loa, nhạc cụ phải lưng tưng bóng bảy... nhưng nghe nhiều sẽ cảm thấy rất "ngán" loại âm thanh này vì giống như ăn bát phở bỏ cho quá nhiều vị hồi,quế,rau húng,nước mắm quá mặn làm hỏng vị Bò của tô phở!

3. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Em thấy tựu chung lại là do khẩu vị của mỗi người. Em thì thà gái đẹp mà trần trụi còn hơn gái xấu mà cứ nửa kín nửa hở :D , còn vừa đẹp lại vừa biết khoe cái gì, che cái gì đúng lúc đúng chỗ thì là tuyệt vời nhất :lol:

4. radiation

radiation Approved Member

Bác giống em rồi 'thà gái đẹp mà trần trụi còn hơn gái xấu mà cứ nửa kín nửa hở'. Rút kinh nghiệm em sẽ từ từ mà chơi thôi nếu không sẽ tiền mất tật mang :D

5. thanhnguyen2412

thanhnguyen2412 New Member

Xin giúp tư vấn JBL CS 6100!
    Em đang có bộ loa JBL CS6100(5.1), 8 ohm, Sub 150 watt, nhưng vì mới tâp tành chơi âm thanh nên không biết nên mua reciever loại nào cho phù hợp. Em ra HD KING thì bên đó tư vấn là sử dụng Yamaha RX-V673 hoặc Onkyo NR 717. Em muốn mua thêm cặp loa Bose 601 để nghe nhạc. Vậy có thể sử dụng receiver nào?
    Mong các anh em tư vấn giúp. Rất cám ơn! Email: phaidenho@gmail.com

6. thachkhoa

thachkhoa Advanced Member

Trước tiên phải xác định mình muốn sắm bộ dàn để xem phim hay nghe nhạc trước cái đã, khi xác định xong rồi mới tính. BOSE 601 chi để xem phim vì bass giả không có nhạc tính.

7. Jackie_Hustle

Jackie_Hustle New Member

Chào các anh !
    Tình hình là e có dự định đầu tư cho gia đình 1 dàn âm thanh nghe nhạc và karaoke (chỉ Amply & Loa thôi) ... Gia đình e cũng hay karaoke nhưng
    em thì cũng hơi mù tịt về Amply & Loa ngoại nhập nên nhờ các anh đi trước tư vấn , chỉ giáo cho ... mua Amply và Loa nào phối với nhau cho hợp lý (tài chính của e cho khoản này là 20tr ạ) ... E xin cảm ơn !

8. tronghai

tronghai Advanced Member

Sau một thời gian ngâm cứu món này, có thể nhận ra rằng mình gà vẫn hoàn gà và thiểu năng ác ôn bẩm sinh món nghe ngóng. Tuy nhiên mình rút ra 1 kinh nghiệm là thiết bị đắt tiền nghe hay hơn thiết bị rẻ tiền. Thiết bị mới thì độ tin cậy cao hơn đồ 2_hand. Vợ 2 đã tậu rồi và nghe cũng không thấy gì phải phàn nàn cả. Cùng là dân Newbee khuyên anh em mới vào nghề hóa ra vụ âm thanh này cái quái gì cũng quan trọng cả
    1. Nguồn điện (BACL, lọc nguồn, dây nguồn) cái này có lẽ nên quan tâm đầu tiên, kể cả có 1 bộ ghẻ thì cũng phải có nó đầu tiên vì quả thật khi món này ngon ngon 1 chút thì chất âm ra ngon hơn hẳn.
    2. Xử lý phòng nghe: Cái này quan trọng à nha, kinh nghiệm từ mình lúc đầu tiên mua về khi nghe ở shop nói thật mê tít. Nhấc về nhà cứ nghe bài nào dải trầm nhiều là khó chịu muốn vất mẹ đi. Sau một thời gian dài tìm hiểu làm mấy cái tranh sau làm it tiêu âm, một hai tấm gỗ tán âm để trên tường. Khác hẳn nghe không còn khó chụi và mượt hơn. Thế là bắt đầu mày mò, chuyển cái nọ dịch cái kia trong phòng. Cuối cùng cơ bản ổn.
    3. Giờ mới đến loa, âm ly, cd (dac, đầu đĩa than ...), dây loa, dây tín hiệu cái này thì vô vàn không biết chọn lựa thế nào. Nói thật mình chỉ chọn thấy cái nào nghe hay hợp thì lấy. Giao hẹn với mấy bác bán, nếu về nghe không ổn thì cho em đổi lại. Được cái mấy bác bán món này không khắt khe lắm. Còn về dây loa, dây tín hiệu thì cứ gặp mấy anh trùm DIY trên này về nghe thấy bộ nào hợp thì lấy. Nói chung dây loa dây tín hiệu dạng tinh chỉnh thêm tý trầm (dây đồng) hoặc thêm tý sáng (dây bạc) hoạc thêm mấy chất sang cho âm thanh ... nói chung vụ này phụ thuộc vào sở thích âm nhạc của từng người.
    4. Nguồn nhạc (CD, đĩa than, âm thanh số): Món này tốt nhất khuyên anh em đừng tiếc mấy chục ngàn. Thích đĩa nào cố gắng tìm shop bán đĩa xịn về mà nghe, tiếc mấy đồng bẩn bộ nhạc mình ra. Kinh nghiệm của mình là cố gắng tập hợp mấy anh em cùng chơi rồi giao lưu giao chì cho đỡ tốn, bạn mua rồi thì mình mua cái khác. Chi có đĩa nào cả mấy thàng cùng muốn nghe thì đành phải mỗi thàng một cái.
    Trên đây là mấy kinh nghiệm vớ vẩn của em sau một thời gian lao đầu vào món chết người này. Vợ em nó ghét cay ghét đắng vợ hai vì cứ về nhà là ôm vợ hai nhưng mà biết sao được trót mê em đó rồi giờ đợi vài năm nữa chán rồi tính tiếp he he

9. leductam

leductam Approved Member

Ở thời điểm này với tầm khoảng 20 triệu thì em dự định mua:

Denon PMA-720AE & Klipsch F20
    hay
    Denon PMA-720AE & Klipsch RB 81II

Em thích nghe nhạc trữ tình [nhạc Thuý Nga], phòng khoảng 20m2

Vậy có được không? mấy bác cho em ít lời khuyên. Cảm ơn rất nhiều.

10. Hungthuocbac

Hungthuocbac Advanced Member

11. minhlong1012

minhlong1012 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút. Em đang ngắm 2 em ampli tích hợp Luxman L560 va Accuphase E303 để nghe trữ tình, pop và không lời (violin, piano). Theo các bác nên chấm em nào. Em hiện tại chưa có loa. Nhưng tiện cái nào mua cái đó trước vậy.
    Thank các bác.

12. davidnhim

davidnhim Advanced Member

E đọc thì thấy các bác it nói đến loa cua Đức quốc xã! Xin hỏi các cao thủ ah, là tầm tiền 2000$ down như vậy thì có nên chơi đồ Đức ko ah? Mà nên chơi mặt hàng thì hợp lý ạh? Thanks!

13. audio_patient

audio_patient Approved Member

Tiền nhiều thì vip là cái chắc rồi. Nhưng ít tiền vẫn có thể sắm được dàn nghe lọt tai

14. davidnhim

Tiền nhiều thì chắc là đcj thêm cả lọt Mắt nữa nên mới gọi là Vip ạh..? Chứ e thấy lọt Tai và lọt Ví thì cũng hay lắm rồi ạh! Ko hiểu với mức đầu tư đó chơi đồ thuần Uk hay thuần Ger có hay hơn ko các cu nhỉ..? Vì như thế sẽ rất dễ định hình chất âm cho đôi tai newbie ạh!

15. Hungthuocbac

Tiền nhiều thích thì mua mà chán..............không cần bán chứ bác :D

16. davidnhim

Chán mà ko cần bán thì e thấy ko phải là nhiều tiền.. Mà là quá nhiều tiền rùi...Hik!

17. Hungthuocbac

Trong diễn đàn VNAV này em biết có nhiều cụ không phải là quá nhiều tiền nhưng chán vẫn không cần bán đấy cụ à :D

18. davidnhim

Sorry bác e chỉ nói nghịch chút cho vui. E hiểu ý bác, đúng là có những món đồ với nhiều người thì ko có giá trị, nhưng với chủ sở hữu thì lại là vật vô giá trong niềm đam mê của họ. Cái đó rất đáng tôn trọng ah!

19. Homeacoustics

Homeacoustics New Member

Chào các Bác trong diễn đàn VNAV , em là dân amatơ mà thấy Bác nhat_nam viết rất hay !
    Cảm ơn bác !

20. Minoan

Minoan Advanced Member

Mỗi người mỗi kiểu mua , mỗi kiểu chơi

21. tranthanh

tranthanh Advanced Member

Bác chỉ được cái nói chuẩn. Nhưng sự chơi thìi bao giờ cũng bắt đầu từ loa và amply+nguồn phát. Nhưng thứ khác sẽ cải thiệntừ từ, rồi dần dần sẽ biết mình cần cái gì, và ko cần cái gì. Nói chung là phải trải nghiệm và mất học phí nữa..

22. tangbatu

tangbatu Advanced Member

đọc thead này hay quá, em cũng đang mắc về cái vụ CDP vì không có quá nhiều tiền để mua mà mua tầm thấp thì không biết con nào nó ổn. cám ơn các bác giúp em .

23. davidnhim

Cdp tầm nào thì e không biết nhiều ah, chỉ biết sau này đi mua cd xịn để nghe cũng chóng hết cả mặt! Hik..

24. Audiozin

Audiozin Advanced Member

Cdp còn tuỳ vào bác hay nghe dòng nhạc gì nữa ah,nhạc vàng thì bác chơi mấy con Philips 473 hay 650 tiếng rất tốt,còn bác chơi Tổng hợp thì Sony cho nó lành,như 33ES hay 33ESA,hình thức đẹp,mắt mũi tốt,giá cũng dễ chịu.

25. khánh linh

khánh linh Advanced Member

Bác này nói chuẩn đấy , trước tôi cũng từng chơi qua rồi nghe nhạc vàng cũng được hay trong tầm tiền.

Share This Page

Loading...