my system...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tcqanh, 28/2/11.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chào các bác trong hội ULC,

tình hình là sau khi hoàn thiện ampli EL84 với những thành công như mong đợi. phải công nhận là ampli này rất hay so với mức đầu tư chỉ bằng sợi dây tín hiệu hiend tầm thấp. em đã thử nghiệm nhìu thứ trên ampli này, như từ 5 cực chuyển qua 3 cực, thay đổi áp làm việc, thay đèn nắn, bóng... thì kết quả đều tốt. rất nhiều bác đã thành công và gần như topic el84 đã khép lại. cuộc sống phải có " như các dòng sông đều chảy " mới thú vị.

nay em muốn làm một vài thay đổi lớn trong thiết kế này. vẫn giữ lại bo mạch nhưng thiết kế khác chút đỉnh. em tính như sau:

1. nắn điện bằng bán dẫn. dự đoán tiếng sẽ nhanh hơn, mạnh mẽ hơn. vẫn giữ choke nắn điện để cho âm thanh mượt mà.
    2. bóng đầu và đảo pha chuyển qua dòng 12A...7., như 12AX7, 12AT7, 12AU7. vì nhiều anh em có chung nhận định dòng bóng 12A... này cho âm thanh hay hơn bóng 6922 vì nó tạo hài bậc chẵn nhiều hơn. và nhiều hãng cũng chọn dòng 12A này cho thiết kế của họ.
    3. bóng công suất vẫn cho chạy dòng cao, áp cao. cao áp chấp nhận tối đa cho EL84 là 350V. theo em cao áp này dùng bóng 6p14p-eb là ngon nhứt.
    4. bóng đảo pha dùng choke tải, thay cho 2 con trở anode. đây được xem là tải anode đỉnh cao.
    5. OPT dùng chế độ Ultralinear- siêu tuyến tính, làm giảm méo, tăng băng thông cho tầng ra. nếu dùng bóng 5 cực thì chế độ này là nên ... và rất nên có. vì bản chất của ultralinear là nội hồi tiếp của bóng, nó được xem như nằm giữa chế độ 3 và 5 cực. bóng 5 cực thì công suất mạnh hơn nhưng các thông số băng thông, độ méo không ngon bằng khi chạy ultra và 3 cực. bản thân em thấy chế độ 3 cực 6p14 hay hơn.

hiện tại em đã có gần đủ linh kiện, trừ cái chassis :D

có bác nào làm chung với em hông ?

em sẽ viết , chụp hình chi tiết từng công đoạn sau nhé.

thân,

Tags:
  2. mrhung

mrhung Advanced Member

Re: ampli EL84 bo Ultraline và những cải biên

có em. em cũng đã có đầy đủ 1 cặp 12ax và một cặp 12au.
    còn cái này OPT dùng chế độ Ultralinear- siêu tuyến tính, làm giảm méo, tăng băng thông cho tầng ra. nếu dùng bóng 5 cực thì chế độ này là nên ... và rất nên có. vì bản chất của ultralinear là nội hồi tiếp của bóng, nó được xem như nằm giữa chế độ 3 và 5 cực. bóng 5 cực thì công suất mạnh hơn nhưng các thông số băng thông, độ méo không ngon bằng khi chạy ultra và 3 cực. bản thân em thấy chế độ 3 cực 6p14 hay hơn. thì em chịu không theo được vì OPT của em không có điểm Ultralinear

3. anhlongtranf

anhlongtranf Advanced Member

Hì.
    Bác sỹ có cái bo hôm trước lột được mà làm được nhiều việc quá, em ủng hộ BS :)

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hiện tại em có dư 2 cái bo lận. 1 cái sẽ gởi cho 1 bác phương Bắc để bác ấy tham gia vào hội.

opt thì có 1 cao nhân mới tặng. opt gì mà đo đến 80 Henry... híc :lol: . choke tải hôm trước đo được chín mấy Henry à, nó thích hợp cho 6922,không đạt cho 6sn7 trong dự án KT66 nên em chuyển qua dự án này. mai mốt quấn cục khác, fe bự hơn. 2 lý đó đấy đưa đẩy em quyết tâm làm thêm cái nữa. cái trước kia em sẽ tặng cho thành viên trong gia đình.

5. anhlongtranf

OPT PP cho EL 84 này phe tốt thì 80H không khó. diện tích lõi chừng 10cm2 là đủ trong khi RDC vẫn đảm bảo min. 80H sẽ hứa hẹn cho bác dải trầm xuống thấp, có Ul thì công suất vẫn đạt mà các cao nhân nói là gần bằng siêu tuyến tính (ba cực)

6. datjbl

datjbl Advanced Member

Edit
    @ Bác anhlongtranf lâu quá kô xuất hiện , bác cho em xin cái yahoo messenger , bác tư vấn em cái OPT PSE 4 tube EL84 1.2K/4-6-8 ohm , em tính nó cần 1448 vòng Pri và 118 vòng second cho 8ohm , em quấn 5P-4S với số Pri là : 2P-S-3P-S-3P-S-3P-S-2P , lõi có lưỡi là 40mm , xếp dày 55mm , dpri = 0.45 mm . dsecond = 1.1 mm , xin bác cho em ý kiến , em chân thành cảm ơn bác !

7. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

em thì hông có linh kiện nhưng có chassis, bs cho em đu theo hôn ? :mrgreen:

8. garbolino

garbolino Advanced Member

Linh kiện em cũng chưa mua, số có trong nhà thì em cho hết rồi, chassis thì em cũng chưa làm, em đu theo được không bác sĩ :lol:
    Cụ mod tới mod lui dám nó thành cái Á rì ẳng lắm áh. :lol:

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

híc, cái ampli el84 vừa rồi em mod tá lả có sao đâu nè. bây chừ thì e vơ thing ô kê nhé. em đã biết cách khống chế chuyện xì xụp, lẹc xẹt, microphonic rùi.

cái mạch bác dạtbl đưa ra là quá kinh điển. em hỏi thăm thì các anh em đèn đóm hay nói là cứ mạch siu kinh điển làm tới là ngon. mạch này cao áp có 300v, nhưng chạy dòng rất cao. hứa hẹn âm thanh dầy cui. cao áp lên 380v chỉ có 6p14p-eb là chịu nổi thôi. bóng ÂU, Mỹ bị đỏ cực ngay :D

kỳ này em gắn cái biến trở vào Katot chỉnh bias dòng cho nó máu.

cụ DIY, thôi em và cụ hùn làm ampli này vậy :mrgreen:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bàn về mạch của bác datjbl một tí.

- mạch này dùng bóng ecc83/ 12ax7 là bóng high Mu vừa làm tầng đầu, vừa đảo pha là hợp lý. dự án el84 này chắc dùng bóng 12ax7/ 12at7 cho tầng đầu để khuếch đại áp, 12AU7 đảo pha chắc hợp lý hơn :D
    - gắn thêm 1 con tụ 220 nano vào Katot đèn có lẽ làm tăng giải cao ?

các bác cho thêm ý kiến ạ.

11. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Ủng hộ ý tường này của bác sĩ,bóng pre/driver tương đương đang có rất nhiều,đường đốt tim cho pre/driver em cũng đi riêng nên tha hồ mà thay bóng ạ.

Phần ultralinear thì bác tháo 4 con trở chổ lưới G2,thay vào đó là 4 dây ultralinear từ 2 cái OPT là xong. :D

12. audiofind

audiofind Advanced Member

Em xin đu theo dự ớn này (mod nhiều quá sợ không theo nổi), tuy nhiên cái cần đầu tiên là :
    1.Sơ đồ quấn OPT có đường Ultralinear.
    Em đi theo hướng bỏ tụ thoát catod, giảm hồi tiếp âm toàn phần sẽ có nhạc tính cao hơn.

13. Ultraline

Ultralinear có thể bác ra 1 số cặp dây ở 20-30-40% số vòng,sau đó hàn từng cặp vào nghe/đo thử,nếu ok cặp dây nào thì dùng cặp dây đó.

Em thưởng thấy hãng họ làm ultralinear ở 40-43% số vòng dây quấn(tính từ chổ anot),nó là 1 dạng hồi tiếp âm,nên dùng càng nhiều thì đặt tuyến nó càng giống với bóng 3 cực,dùng càng ít thì nó càng tiến về phía 5 cực

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

áp đốt tim có khác chút chút bác hỉ ?

đốt tim cho dòng 12A... này có 2 chế độ, một là 6.3V nếu mắc đốt tim mỗi 2 nữa bóng song song nhau. hai là đốt tim 12.6V khi mắc đốt tim 2 nữa bóng nối tiếp nhau.

như vậy khi đốt tim 12.6V, thì mình mắc chân số 9 nối vào chân 4 và 5. trong khi bóng 6922 thì chân 9 đứng độc thân một mình hoặc nối mass. các bác xác nhận giúp em nhé.

về gain thì các bác không cần lo. vì dùng bóng 12AX hệ số khuếch đại 100 lần, bóng 12AT là 60 lần, hơn 6922 nhiều- chỉ có 33 lần thôi. các bác để ý một số hãng người ta ít dùng 6922 cho tầng đầu mà thường dùng 12AT hay 12AX. đảo pha dùng 12AU :D

15. Ultraline

Với các bóng đốt tim 12V6 thì:

4-9 là 1 cặp đốt tim 6.3V
    5-9 là 1 cặp đốt tim 6.3V

- Nếu đốt cặp 4-5 thì phải dùng nguồn 12V6(như trên PCB hiện tại chân 9 đang bỏ trống,chỉ cần đổi nguồn 6.3V thành 12.6V mà không có thay đổi gì trên PCB,em có ghi rỏ 6.3V/12.6V trên cặp đốt tim này rồi)

- Nếu đốt 6.3V thì nhập chung 2 chân 4+5 lại với nhau,sau đó xem 2 chân này là 1 dây 6.3V,dây còn lại là nối vào chân 9(phải di dây,sửa mạch lại so với mạch gốc)

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em quên... híc, so dì các cụ :wink:

đơn giản là vì trong bóng đèn chân 9 đã nối với 4,5 rồi :D

đốt tim kiểu nối tiếp này dòng đốt tim chỉ còn 1/2 so với đốt bằng 6.3V vì thế biến áp đỡ nóng :lol:

17. ssass

ssass Advanced Member

cũng vậy à bác sĩ ơi :lol: , chỉ lợi khi thiếu cửa sổ quấn dây .

18. datjbl

datjbl Advanced Member

Em thưởng thấy hãng họ làm ultralinear ở 40-43% số vòng dây quấn(tính từ chổ anot),nó là 1 dạng hồi tiếp âm,nên dùng càng nhiều thì đặt tuyến nó càng giống với bóng 3 cực,dùng càng ít thì nó càng tiến về phía 5 cực
    Cụ Ul cho em hỏi chút : Sao lại 40-43 % tính từ Anod , khuyến cáo của turnaudio là tính từ tap trung tâm , có nghĩa tính từ B+ về các phía của anod chứ , nếu tính từ anod về B+ thì gần với bóng 5 cực hơn , nếu em hiểu sai thì cái OPT của em phải dỡ ra mất rồi .
    Cụ đốc tờ giỏi tiếng EM dịch giúp tụi em phát , không được ở gần mấy cụ hay quấn OPT em mày mò mệt quá , hay cụ UL mua luôn OPT bên kia gửi về đê .
    @Cụ UL , có quyết định ra bắc chưa vậy ? Đòi cụ Đốc tờ cho em thêm tấm PB ULtra lowcost cho em , 10 tấm vừa rồi có phần của em mà !
    6P14P nếu đẩy lên đến 400V vẫn chưa đỏ , em cắm nhầm mà chơi 1/2h mới phát hiện ra , đã cắm thử EL84 xịn date code 1960 cao áp 350V ko nhằm nhò gì , nhưng buốt ruột quá lại bỏ ra ,chắc giữ EL84 làm reference quá , vẫn nghiêng về 6P14P hơn , thích hơn vì nhiều cái .

19. Ultraline

Em còn 4 tấm,nhưng đặt đến 7 bộ vỏ hộp,thiệt ra là hôm đó có 7 tấm nhưng bị bóp cổ trấn lột dài dài nên nó chỉ còn có thế,em đặt thêm để bác sĩ triển khai mấy vụ cải biên này,bác sĩ cần bao nhiêu tấm?

20. anhlongtranf

Ul bao nhiêu % là tính từ B+ cụ ơi... Càng gần anode càng giống 3 cực.

21. Ultraline

À,bé cái cũng biết nhầm mà. :lol: :lol:

22. garbolino

garbolino Advanced Member

:lol: Sò ơi, ỡi hỡi sò ơi i i i .... :lol:

23. datjbl

datjbl Advanced Member

Hé hé , vậy là em đúng , có nghĩa em đọc và hiểu nó cũng đúng .
    @ anhlongtranf : Mơ mộng có ngày cụ phổ biến phương pháp tính toán OPT : SE ,PSE , P.P , P.P.P , choke , Power supply cho mọi người , ngõ hầu ai cũng có thể áp dụng phương pháp đó tính toán trên cái FE của mình ,, em đọc thì hiểu và tính được , nhưng lại kô thể diễn tả thành một bài viết hoàn chỉnh , mong cụ anhlongtranf và các cụ khác bớt chút thời gian ngâm cứu vấn đề này , được vậy những người như em dễ dàng hơn trong việc DIY , xin cảm ơn cụ nhiều ! :D

24. Ultraline

Chưa đi mà. :D
    Sợ em trốn hả,hứa cho mấy con sò mà làm như em thiếu nợ không bằng,đòi hoài,nhìn cái chát nè :roll:

Code:
    [2/28/2011 12:07:52 PM] babyrat2000: Way bao gio di wa kia kia. Og hoi kia
    [2/28/2011 12:11:39 PM] NguyễnThanh Hiền: Nói Thầy cho anh tí thời gian,anh ở lại thêm vài ngày đến 8-3 anh đổi visa xong anh lên đường ngay. Hôm trước anh nói với Thầy anh đi qua ngay nhưng hiện giờ chưa thể đi được liền,anh còn chút việc
    [2/28/2011 12:14:28 PM] babyrat2000: Oke. E vua co noi thay roi.Thay dong y
    Nhìn cái chát này là biết em còn tung tăng rồi nhá.

25. datjbl

datjbl Advanced Member

Thế này thì biết bao giờ gặp mặt nhể ,còn bao nhiêu vấn đề chưa hoàn thành , biết bao người ngoài này đang chờ , Mister Hùng đang ngóng dài cổ , cụ nhớ bỏ mấy thứ của em vào trong cái va ly của cụ đi nha, quên là chết em đó , đang chờ để hoàn thành mọi dự án trước t5 , em cũng có lệnh phải lên đường đó !

Share This Page

Loading...