Naim - Tìm người cùng sở thích

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by LuanHN, 26/5/08.

1. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Thân tặng những Fan của Naim

Đây là 2 Audiophile tâm sự về điều kỳ diệu của âm thanh

2. ThanhTungAudio

ThanhTungAudio Advanced Member

Chắc 2 ông này chơi bộ 500 seri rồi :D

3. triode20

triode20 Advanced Member

Thanks bác Thanh Tùng, vậy cũng không đắt. bộ này nó mới tinh còn ngyên thùng catalog và remote! lại chưa một vết xước!
    Ảnh của bác LuatHN hay quá, may mắn e chưa có family và house hehe

4. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Đúng vậy đó bác. Trước kia bác này có bộ đời Olive. Không hiểu bác ấy nghe thấy gì từ Seri 500 (Em đùa nhé)

5. Revox

Revox Advanced Member

Em nghĩ ảnh này đâu phải ở Việt Nam... :lol: :lol: . Bộ dàn đẹp thật. loa này hình như bác TTanh đang chơi.

RV.

6. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Amsterdam - Netherland bác ơi. Em mơ đến một căn nhà như thế, bác thấy cái thuyền nó như lao thẳng vào nhà đó.

Em cũng mơ đến chiếc xe hơi được lắp toàn bộ đồ âm thanh của Naim :D
    (ảnh em load về từ forum của Naim :mrgreen: )

Attached Files:

7. Revox

Revox Advanced Member

[/quote]

Tỷ Phú của VN con đang phải mơ. Chứ anh em mình thì..... :lol: :lol: Em chỉ dám mơ 1 em CIVIC 2.0 thôi.... :oops: :oops:

RV.

8. caithang

caithang Advanced Member

Thiết kế audio cho xe oto của Naim ít mang đặc trưng ngoại hình của Naim quá bác nhể

9. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Mới $4500 bộ Flat là nguồn cho CD5

Thanks bác Thanh Tùng, vậy cũng không đắt. bộ này nó mới tinh còn ngyên thùng catalog và remote! lại chưa một vết xước!
    Ảnh của bác LuatHN hay quá, may mắn e chưa có family và house hehe[/quote]

4500usd là cả amply Nait5 CD5 và Flatcap bác ạ.
    Em tưởng chỉ riêng CD5 với Flatcap là 3K.Xin lỗi đọc ko kỹ

10. trangvi09

11. LuanHN

LuanHN Advanced Member

@ Bác Audiovi_09 : Em không biết gì về kỹ thuật bác ạ. Nếu có chỗ nào bán thì bác thử tìm hiểu xem như thế nào? Theo tư vấn của mấy bác Naim sheeps :lol: thì em cần nâng cấp bộ nguồn Hicap hoặc SuperCap cho hệ thống hiện tại. Nhưng em bây giờ bị banned mất TK Paypal rồi. Thành ra bó tay :?

Em mới nhờ mua được bộ dây loa của Ocos speaker cable. Bác nên quan tâm tìm mua. Em này cắm được trực tiếp vào cổng Ocos của một số model cao cấp của Dynaudio

http://www.6moons.com/audioreviews/ring/ring.html

12. trangvi09

Vậy mà em cứ tưởng bác biết cả Diy :oops: hóa ra giống em ko biết gì.

Cái Ocos có phải cái lỗ tròn tròn này ko bác?em cũng ko biết cái lỗ này để làm gì ? Đường này có hay hơn nhiều ko bác?

thêm Hicap vào 140 liệu có hay hơn 180 ko ?em đang định đổi nap180 x Hicap lấy nap250( bằng tiền nhau ) nap 180 hơi yếu so với Dyn 2.8.

13. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Dây OCOS chính là do DYNAUDIO phát triển, có thông tin trên web của hãng đó bác.

Ở 6Moon và web, thấy họ ca dữ quá. Em cũng mới lắp thử. Cảm nhận ban đầu là khá "khác". Phải nghe lâu mới nói chính xác được bác ạ. Dây Ocos có giắc cắm chuyên dụng cho cái lỗ tròn tròn đó bác. Thấy họ ca là kết nói này ở Dynaudio tốt hơi loại cọc loa thông thường.

Em cũng có tham vấn mấy bác chơi Naim, các bác ấy khuyên giữ NAP 140 và Upgrade thêm Hicap thì hiệu quả hơn lên 180. Nếu cần công suất thì em với bác phải lên 250 cho nó chót. Trong trường hợp đó bác vẫn phải giữ lại cái Hicap.

Nếu bác hỏi về hệ thống của bác, theo em họ sẽ nói bác lên nâng cấp lên 82 trước. Sau đó là NAP 250 rồi lại NAC 52, rồi SuperCap. Con đường xem ra rõ quá nhỉ, các con cừu cứ thế mà đi thôi.

Cặp 2.8 của bác ngon quá. Em cũng đang thèm một cặp loa cột của Dynaudio để nghe classic :lol:

14. trangvi09

Bác chưa trả lời em,cái lỗ tròn tròn phía trên 2 cọc loa có phải là nó ko?

trong trang web bác gửi lên ,cái của bác có phải là cái OCOS RFC filter Ko?Nếu là nó thì em cũng tìm thử xem thế nào?Bác mua ở đâu vậy?

15. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em đã viết ở chỗ đỏ đỏ đó bác. Dây OCOS là dạng dây đồng trục, to chỉ cỡ cây bút chì thôi, chẳng hiểu thiết kế kiểu gì mà được quảng cáo là trở kháng không đổi, thẳng như thước kẻ từ 10 Hz đến 50kHz ... Đầu giắc tròn đó được thiết kế và chế tạo bởi hợp kim dùng cho công nghiệp vũ trụ...

Cái OCOS RFC filter đó lại là một công nghệ gì đó đảm bảo dây dài tới cả 100 m nhưng trở kháng vẫn thấp và không đổi... Cũng không biết có tin được các bác ấy không. Một đầu cắm vào amp của Naim em chỉ dùng cái Ocos Adapter cũng có hình dáng tương tự để chuyển từ jack Ocos sang loại 2 cọc loa.

Em mua cặp dây này trên Ebay cách đây đến nửa năm. Hình như Ebay Đức thỉnh thoảng có. Giá của nó khoảng 150 USD/ m , mua trên Ebay khoảng 75-100 USD là OK. Cái Adapter Ocos khoảng 60 USD/cái. Bác chỉ cần mua 2 cái cho Amp là OK. Cố gắng mua dây Ocos có kèm theo Adapter là OK; mua lẻ như vậy thì đắt quá.

16. mai

mai Advanced Member

Trở kháng của dây tỷ lệ nghịch với chiều dài, dây càng dài trở kháng càng lớn - không thể "không đổi" được. Nếu có công nghệ này thì chắc đã đoạt giải Nobel & được áp dụng phổ biến toàn thế giới rồi (nhất là các C.ty truyền tải năng lượng sẽ áp dụng đầu tiên) :lol:

Kết nối "OCOS" xuất hiện ở Dynaudio từ những năm 80 cho đến đầu những năm 90, nay không còn được dùng nữa bác à.

17. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Em mù tịt về kỹ thuật, thành ra cũng chỉ giới thiệu, các bác rành kỹ thuật nhảy vào mổ xẻ giúp vụ này :lol:

Em cũng nghi ngờ cái 6Moon này lắm. Tụi này nhiều khi dốt và lạc hậu hơn Việt Nam nhiều. Cái công nghệ dùng từ thời nào mà đến năm 2007 mới bày trò review. Thành ra em bị mắc lỡm. :(

18. LuanHN

LuanHN Advanced Member

@ Bác Audiovi-09

Đang có một bộ dây Ocos bắt đầu bid ở Ebay.de
    http://cgi.ebay.de/Dynaudio-OCOS-Loudsp ... dZViewItem

Em đang nghe dây Ocos và tự tin đến mức cất luôn cặp Cardas của em vô hộp.
    Bác nên thử, nếu thấy không hợp thì có thể bán lại cho em :D

19. trangvi09

Hic hic :( bây giờ em mới xem .end byd rồi bác ah.Giá 1 đồng nhưng có lẽ bid song nó ko chuyển đâu.Em bị mấy phát rồi giá rẻ là nó chạy :( .Mình là người mua luôn phải chịu thiệt thòi
    cái Adapter OCOS em hỏi rồi,bên em bán 1000kc cho 1 chiếc tương đưong với 75 usd đấy.Lại rình tiếp vậy tạm thời em dùng NAIM NAC A5 .

20. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Đang có cặp dây Ocos được nhiều người quan tâm trên Ebay
    http://cgi.ebay.de/OCOS-10-metre-Speake ... .m63.l1177

Sau một thời gian thử nghiệm, thấy khá phù hợp với DynAudio. Sắp tới chắc sẽ mượn một số sợi cao cấp khác về thử so sánh.

21. LuanHN

LuanHN Advanced Member

Nhân vụ các Naim sheep bàn nhau về dây nguồn, em phải rờ lại đống dây trong hệ thống của mình.

Sợi của Power là Concordia England với đầu cắm của CXC
    Sơi của CD là Pirrelli với đầu cắm của Eurelectric
    Sợi của Pre là BICC Group Made in Great Britain Đầu cắm Made in Japan (tự chế)

Các sợi dây nguồn chữ đều dập nổi hoặc khắc chìm.

Tội nghiệp mấy bác khoai tây phải dùng dây I-sheng với Well-Shin

22. trangvi09

@LuanHN:Bác có thử dây Naim naca5 ko,nhìn thì xấu lắm nhưng chất lượng khá tốt.Nói như bác ốngnhunHP7 là: XIN NGHE DƯNG NHÌN rất hợp trong trường hợp này.Em ko có dịp dùng OCOS vì em chia tay DYN rồi,em vẫn thích nhưng special 25 lại ko có lỗ đừong này.hiện tại em dùng loa khác rồi
    Hôm qua thứ 7 em có dịp so sánh Naim CDS với Audionet VIP G2 cùng cục DSP của nó,kết quả khá hài lòng vì cả 3bác mũi lõ đều thích hơn

@ Meli:cảm ơn anh đã giúp em đưa CDS về,em nó làm em hài lòng nhất đấy anh ạ.Rất mong có dịp sang đấy nghe loa mành với amply đèn khủng của anh

23. trangvi09

naim của em đây

24. anvn

anvn Advanced Member

Bác có thể giới thiệu từng món Naim cụ thể ko bác,cái loa gì mà to thế,có cả loa bass bên hông nữa. :D

25. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Audiovi_09 : bác mua chân loa đẹp vậy về để chậu cảnh à :D , cặp loa trên đó đâu rồi ?
    Nếu thích tiếng bass nhanh, chặt chẽ & chi tiết thì lấy C1 đi bác, Special25 không có cửa đâu.

Share This Page

Loading...