Nâng cấp cassette deck thành Nakamichi 1000 huyền thoại

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by giahuy, 6/10/14.

1. vinasons

vinasons Advanced Member

Em khoái vụ mod đầu cassette dùng head amp đèn giống mạch ampex 351, tuy nhiên kiếm cục opt khoai quá :(

2. ha van bon

ha van bon Approved Member

Đây sơ đô mạch playback eq bằng đèn , và một số hình ảnh test cassette đèn
    Ngày CN rãnh rỗi em sẽ đưa bộ đồ lòng này vào bên trong cassette sony TC-K80 luon để dây đầu từ hàn thẳng vào mạch không sử dụng dây interconnect như hình nữa để hạn chế tiếng xì tối đa
    Chất âm : Chính hiệu analog đèn , so sánh bây giờ tiếng dày như băng cối Akai GX600 sau khi mod , không gian âm thanh thật ấn tượng bây giờ em có thể an tâm đầu tư băng cassette loại tốt để nghe không cần băng cối nữa
    Do dùng toàn đèn từ đầu từ -> line out không qua bất cứ con IC nào nên âm thanh mộc mạc , head room mở rộng cả về 2 phía bass và treble
    So với XK009 âm thanh nghe mộc mạc và dễ gây nghiện , nên em dùng XK009 để thâu và TC-K80 TUBE để nghe nhằm tiết kiệm độ mòn đầu từ
    Do đèn có ồn hơn Fet nên khi vặn volume lớn vẫn có tiếng xì khi đưa tai sát vào loa , khi đưa vào máy em sẽ chống nhiễu tối đa để tiếng xì là bé nhất[/quote]

Chào bác Gia Huy, mod deck caseete chạy tube thì trong 2 con: Deck Cassette Technics M202 và deck Cassette Sony TC-K77R thì nên chọn con nào để mod hả bác ?

3. giahuy

giahuy Shop

Dear bác Tư
    Đầu tiên Bác test thử 2 con con nào thu ngon hơn , nếu con nào thu tốt thì để dành để thu , con thu không hay Bác đem mod (tuy nhiên mod con TC-K77R thì hay hơn )máy M202 là máy double cassette nên để dành để thu
    thân

4. giahuy

giahuy Shop

Sau một thời gian hiệu chỉnh thưởng thức 2 máy DIY aiwa XK009 và sony -K80 mod Tube . Em lại tiếp tục nghiên cứu và săn lùng Cassette deck để thõa mãn thú chơi , một trong những vấn đề mà em quan tâm là chất lượng đầu từ và chất lượng bộ Transport , cơ duyên giúp em lượm được 2 con hơi hiếm nhưng đáng chơi là Technics RS AZ7 và Nakamichi 480 với giá khá bèo
    Technics RS AZ 7 sử dụng đầu từ Thin Film Head, hay còn gọi là Amorphous-Z hay Magneto-Resistive Head đây là phát minh mới để khắc phục hiện tương nhiễm từ , đầu từ này sau được sử dụng trong các máy DCC sau này , đối với cassette deck chỉ có technics và sử dụng trên 2 máy RS-AZ7 và RS-AZ6
    Nhờ sử dụng nguyên lý từ-trở khác với nguyên lý từ-dòng , nên độ nhạy của loại đầu từ rất cao -> khe từ có thể làm nhỏ lại và không có cuộn dây trong đầu từ phát do đó dãi tần được mở rộng , khả năng lệch azimul ít hơn
    Do đầu từ thin film chỉ đọc chứ không ghi được nên máy có thêm một đầu từ ghi amorphous loại phổ thông
    Về mạch điện tử thì RS-AZ7 thiết kế rất ngầu , sử dụng toàn JFET ở tầng đầu , tuy nhiên vẫn sử dụng tụ hóa làm tụ liên lạc , ngoài ra do đặc tính của đầu từ thin film mạch có thêm dòng Bias cho đầu từ phát , pâần nguồn sử dụng tụ nguồn lớn và ổn áp kỹ để có thể quảng cáo là sử dụng nguồn PIN ảo
    Tuy nhiên điểm yếu của RS-AZ7 lại là dàn cơ ,phân lớn bằng nhựa , tay nâng bánh đè cũng bằng nhựa do đó mặc dầu hoạt động rất êm nhưng thiếu độ vũng chắc cần thiết , con AZ7 của em đầu từ phát và thu mới tinh 99% tuy nhiên bị sai tốc độ , sau khi tìm đủ kiểu nguyên nhân là bánh đè , phần cao su lỏng so với trục nhựa , nhìn thì không thấy chỉ khi gỡ ra mới thấy , thay bánh đè mới là OK ngay
    Dán cơ cũng chỉ có 1 capstan dẫn hướng bình thường nên wow và flutter không cao, khả năng bị lệch azimun cũng dễ xảy ra
    Phần thu có chức nặng CALIB tự động khá hay chỉ cần bấm một nút máy sẽ cho băng chạy tới một khúc và tự động phát tần số 400hz ghi lên băng và phát lại mạch sẽ tự động kiểm tra level ghi được và tự động điều chỉnh Bias ( Bias khá cao 200 KHZ so với 100KHZ của các máy thường) máy tiếp tục tự động làm việc tương tự với dãi tần số cao và level thu , sau đó toàn bộ thông số tối ưu sẽ ghi vào RAM và người dùng cứ việc thu , khả năng tự động này rất thích hợp với các loại băng cũ 1 nước từ đã mỏng ... chất lượng em thu thử thấy rất tốt
    Vế chất âm , giống CD hơn là cassette , dãi cao và tiếng bass hay ,chi tiết tuy nhiên dãi cao khá sắc nên nghe nhạc vàng không hay lắm , nghe nhạc hóa tấu thì rất hay
    Do đặc tính đầu từ hơi quái chiêu con này không mod miếc gì được nhiều chỉ dùng để trải nghiệm một phát minh mới về đầu từ đuợc áp dụng duy nhất trên cassette mà thôi
    Em sẽ tiếp với NAKAMICHI 480 dòng Nakamichi bèo tại VN nhưng lại là một đại diện xuất sắc của việc thiết kế cassette hiệu quả mà không một cassette 2 đầu từ nào có thể so sánh được kể cả Nakamichi các dòng 2 đầu từ mới sau này như BX1-BX150, CR-1,CR-2,RX202..
    Em này sau khi mod lại với Fet theo mạch của Nakamichi 1000 ZXL và cân chỉnh lại thì nghe xuất sắc hết thuốc chữa
    Có lẽ em này được Việtnam đánh giá thấp là do chỉ 2 đầu từ và tuổi đời cao 79-82 đén nay là gần 40 năm rồi nên đầu từ bị mòn hết mất đi cái hay nguyên thủy , em may mắn vớ được một con tang vật của cảnh sát mỹ còn nguyên tem của FBI cấm sử dụng , và thưởng 500 USD cho ai tố cáo người sử dụng tài sản này :) nên đầu từ còn mới tinh chưa một chút bụi trấn

5. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Có phải tem notice như này ko bác ( Naka 480 đời xuất Mỹ điện 230V em mới thấy có tem này thôi chứ đời điện 100V ko có )?
    Con Naka 480 của em cũng may là đầu từ còn mới lắm, cơ cáy thì êm ru. :)

Attached Files:

6. giahuy

giahuy Shop

Dear bác Thắng Việt , con của bác chắc hàng xuất châu âu 230V , tem cảnh sát của Bác cũng khác của em , con của em là 120 V đúng hàng xuất Mỹ , tem cũa em là của FBI để chiếu em về chụp rồi gửi cho Bác
    Khi nghiên cứu dàn cơ của 480 mới thấy triết lý thiết kế cassette của Nakamichi là siêu hạng
    Một trong những nhược điểm của Cassette chính là kích thước băng nhỏ , khe từ nhỏ nên việc lệch khe từ dẫn tới dãi tần cao ,độ chi tiết kém
    Để giải quyết vấn đề này Nakamichi đưa ra một loạt giải pháp
    1. Phần lơn các cassette 2 đầu từ chỉ sử dụng 1 capstan , 480 sử dụng dual capstan , 2 trục capstan kéo và nhả có tốc độ khác nhau -> băng được căng khi chạy qua đầu từ , lực căng là ổn định từ đầu đền cuối cuộn băng không như các loại cơ sử dụng nỉ để tạo ma sát cho trục cấp băng , các bác coi lại ở phần Sony TC-K80 em có chụp hình cơ cấu căng băng bằng ma sát , càng về cuối cuộn băng , lực căng càng lớn do đó wow và flutter cũng thay đổi theo
    2. Băng được dẫn hướng cả ở capstan cấp và capstan cuốn giúp băng di chuyển thăng không lệch qua lệch lại , một số máy 3 đầu từ cũng làm theo cách này tuy nhiên phần dẫn hướng ở trục cuốn thướng được gắn luôn lên đầu từ , hiệu quả dẫn hướng kém hơn và dễ lệch từ hơn , do khoảng cách giữa dẫn hướng cấp và dẫn hứng cuốn gần nhau hơn , ngoài ra khi phát lại băng của máy khác thu , dẫn hướng dính trên đầu tư làm hạn chế khả năng chỉnh azimun chính xác
    3. khung đè miếng nỉ trên băng cassette , trong băng cassette có miếng nỉ để khi đấu từ tiếp xúc với băng từ miếng nỉ sẽ đẩy bằng từ ép sát đầu từ , tùy loại băng khác nhau , chất liệu miếng nỉ khác nhau mà lực ma sát giữa đầu từ và băng khác nhau , băng cũ băng mới lực đè cũng khác nhau . Nakamichi loại bỏ các yếu tố không kiểm soát được bằng cách gắn trên đầu từ một khung kim loại ,( xem hình của bác Thắng Việt) khi Play , khung này sẽ đè miếng nỉ trong băng xuống không cho nó toếp xúc với băng tù nữa , toàn bộ lực căng băng là do 2 trục capstan tạo ra -> ổn định
    4. Khi tái tạo âm thanh , chất lượng âm thanh sẽ bị ảnh hưởng nếu dàn cơ bị rung động , Nakamichi thiết kế dàn cơ với một đặc điểm là không có bất cứ chi tiết nào quay cùng vận tốc với nhau điều này giảm tối đa việc cộng hưởng rung động , vật liệu làm dàn cơ là nhôm va nhựa có khả năng giảm rung động lan truyền
    5. Các Bác để ý 2 trục capstan làm bằng nhôm cứng bản dày có bạc thau rất vững vàng khác với cac hãng khác làm bằng nhựa hay thép dập không có bạc thau , 2 bánh đè cũng như thế
    6. Nakamichi thiết kế cụm đầu từ tương đối phức tạp , để có thể chỉnh chiều cao đầu từ và Azimuth riêng biệt dễ dàng trong khi các máy khác chỉ chỉnh đơợc Azimuth băng vặn một conôốc , còn chiều cao đầu từ phải chỉnh băng 2 con ốc rất khó khăn , trong khi ở Nakamichi việc tịnh tiến cả cụm đầu từ ra vô là rất dễ
    7. 480 không sử dụng Direct drive mà sử dụng motor rời và dây đai , thật ra trước đây thì em tín nhiệm Direct drive , tuy nhiên khi cứu sống TC-K80 mới thấy rằng khi máy đã có tuổi các linh kiện trong mạch Servo của direct drive bị thay đổi trị số , dẫn tới hiện tượng capstan bị rung khi hoạt động , tốc độ vẫn đúng nhưng khi đưa Oscilloscope vô đo thì phát hiện ra dạng sóng của các pha cấp cho Direct drive không còn Sin thuần túy mà bị chẻ và biến dạng dẫn tới hiện tượng Flutter mà nếu không có Oscilloscope thì không cách chi điều chỉnh và phát hiện được , sử dụng Belt thì nhờ độ đàn hồi của belt mà hiện tượng rung động này được giảm thiểu
    Chỉ sơ sơ một số quan điểm thiết kế về cơ khí như trên đã mang tới sự khác biệt giữa Nakamichi và các hãng khác , 480 là đại diện cho quan điểm thiết kế này càng về sau để giảm giá thành và tăng số lượng bán ra Nakamichi lược bỏ rất nhiều chi tiết và làm mất đi ít nhiều chất lượng âm thanh nhất là các loại 2 đầu từ sau 1985

7. giahuy

giahuy Shop

Một số hình ảnh để các bác so sánh các cụm đầu từ Nak và hảng khác

Attached Files:

8. giahuy

giahuy Shop

Các Bác có thể so sánh để thấy rằng Naka giảm cấp từ từ

Attached Files:

9. giahuy

giahuy Shop

Thực ra dàn cơ của 480 ( và các đời 580) là tương đồng với Dragon về mức độ đầu tư , chỉ thiếu tính năng azimunth điều chỉnh bằng điện , và capstan dùng direct drive thôi do đó chất âm của dòng 480 và 580 cũng rất hay và mang đúng đặc trưng của Naka
    Về phần mạch điện thì 480 chủ yếu dùng transitor ở phần tiền khuyếc đại và EQ không dùng Opamp nên chất âm mộc , nhưng độ tinh khiết ( ồn) sẽ không bằng Dragon và 1000 ZXL , cái này tùy thuộc vào tai nghe , tuy nhiên 480 dùng nhiều tụ hóa liên lạc trên đường đi với trị số lớn so với FET nên việc mod tụ thuần túy là khó khăn hơn ví dụ như ngay sau đầu từ là tụ hóa 22mF chỉ có thể thay bằng tụ hóa loại chất lượng cao hơn chứ không chuyển sang tụ dầu hay PP được ( vì quá to)
    Nên em sẽ mod bằng cách lấy tín hiệu ngay sau đầu từ đưa vào JFet -> tube để vừa kết hợp việc giảm tiếng ồn do đèn nhưng vẫn giữ được độ hấp dẫn của đèn
    cái này thì em sẽ tự tin là ăn đứt Naka 1000 ZXL ( do sử dụng cơ Naka , và đầu từ Naka rồi )

10. newchicken

newchicken Advanced Member

may quá có các cao thủ ở đây.
    các bác cho em hỏi ngoài lề tí.
    có em nakamichi dragon khoai tây bán. điện vẫn có mà chạy và ghi lúc được lúc không. mất hết mấy cái núm vặn và núm tròn nhỏ. em này có khắc phục được không ạ và mua mấy cái núm đó ở việt nam có khó không.
    quan trọng là giá em đó khoảng 200usd có ổn không??? em đang gấp để quyết định múc. mong tin của các bác
    http://i.ebayimg.com/00/s/MTIwMFgxNjAw/ ... mM/$_3.JPG

11. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em đọc 1 lèo hết topic, hay quá! :D, cám ơn bác chủ nhiều.
    Em có con Pioneer CT-4, loại này có thể mod đc ko bác? Em tìm shema của nó mà ko được, một số trang có nhưng nó ko cho down load về, b có thể tìm giúp em được không?

12. giahuy

giahuy Shop

http://elektrotanya.com/pioneer_ct-4_5_ ... nload.html
    Bác vô đường dẫn trên đợi 1 phút chừng nào hiên lên chữ getmanual thì dơn load về
    ở đây có block diagram nhưng đọc cũng được , bói chung cassette nào mod cũng được Bác vì hầu như mình bỏ qua tất ca mạch dolby chỉ cần làm mạch playback độc lập từ đầu từ -> output là OK không lệ thuộc nhiều vào mạch chủ yếu là dùng dàn cơ và đầu từ thôi

13. eng.tuananh

E đã thay hết cái đám tụ nguồn gần 40tuổi đấy rồi, sau khi thay xong chất âm có cải thiện đôi chút.
    Bác cho hỏi phương án nào trong 2 phương án sau khả thi hơn:
    1. Làm cái buffer đèn cho nó có tí mùi đèn. Hiện tại e đang thử cách này và nghe phê hơn khá nhiều nó mộc mác và uyển chuyển hơn, nghe nhạc vàng phê hơn.
    2. Bỏ hết mạch khuếch đại bên trong, câu dây từ đầu từ, khuyếch đại băng đèn luôn.

14. ha van bon

- Chào bác chủ và các anh em, cho em hỏi: Nếu mod toàn bộ deck cassette "chạy mạch tube" thì lấy tín hiệu ra trực tiếp từ đầu từ vào thẳng đường in của mạch pre đèn rồi từ ngõ ra của pre nối thẳng vào đường out RCA của cassette thì có được không ạ. ( mạch pre có nguồn riêng ).

15. eng.tuananh

Đc bác ạ! Nhưng bác phải tính đến gain của cái mạch của pre của b có đủ hay ko? E đang nghiên cứu theo hướng này mà chưa thấy bác chủ bày cách :D

16. ha van bon

Em định lấy con deck Victor KD-05 ra "mod nặng" kiểu tube xem thế nào, có gì em nhờ bác chủ, bác eng.tuananh và các anh em chỉ giúp nhé!

17. eng.tuananh

Làm tới đi bác! Em với b giống nhau, đều là deck răng vổ, cổ như nhau :D

18. giahuy

giahuy Shop

Dear các Bác đang muốn mod cassette Tube
    Để nghe đặc chất âm đèn , các bác lấy tín hiệu đầu từ vào thẳng mạch Pre đèn ( mạch của pre đèn dùng cho cassette em đã trình bày ở trên )
    Tín hiệu ra sẽ đi thẳng vào amply luôn , có nghĩa là by pass tất cả mạch Dolby khuyếch đại trong máy
    Như vậy cũng có nghĩa là cassette của các bác sau khi mod chi nghe mà không thu được nếu là cassette loại 2 đầu từ , còn loại 3 đầu từ thì không ảnh hưởng ngoạui trừ các chúc năng calibrate ...
    Lưu ý mạch pre đèn dành cho cassette là đặc biệt do có phần equalizer 120 us và 70 us để tái tạo lại âm thanh đúng tươớc khi thu lên băng , nếu các bác dùng các loại pre đèn thông thường (flat pre amply) thì không được nhé tiếng sẽ chói gắt

19. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Bác Giahuy có mạch pre dành chop cassette nào dùng đèn EF86 không? 12AX7 loại tốt em không có.

20. eng.tuananh

Bác giahuy nhòm xem em chép lại có sai gì ko để e order linh kiện - thi công. :D
    Cái sêma của b e nhòm nó không quen

Attached Files:

21. giahuy

giahuy Shop

Bác vẽ lại rất rõ ràng chiến đi bác , chỉ có đèn cuối 12 AT7 , tùy vào gain của amply bác có thể điểu chỉnh điện trở Anod -> 100 K và điện trở thoát catod ( phân cực) tùy vào độ khuyếch đại bác có được ổ tầng trước để tránh làm méo tiếng ( thông số trên bản vẽ của em là dành cho 12 AX7)

22. eng.tuananh

Bác cho em hỏi chút:
    1. Theo sơ đồ trên thì 2 vị trí mũi tên dùng để chuyển mạch để sử dụng băng normal và CrO2 (metal) phải không bác?. Nếu muốn nghe normal thì để on phần normal và off phần CrO2 và ngược lại phải không?
    2. Biến trở 250K để chỉnh gain cho tầng sau cùng có cần thiết không? Bỏ đi có được ko nếu 2 nửa bóng của các đèn 12Ax7 cân nhau.
    Cám ơn bác!

Attached Files:

23. giahuy

giahuy Shop

Dear bác Eng.
    Chuyen mach cho 120 us(normal) là luôn đóng nếu dùng băng cro2 thì đóng mạch 70 us ( không cần ngắt mạch 120 us) 2 biến trở không cần thiết nếu các đèn cân nhau
    Thân

24. eng.tuananh

Cám ơn bác! Em hỏi tiếp:
    1. Trở lưới vào của đèn 12AX7 và 12AT7 là 10M thì có quá cao ko? Bình thường giá trị này <=1M
    2. Thay vì điều chỉnh gain của đèn 12AT7 bằng trở tải 220k thì có thể giảm giá trị trở đầu vào (10M) thì có được ko?
    3. B+ của em max được 260V, vậy cần phải hạ 2 giá trị trở 27K và 82K? Và tại sao tại đèn 12AT7 ko có tụ lọc sau khi giảm áp qua trở 82K?
    4. Các tụ pi giữa 2 tầng đầu rất quan trọng, quyết định đến chất âm của mạch, theo bác thì nên chơi loại nào để cho ra chất âm mộc mạc và gần gũi nhất
    :D

25. giahuy

giahuy Shop

1. trở lưới 12 AX7 10 M vì ở đây có mạch hồi tiếp (EQ) do đó cần tổng trở đầu vào lớn để khòi ảnh hưởng đến mạch EQ , trở lưới 12 AT7 là 1 M ( theo 351) không phải 10 M ( em sorry lúc coi mạch của bác vẽ không để ý đến trị số)
    2. Không có tác dụng , bác phải giảm trở tải và trở phân cực thì có tác dụng còn thay đổi trở lưới thì rất ít tác dụng
    3. Bác hạ 2 giá trị , hay giữ nguyên cũng được vì đối với Tube sai lệch vài chục V cũng không nghiêm trọng lắm bác có thể thay đổi và đo tại anod được khoảng 90V-100 V là OK
    4. có 2 loại tu ; các tụ liên lạc (1000 pF) ác sư dụng tụ dầu (oil cap ) sử dụng vitamin , K42 là OK
    Tụ trong mạch EQ hay nhất là tụ mica , chí ít cũng kẹp // 1 tụ mica 100pF với 100pF tụ film ( không dùng tụ sứ)
    chúc bác thành công

Share This Page

Loading...