Music server nào cho bạn? cho tôi?

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by dokien, 8/3/16.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

To dokien: mấy cái cục ferrite ở hình bên trên là bác lắp thêm vào hay có sẵn trong máy?

2. dokien

dokien Advanced Member

Trong máy nó thế ,hình đó mình lấy trên mạng chứ k phải máy mình.

3. chauphuong

Hic vừa tháo music server (Pi 3 + nguồn linear + vỏ) ra đặt cục Black Discus lên transformer (đúng bài của nsx), lắp 2 cục ferrite vào 2 chỗ dây dẫn. Hình như nó hát hay hơn hoặc là em tưởng tượng ra thế...........

4. dokien

dokien Advanced Member

Cục Black discuss & ferrit về tính chất có lẽ giống nhau vì hôm nọ đập ống Tube magic ra thì nó là bột có từ tính.
    Khi bác lắp mấy thứ đó vào chắc chắn tiếng có biến đổi, vấn đề hay dở chỉ có chủ nhân mới biết. :D Tuy nhiên hãng nó cũng tweak như vậy chứng tỏ hãng cũng là tweaker :lol:
    Bác dùng 1 bài piano thu tốt (dải harmonix của piano là nhiều nhất trong các loại nhạc cụ) test có tweak & ko sẽ thấy vấn đề ngay.

5. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

một kiệt tác........................

6. nkevin

nkevin Approved Member

Em vẫn chưa hiểu rõ cách Sorone Micro Rendu hoạt động lắm, bác g250 có thể giải thích tường tận hơn được không? Để dùng Sorone Micro Rendu cần những gì hả bác, và cách bác kết nối như thế nào có cần phần mềm nào nữa không. Xin lỗi bác trình của em gà mờ lắm ạ. Em cảm ơn

7. Minhquang_JG

Minhquang_JG Advanced Member

8. g250

g250 Advanced Member

E tả đơn giản thế này nhé. mR là 1 thiết bị Music Streamer, nhiệm vụ lấy nhạc từ trong ổ cứng server , play nhạc rồi đẩy tín hiệu digital đến giải mã Dac. Kết nối với server qua dây mạng Ethernet và Wifi moderm thông thường không nhất thiết phải có Internet, kết nối với DAC qua cổng USB. Để điều khiển nó phải có phần mềm. Các phần mềm có thế cài trên máy tính hoặc smartphone , và có nhiều phần mềm để bác lựa chọn có thể mất phí hoặc miễn phí như Linn Kinsky, Roon Ready, HqPlayer, MDpod...Máy tính hoặc điện thoại phải kết nối cùng mạng với mR.

9. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Hôm trước có ngồi với bác dokien, nghe bác phân tích về tầm quan trọng của phần transport trong hệ thống chơi nhạc số, em ngộ ra nhiều điều. Vấn đề là lựa chọn giải pháp nào ngon bổ rẻ? Mấy hôm nay tìm hiểu về Sorone Microrendu thấy cũng rất ấn tượng, có thể sẽ là một giải pháp phù hợp với nhu cầu của em nếu như nó thực sự hay như những gì dân tình bàn tán trên mạng
    Chắc bác là người duy nhất ở HN này chơi MicroRendu này đấy nhỉ? Bác chủ hôm nào cho em qua giao lưu trải nghiệm với?

10. century

century Advanced Member

Con này năm ngoái mình cũng có tìm hiểu về em nó,nội thất thấy ok lắm,giá lại rất ok mà ở VN. không thấy bán nên cuối cùng mua Cambridge 851N đầy đủ kết nối,có cả airplay nên chơi cũng tiện. :D

11. g250

g250 Advanced Member

Vâng e luôn welcome các bác. các bác có thể alo hay sms hay Pm e đều đc ;D số e: o9o4162888

12. superlazy

superlazy Advanced Member

Hôm nào bác đi giao lưu bác ới e với nhé? E cũng định qua bác cao nhân này học hỏi mấy lần rồi mà chưa đc. Thanks bác...

13. chauphuong

Em xin 1 chân giao lưu. Vác bộ Pi đã mod đến so xem kém bao nhiêu được ko bác g250?

14. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em ủng hộ tinh thần các bác đi giao lưu vì em thấy mR là phương án linh hoạt và tương đối kinh tế nếu nó thật sự hay...
    Em ở xa chỉ còn cách ngồi hóng tin các bác...

15. g250

g250 Advanced Member

các bác cứ lên lịch đi rồi báo e nhé. E đi ctac Chị Na đến hết tuần này về ạ :D

16. cunhovn

cunhovn Advanced Member

Bác nào có sợi ethernet cable C1AE Cat 7 hay cable ethernet loại tương đương thì để cho em cùng vọc với, e ngại ship, nhưng tìm hoài mà ko có.cám ơn các bác!

17. cheetah

cheetah Advanced Member

Vấn đề là bổ rẻ, phần lớn mọi người tìm kiếm một thiết bị thay thế CD, không cần mua đĩa mà âm thanh ko bị quá cỏ, kèm Dac, còn ms server hịn thì quá tầm phần lớn ae chơi âm thanh, làm mấy con PI3 thì chasis đẹp có phải ai cũng biết làm đâu, lại còn vọc vạch ngại lắm, còn Nas nữa chứ...

Bluesound vault 2, techland tràng thi đang khuyến mãi. ổ 2T kèm, chất âm thì chơi qua gần chục cái CD rồi, nói chung tương đương e CD 2 chục, nếu ko muốn nói là hơn, chắc phải so thêm. e so sánh trên bộ cỏ ở nhà rồi, cùng 1 bài cùng phát, chỉ chuyển ngõ vào.
    e rất thích cách bán hàng của techland, a chủ cơ. em chả quen gì cũng ko PR. cũng ko phải vì họ copy cho 1 đống nhạc về chỉ việc nghe.
    Cái e rất thích là Tidal, toàn album hay, mới. mua, cắm, chạy giơ ipad/đt và ấn.
    nhược: chả có cái màn hình LCD nào cả, bù lại phần mềm đk trên iphone, ipad đẹp, dễ dùng
    vỏ nhám dễ bám bẩn nhưng bày tốt, trông nó lại bí hiểm, dân amator tưởng mìn, he
    KL: sao phải mua CD hơn 2 chục mà ko mua cái cục xấu bẩn ấy (đấy là em nói thế, đẹp phết)
    thêm sao cho techland, good customer service

18. tnm

tnm Advanced Member

Em cũng đang ngắm MS để transport lossless, các bác trải nghiệm rồi, giới thiệu em với

19. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Có bạn nào chơi ESOTERIC N-05 chưa? Rất mong nghe được review của các bạn. Tks

20. TKSOUND

TKSOUND Approved Member

Cảm ơn các bác đã chia sẻ :) :)

21. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Hình như bác dokien đã k còn dùng Music server nữa? Topic cũng k còn thấy update gì, hichic...
    E hóng có cụ nào đang dùng Micro Đẹn chia sẻ thêm ạ!

22. dokien

dokien Advanced Member

Chào các cụ.
    Em k còn dùng Dela music server nữa vì đợt vừa rồi bận quá k có tg nghe nhạc nên gửi bác Phương Xa nghe hộ.
    Tuy k nghe nhưng tối về cứ vắt chân lên trán suy nghĩ : mình dùng Dela music server như cái LÁT (NAS) chứ có dùng chức năng music server éo đâu, vậy sao ko mua mịa nó NAS đi!

Ngứa ngáy e mò vào 4rum xem tây nó bàn về LÁT dư lào. Họ bẩu như sau:

Vincent Kars (chủ trang http://www.thewelltemperedcomputer.com): How could a NAS make a difference SQ wise as it is simply delivering packages of data to the renderer?
    Dịch: Làm sao 1 cái NAS có thể làm biến đổi âm thanh khi chúng chỉ đóng vai trò đơn giản là gửi những gói data đến renderer?

Nếu quả thật như thế thì mua cái NAS tương đối rồi nghe thôi các kụ nhỉ?
    E đang nhắm con này, trông có vẻ ngoong, fanless, chạy inteo (sau này xài Roon đc), có cổng hdmi cho các cháu xem hoạt hình cũng vui.

Các kụ có cao kiến j cho e thông đầu với nhé. Cám ơn các cụ.

23. AudioABC

AudioABC Advanced Member

@DoKien

Xin bạn DoKien cho biết con Delco (mà bạn đã bán) có thể dùng làm Network Player hay không vậy? Hay phải connect với một NAP khác? Tôi cũng đang quan tâm đến sản phẩm này. Sự khác biệt giữa hai model N1A và N1Z khôg hiểu có xứng với sự khác biệt giữa tầm tiền?

Tks

24. dokien

dokien Advanced Member

Con của e là music server Dela, ko thể làm Player đc vì nó chỉ xuất tín hiệu digital(trasport) cho Network Audio Player giải mã. Bác nghiên cứu các cổng kết nối và ưu nhược của interface trứơc để có hướng đi rồi mới tính đến chuyện mua tb.
    Trong audio cầng nhiểu tiền càng hay, nhất là sp cùng 1 hãng là chân lý rồi ạ. Vđề còn lại là tb, dây nhợ có tương xứng hay ko thôi.

25. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Các bạn đã dùng MicroRendu cho hỏi ở Sài Gòn có thể mua MicroRendu ở đâu? Tks

Share This Page

Loading...