my system...

Discussion in 'Đèn điện tử' started by tcqanh, 28/2/11.

1. nizt

nizt Advanced Member

Bác ráng thêm cho em 2 thắc mắc này nữa bác nhé, em là gà đang máu :lol:
    - cái mạch trên là Bác chơi ultra hay 3 cực vậy? Nên chơi ultra hay 3 cực ?
    - Con trở 750 ohm giảm áp này có cần khi em chơi auto bias để chống tự kích.(Trở này em đang có, khá tốt, thừa lại từ hồi chơi 6b4g)
    Cảm ơn bác nhiều nhiều nhiều.

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mạch em là 3 cực. chơi 3 cực hay ultralinear là tùy vào sở thích bác ạ.

bác có thể làm 1 công tắc bậc qua lại để chọn 3 cực và ultralinear.

với sở thích của em, em chỉ nghe 3 cực vì đặc tính âm thanh nhẹ nhàng, chậm rãi, mid ấm và dầy, treble luyến láy lung linh.

nếu bác cần âm thanh nhanh, mạnh, công suất lớn bác chơi ultralinear.

trở này bắt buộc phải có cho RS1003. bác chọn trở 2-4W nhé vì khi bóng công suất hát trở này khá nóng.

3. nizt

nizt Advanced Member

Thế là em đã hòm hòm được rồi.
    em dùng trở 750r, 25w tản nhiệt nhôm nên ok rồi, giờ tìm trở 13 hoặc 150r là xong.
    Lần nữa cảm ơn Bác nhiều.

4. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Báo cáo, em đã nhận được tụ, tay chân run lẩy bẩy vì tụ đẹp quá. Cảm ơn cụ Công và bác sỹ nhiều nhiều.

5. concerto

concerto Advanced Member

Không đẹp không ăn tiền cụ ui vì thời đó giá bán 5 phân vàng 1 quả đấy ! :D
    Chúc cụ thành công với các dự án sắp tới!

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em quen thân với lão Công như thế mà lão có thèm tặng em cặp tụ như rứa đâu... :( . thời này có 5 phân dàng cũng không dễ dàng mà mua được tụ đó 1 cách nhanh chóng.

tụ này bác anhtuan lắp cho 300B là đúng bài :D

7. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Cha Công này riết coi hổng được, biết nhau trên đây lâu quá rùi mà chưa bao giờ gửi mình cái gì hết nha?

Buồn.

Chơi vậy chơi với Mẽo đi.

8. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Hi bác
    Bác cho 500đ ảnh của em nó với để em còn biết khi gặp nó chợ đồng nát mà rinh về chứ

9. concerto

concerto Advanced Member

Cụ "khinh" em có bao giờ cụ lên tiếng đâu mà em biết chỗ lào ngứa mà gãi ... ? hic :cry:
    Đấy cụ khinh em nên muốn chơi với Trung Cộng cho nó soang .... :lol:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em mượn đỡ tấm hình trên mạng

để rõ hơn, mời bác tìm key words " Elna cerafine 220uf 500V " . nếu gặp nó ở chợ, bác mua dùm em ít quả. cám ơn bác trước.

theo em được biết, ngày xưa lão Công có gởi cho Gờ Vờ tim nhiều đồ lắm mà :D

Attached Files:

11. nizt

nizt Advanced Member

To bác tcqanh : trên mạch bác vẽ co dùng một cục choke 5h lọc cho phần rề, em không có choke đó em lọc bằng tụ có vấn đề gì không bác ? Nếu em chơi 3 cực, cao áp 420v, 80mA, fix bias thi bác tính hộ em nó ra được bao nhiêu w/ c ?
    Thanks bác nhiều

12. concerto

concerto Advanced Member

Nếu tìm được ở chợ với giá dưới 20 Ô-bóa-mòa ở chợ có bao nhiêu em hốt hết nhưng phải là đồ chưa xài nhé ! Cám ơn các cụ trước !

Cũng thông báo với các cụ là chủng loại mấy tụ này cũng đã có giả được bán với giá rất rẻ khi xưa với giá chỉ 1/2 giá đại lý chính hãng ... Em khi xưa phải cắn răng mua từ đại lý chính hãng cho bảo đảm và chất nhận giá cao hơn ... Để biết được cái nào là giả hay thật thì cần phải có máy đo độ méo khoảng dưới 0.001% và 1 nguồn tín hiệu phát sóng ở khoảng tần số ở giải trung với độ méo thật thấp và cái tụ muốn đo phải ở vị trí tụ liên lạc thì sẽ đo ra ... HỒi đó em làm gì có tiền mà mua được những thiết bị đo cỡ này nên không dám liều mua tụ rẻ ....

Thực sự 1 số tụ hóa học khủng cho Ô-đi-ô đắt tiền là thực sự cho chất lượng kỹ thuật tốt hơn nhưng chỉ ở giải trung mà thôi chứ ở giải trầm và cao cũng không củng cố được và lúc này trị sô điện dung của tụ quan trọng hơn cho giải trầm chứ không phải là chất lượng cái tụ đó ... Đây chỉ nó về tụ ngõ ra cho những cục em xuất tụ chứ còn ở 1 số vị trí khác thì mức độ ảnh hưởng có thể rất ít hoặc gần như không có ... Cho dù có ảnh hưởng nhưng chất lượng giữa 0.01% và 0.001% méo có quan trọng với các bác không lại là chiệng khác do đó thần thánh hóa mấy cái tụ khủng hoặc linh kiện khủng là luôn đi liền với giá thành cao chưa chắc đã đem lại hiệu quả hoặc lợi ích gì ...

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khi nào ampli bác kêu đúng những gì bác nói, khi nào bác vẽ sơ đồ chi tiết lên đây thì em tính giúp bác.

câu màu đỏ: em nghĩ bác cần đọc thêm về lý thuyết điện tử về filter. bác chẳng chịu tìm hiểu gì về ampli đèn cả. em đã nói ở đâu đó trong diễn đàn này là chơi đồ diy/ tự ráp đồ mà không hiểu điện tử cơ bản, không hiểu những gì mình đang và sẽ làm thì kết quả chỉ có 2 chữ " MAU CHÁN "

em không chơi tụ nguồn mắc tiền. em đầu tư vào cái khác có vai trò tương đương.

tụ em thường dùng là tụ phim trong dầu loại 45-50uf/ 600Vac, điển hình là tụ GE :D

14. concerto

concerto Advanced Member

Tụ này đáp tiếng rất chuối nhất là ở tần số cao vì vốn nó chỉ chú trọng cho 50 - 120 Hếch ... Đem đi chạy mô-tơ hoặc để lọc nguồn thì đương nhiên là đạt :lol:

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cụ quên là em kẹp song song vài tụ film khác, và kẹp vài tụ hóa nữa :D . trình như em thì... mấy món này sao thiếu được

16. concerto

concerto Advanced Member

Càng mắc song song nhiều tụ thì càng dễ gây lệch pha .... Tốt nhất là nên tìm 1 cái tụ tốt thay vì mắc song song tá lả ....
    Vụ mắc tụ song song kiểu này chỉ mới xuất hiện ngày có cái vụ Hái-Èn ... và bọn MIT là bọn đi đầu trong việc mắc-két mấy cái tụ kiểu này ... Nhưng sau đó người ta đã tìm lỗ ra lỗ hổng và quay lại ưa chuộng tụ mình ên hơn là mắc song song nhiều tụ ... Thực tế các thiết bị Hái-Phài (chứ không phải Èn) khi xưa hơn 30, 40 lăm về trước lào có mấy cái dzụ mắc song song này đâu nhưng lào có đều "nghe dở" không ? :lol:

17. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hừm, cái thành phần gây lệch pha ghê gớm nhất chính là cái OPT nha cụ. cái mạch gây lệch pha tá lả lại là NFB. chưa kể tín hiệu đi qua tụ Kathode, tụ nối tầng, biến thế IT... đều có khả năng lệch pha ráo thì mấy cái tụ nguồn gây lệch pha chút đỉnh xi nhê gì cụ ơi :D

theo thông tin em biết thật sự có vài tụ làm được chiện này, trong đó có thể kể ra như Black Gates, Elna Cerafine, mấy tụ phim loại 45-100 uf... tuy nhiên, giá mấy tụ này cao ngất xỉu cụ ạ.

người ta mua mấy em này 1 phần hoài cổ và giá trị xiu tầm thoai cụ :lol:

18. concerto

concerto Advanced Member

Ậy cụ ạ nó chỉ lệch pha so với giải tần số trung chứ không phải lệch tá lả ở mọi tần số kiểu như mắc tụ song song đâu á ...

Ăn thua là phải biết ... ở hiền gặp lành ! :lol:

Kiểu như mấy ông đang rửng mở kiểu như dùng túp hở cụ ? :lol:

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hiền như Ma Soeur đây cụ... lành thì hem thấy, chứ dào rày ở nhà chăm cho đàn gấu mẹ, gấu con riết... không ra đường giao niu kết hợp... thì em cảm giác như " xxx người" ra cụ ạ :mrgreen:

rửng mở hay rửng dầu em không biết, chứ rạo này em thấy nhiều người chuyển từ bán rẫn qua đèn đóm oánh các loa độ nhạy cao.

20. concerto

concerto Advanced Member

"CÔ" thì có chứ Sơ gì mà Sơ ... Nghĩ đến thời xưa các cụ bà học ở trường Tây lông lạng quạng là bị mấy Sơ mắng chửi và oánh cho tham thể chứ ở đó mà được yên hoặc với chả hiền ...
    Tuy nhiên cứ làm việc tốt thì Gấu mẹ cho ... mật để mà được bồi thêm cho cái .. tụ ! :lol:

21. datjbl

datjbl Advanced Member

Càng mắc song song nhiều tụ thì càng dễ gây lệch pha .... Tốt nhất là nên tìm 1 cái tụ tốt thay vì mắc song song tá lả ....
    Vụ mắc tụ song song kiểu này chỉ mới xuất hiện ngày có cái vụ Hái-Èn ... và bọn MIT là bọn đi đầu trong việc mắc-két mấy cái tụ kiểu này ... Nhưng sau đó người ta đã tìm lỗ ra lỗ hổng và quay lại ưa chuộng tụ mình ên hơn là mắc song song nhiều tụ ... Thực tế các thiết bị Hái-Phài (chứ không phải Èn) khi xưa hơn 30, 40 lăm về trước lào có mấy cái dzụ mắc song song này đâu nhưng lào có đều "nghe dở" không ? [/quote]

Kính cụ Công ! Em éo hiểu cụ hàng ngày có làm mấy cái hái - èn ko mà cụ nói đúng phết :lol: , em lang thang mấy diễn đàn khoai tây , ngắm mấy cái xê ma khi nó là Mk1 - Mk2 - Mk3 , em thấy về sau nó cứ ăn bớt dần linh kiện , em nghĩ , éo mịa mày có mấy cái này mừ bớt làm éo gì cho nó bần tiện con người đi :roll: , nhưng mấy ông hay ngổi thẩm âm mòn đít phòng nghe chỗ em họ bảo cứ hay hơn , thía mới lọa . sau em mạnh dợn đo so sánh mk1 - Mk3 , nó khác mịa nhau , thía mới chết , hôm nay cụ giải thích em sáng ra một tí . thank nha cụ !

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

MK2, MK3 nghe hay, đo tốt hơn MK1 là điều đương nhiên. vì nếu ngược lại thì hãng dẹp tiệm :( .

em hỏi bác vài câu:

- có khi nào MK2, MK3 chỉ có rút bớt tụ ?

- bác có thấy hãng nào khuyến cáo khách hàng tháo bớt tụ mắc song song trong ampli để nghe hay hơn ?

- nếu bác là khách hàng, hãng nói nâng cấp lên MK2, MK3 để nghe hay hơn nên bán mắc hơn 1k đô. bác tìm hiểu thì biết hãng tháo bớt tụ để âm thanh đồng phase. bác có mua MK2, Mk3 ?

- nếu bác ráp ampli, đầu tiên bác test 1 hay nhiều tụ mắc song song ?

em nghĩ bác hiểu ẩn ý em.

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tình hình là em dọn dẹp cho gọn lại phòng nghe nên em dư ra 2 cái hộp hút âm mà do chính tay em làm. hộp có kích thước chuẩn 120cm x 60cm x 10cm, bên trong là mút xốp, bọc bên ngoài là vải thưa. với 2 hộp này, các bác chỉ cần sơn hay vẽ tranh bên ngoài là được 2 bức tranh đẹp và treo 2 bên hông tường.

em sẽ tặng lại cho bác nào có nhu cầu với điều kiện người nhận tới nhà em chở. ưu tiên người quen vì... đã biết nhà em rồi :D . hộp khá to nên người nhận đi xe taxi hoặc chở người thứ 2 để hỗ trợ.

ps: em chỉ tặng trong vòng 48 giờ kể từ khi post.

thân mến,

:D

24. nizt

nizt Advanced Member

Bác tcqanh cho em hỏi bác đang đánh rs1003 với loa gì vậy ? Tiện đây có bác nào có thông số loa Fisher XP10 cho em với, em tìm mãi vẫn chưa thấy.
    Thanks các bác

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em dùng loa 3 ways do em diy bác ơi :D

em thỉnh thoảng mới nghe RS1003 vì em ráp nhiều ampli quá. cái ampli em hay nghe nhất là SV811-10 với bóng lái là 6FD7. đây cũng là 2 bóng độc. :p

ampli của bác đến đâu rồi ?

Share This Page

Loading...