Nâng cấp phân tần để loa hát hay hơn

Discussion in 'Loa' started by vvxuan, 1/12/16.

1. luoc chu

luoc chu Approved Member

Hay quá Cảm Ơn bạn đã chia sẻ Bạn cho thông số cụ thể của tụ và cuộn cảm tùng loa để mọi nguòi cùng chải nghiệm .

2. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Chào bác vvxuan và các bác, e có cặp loa 3way hôm vừa rồi nó tịt loa Mid, tháo ra thì thấy mạch in bị cháy, em vẽ lại sơ đồ để làm lại bảng mạch in khác thì thấy mạch nó như thế này:

Em vẽ đúng như bảng mạch đấu dây thực tế nhưng khi phân tích mạch thì thấy nó có gì đó sai sai về mạch loa Mid và loa Tweeter ???

Em cần làm 2 bảng mạch như thế này:

Bác nào ở Hà Nội nhận làm thì cho em xin địa chỉ và số đt nhé.
    Cảm ơn các bác đã đọc tin.

Satuki likes this.
  3. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Về nguyên lý mạch của bác không có gì sai. Và cặp loa này làm phân tần như thế cũng khá "tử tế" :D.
    Còn vấn đề nghe hay, phù hợp với các loa con chưa thì em chịu, phải kiểm tra cụ thể.
    Bác ở Hà Nội có thể bê qua nhà em, để nghiên cứu. Em khoái những loại loa mới, để xem hãng nó làm phân tần thế nào?

4. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Em thắc mắc là tại sao nó lại lắp con tụ 3,3uF cho đường loa MF và tụ 6uF cho đường loa HF? Và loa MF nó đấu ngược cực (cực + xuống mát chung) trong khi đó loa LF và HF thì đều đấu cực - xuống mát chung?

5. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Bác vào đây xem https://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/ApcSpeakerCrossover/

Trong mục Crossover type có lựa chọn cho cắt bậc 2 hay cắt bậc 3 theo kiểu đảo cực củ mid (reverse polarity), do củ mid lúc này bị lệch pha 180 độ nên đảo lại cực cho đúng. Cắt bậc 1 thường lệch pha 90 độ. Thiết kế phân tần và thiết kế thùng loa mệt mỏi nhất là làm cho các củ đồng pha với nhau.

6. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Cảm ơn bác.

7. Zorro

Zorro Advanced Member

Em đoán chắc họ in bị sai bác ạh, điện dung 2 tụ này đổi lại cho nhau mới đúng.

8. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Củ Mid coi như phân tần bậc 1, vì cuộn cảm cắt dải cao còn tụ cắt phần bass, nên nó đấu tụ 3 uf thì cũng chỉ cắt khoảng 2-3khz. Còn củ trebl cắt bậc 2, tuy nó qua tụ 6uf, nhưng lại có cuộn cảm dập tiếp phần bass xuống mass nên điểm cắt có thể ở khoảng 5-6khz. như vậy là vẫn hợp lý. Còn việc đấu ngược âm dương thì thông thường theo nguyên lý dòng điện qua tụ sẽ đổi pha, nên nếu qua một tụ thì phải đấu ngược âm dương của cọc loa. Cũng có trường hợp khác mà em ko lý giải được, hoặc là em không để ý. Vì sau khi đo riêng từng củ để cắt tần cho vừa, em lại đấu luôn cả hai loa qua bộ phân tần và đo. Nếu đồng pha thì tại điểm cắt dải tần sẽ được nâng lên, còn trường hợp ngược pha thì nó lại tụt xuống thành cái hõm-em chỉ cần đảo đầu cực loa trebl là ok. Nên em cũng không ngồi phân tích xem sao nó lại lúc ngược lúc xuôi :lol:

9. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Củ Mid là mạch cộng hưởng nối tiếp đấy bác khi Zc= ZL xảy ra hiện tượng công hưởng mạch được xem nối tắt rồi. Cho nên ăn bớt cũng không ổn chút nào, để làm phần mạch lọc cho loa trung tối thiểu người ta dùng một mạch lọc thông cao kết hợp một mạch lọc thông thấp đảm bảo độ bằng phẳng của bộ lọc tốt hơn.

Attached Files:

10. vvxuan

vvxuan Advanced Member

trong trường hợp nào thì ZC=ZL bác nhỉ? em dốt lý thuyết lắm.

11. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Hi hi lúc đầu tháo ra xem em cũng nghĩ như bác, nhưng trên bo mạch nó lắp đúng như thế ạ. tụ 6uF to hơn 3,3uF, cả 2 thùng loa đều thế, nó là Altec Lansing 95 ạ.

12. truong_tran_van

khi 2*pi*f*L = 1/2*pi*f*C cái này trong Vật lý phổ thông có công thức đấy

Attached Files:

13. truong_tran_van

Em tạm mô phỏng mạch này. Không có phần mềm chuyên dụng nên không chính xác lắm. Nhưng nhìn cái phân tần này không ưa mắt lắm

Attached Files:

14. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

E thấy hãng nó quảng cáo thế này ạ:

15. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Re: Làm mới phân tần cho loa cũ

Em phân tần loa trung nó như thế này mà, đâu có nhọn như mô phỏng của bác nhỉ?

16. truong_tran_van

Mô phỏng mạch lọc chứ có mô phỏng loa đâu bác, em chụp cả hình mạch điện rồi đó thôi. Quan điểm của bác thế nào thì em không biết nhưng khảo sát hàng nghìn bộ phân tần không thấy ai dùng mạch lọc đó để làm cho loa mid cả. Mạch này người ta thường áp dụng cho các trường hợp các điểm trên đặc tuyến bị gồ lên trên 3dB người ta thường gọi là mạch lọc Notch gồm C6 L5 R6

17. truong_tran_van

Mô phỏng mạch lọc chứ có mô phỏng loa đâu bác, em chụp cả hình mạch điện rồi đó thôi. Quan điểm của bác thế nào thì em không biết nhưng khảo sát hàng nghìn bộ phân tần không thấy ai dùng mạch lọc đó để làm cho loa mid cả. Mạch này người ta thường áp dụng cho các trường hợp các điểm trên đặc tuyến bị gồ lên trên 3dB người ta thường gọi là mạch lọc Notch gồm C6 L5 R6

Attached Files:

ThanhVNS likes this.
  18. ket200990

ket200990 Advanced Member

Đa số loa cũ phần tần không đáp ứng được do tụ hết dầu, bị ô xi hóa, nên nâng cấp phần tần giúp loa cải thiện cả 3 giải

19. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Hôm nào em chạy xuống dưới chợ Trời thì qua anh khám hộ đôi Living Audio nhé. Anh nghe dạo này thấy tiếng hơi đần, thiếu dải cao.

tran minh phuong likes this.
  20. quangtuong

quangtuong Advanced Member

Em có cặp mordaund short MS5.50 .mà ở xa bác quá . có cần gở củ loa gửi cho bác không nhỉ ? Hay bác làm phân tần giống con ms 5.50i kia cho em ?

21. trieuducphu

trieuducphu Approved Member

Hic mình không biết gì về điện nên không biết comment thế nào. Chưa bao giờ đc nghe nhạc đúng nghĩa. Mà chỉ hành hạ tai bằng mấy thứ ù ù, tu tu, ting ting... từ mấy cái microlap cũ hỏng. Lâu lâu ngồi oto các bác nghe nhạc bolero mà thấy có trống bủm bùm bum ở dưới đít, tiếng ting tích ở bên tai, tiếng chịch chịch trước mặt kiểu như 5.1 ấy. Cũng thing thích. Đâm ra bắt đầu chán nghe nhạc vì xem giá máy nghe nhạc gia đình thì thật không ưa nổi cái giá. 1 năm nhịn ăn nhịn... cũng không chắc mua nổi cặp lua thì làm sao dám mơ.
    Ôi lại spam nữa rồi!

22. anhquocland

anhquocland Advanced Member

Cảm ơn bác Xuân đã xử lý cho em bộ phân tần mới. Đến giờ em vẫn rất ưng. Sorry bác vì chưa ngồi làm 1 bài đánh giá sâu sắc để gửi lên diễn đàn được.

23. quangtuong

Bác chủ loa vào cho ae ít cảm nhận đi ạ ? Em đang định mod cái phân tần cho cặp MS 5.50

24. quangtuong

Phân tần của bác là của loa nào vậy ạ ?

25. q_acoustic

q_acoustic Approved Member

Cặp của bác anhquocland là cặp ms 50i mà bác Xuân đã nói đến bác quangtuong ạ. Em đã từng được cảm nhận lúc trước và sau khi làm phân tần. Chất lượng cải thiện lên 30 đến 25%.
    Bác quangtuong có cặp ms 5.50 3 đường tiếng, bác xem qua xem sao. Không hiểu tại sao phân tần con ms lại làm hẻo đến vậy.

quangtuong likes this.

Share This Page

Loading...