Nghe nhạc bằng cảm xúc hay nghe nhạc bởi phong trào?

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by tranluong, 16/9/15.

1. tranluong

tranluong Advanced Member

Có những người nghe nhạc theo cảm xúc thực sự, nghe những bài hát mà họ yêu thích, nghe những giọng ca mà họ mếm mộ... nhưng có nhưng người thì nghe theo phong trào thấy anh A nghe dòng này mình cũng mua dòng này, thấy ông B nghe dòng kia mình cũng nghe dòng kia. Và nhạc việt thì cứ phải là tiếng hát hải ngoại mặc dù có những giọng hát nghe chẳng thất có tí cảm xúc nào (cũng có thể em thấy k hay nhưng người khác thấy hay).
    Ngồi nghe mưa buồn buồn lan man tí các bác à :(

Tags:
  2. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Có thể lúc đầu chơi thì bắt đầu bằng phong trào, sau đó là tìm hướng đi thật sự cho mình bằng cảm xúc bản thân.

3. Quang Xuong

Quang Xuong Advanced Member

Câu hỏi tưởng dễ mà lại hoá khó. Bây giờ mình cũng chẳ biết là mình nghe nhạc bằng gì nữa. Lúc thì theo phong trào, lúc lại theo cảm xúc

4. tranluong

E biết câu hỏi này hơi có "đụng chạm" đến nhiều bác, nhưng em nghĩ là cần thiết cho nhiều bác đi sau.
    Thấy nhiều người "chạy" theo phong trào quá, vừa tốn kém, lãng phí tiền bạc lại vừa mất thời gian. E thấy nhiều bác thấy người ta có cái đầu băng cối mình cũng mua cái, người ta có cái đầu đĩa than mình cũng mua cái rồi cả năm chẳng ngó ngàng đến và gọi là "sưu tầm"... , rồi loa to, loa nhỏ, rồi nhạc nước ngoài các kiểu...
    Em nông cạn, sai chỗ nào nhờ các bác dơ cao đánh khẽ nhé.

5. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Sự chơi mà bác! Dù gì thì các thiết bị nó chơi nhạc để phục vụ mình, mà gu nghe thì mỗi người mỗi kiểu. Có người chỉ classic, có người chỉ Jazz, vocal... Nhưng em thấy 1 yếu tố là nghe mãi 1 thể loại thì cũng nhàm nên mới có kiểu đi nghe ké - chính cái sự nghe ké này làm lập trường của nhiều bác lung lay. Rồi....
    Nhưng tựu trung, cứ nghe vừa tai và làm mình thư giãn là được :D. Em comment lan man tí, cũng tại "trời nắng" quá

6. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Tranluong ko nông cạn đâu ! cái đoạn tô đỏ đó đúng đấy , :lol: ,lúc xưa mình cũng y hệt vậy và hiện nay ở chổ mình cũng có những ae cũng y chang vậy .Nghĩa là có tiền rồi mua,sắm nhiều ....nhiều món xong chẳng có nghe ,đôi lúc 10 ngày nửa tháng mới mở 1 lần ,sau chán kêu bán ........lổ :lol:

7. litono

litono Advanced Member

Thường thì "phú quý sinh lễ nghĩa", có tiền mới theo phong trào được, theo phong trào cũng có cái thú là được học hỏi, trãi nghiệm, sở hữu được nhiều hàng gấu và cũng được .... làm chuột bạch cho những người đi sau :mrgreen:

8. tranluong

Thực nghĩa của topic không bó hẹp ở điểm mua sắm trang thiết bị các bác à.
    Nghe nhạc thì cứ phải hải ngoại (có nhiều giọng hát em nghe cảm thấy có ra cái gì đâu mà các nhiều bác khen đáo để, cũng có thể là gu nghe của em nó khác, nhưng có những ca sỹ khi họ còn ở hải ngoại thì khen nức nở tái tê, họ về VN rồi có ai nhắc tới nữa đâu).
    Rồi thì đĩa tây, đĩa tàu em nghe như vịt nghe sấm, có biết họ hát gì đâu (hồi còn sinh viên em cũng thích Rock, Pop lắm, nhưng để thưởng thức được một bài hát đúng nghĩa mất rất nhiều thời gian, tìm được lời bài hát, rồi vừa nghe vừa dịch cho đến khi thuộc cả lời ..., nghe cái giai điệu, nghe phần âm nhạc, phần chất giọng... thì nghe được mấy lần???
    Rồi cách đây vài năm, "phong trào" lên cao lắm, giờ "phong trào" xuống thảm ghê....
    Không biết là do đam mê - "cảm xúc" xuống hay "phong trào" xuống ???
    Nói lung tung mong các bác lượng thứ!

9. litono

litono Advanced Member

Thật ra thì cụ nói không sai, tuy nhiên cũng tùy gu từng người, có người thích nhạc sến, có người thích nhạc dân ca, cải lương, có người thích nhạc trẻ, nhạc ngoại, v.v... thôi thì rất nhiều loại nên cũng khó nói. Còn về ca sĩ hải ngoại thì nói chung nó chỉ là hoài cảm tuy nhiên cũng không thể phủ nhận rằng giọng hát của các ca sĩ xưa mỗi người đều có cái đặc trưng riêng khi nghe là nhận ra ngay chứ không có na ná như các ca sĩ thời nay. Còn về phong trào thì lúc đầu cái gì mới nó cũng cảm thấy háo hức, sau 1 thời gian độ nhiệt huyết sẽ giảm và mình sẽ quay lại nghe cho chính mình là nhiều hơn :)

10. tranluong

Đoạn bôi đỏ Chính là ý em đấy ạ. Những gì còn lại chính là cảm xúc và đam mê thực sự phải không bác.

11. caoan

caoan Advanced Member

Đợi đến khi nghe nhạc bằng cảm xúc đam mê thì nhiều bác cũng mất ối tiền rồi.... :mrgreen:

12. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Câu hỏi của bác tranluong rất hay, em cũng xin lan man thêm mấy câu.
    Em cũng chẳng biết nghe nhạc từ thời nào nữa, chắc từ khi còn bé nghe theo ông cụ thân sinh, nhà em cũng chả ai làm nghệ thuật gì, đam mê cũng chả phải. Em nhớ ngày trước nghe ké của ông cụ LP AKAI, loa gì không biết, quãng 1980s toàn nhạc vàng mà toàn nghe lén. Sau đấy LP bị bỏ rơi, thậm chí... sợi còn bị cắt chuyển sang làm mành mành, mọi người chuyển sang nghe tape, bắt đầu du nhập nhạc pop từ các bác đi Đức, Tiệp... đến 1990s bắt đầu có CD, tape vẫn tồn tại nhưng teo tóp dần.
    Thời em vào đại học mải mê học hành, chinh chiến yêu đương quên cả nghe nhạc. Ra trường đi làm, cưới vợ, mãi mới có điều kiện mua được cái CDP Sony (giờ chết mắt nhưng em vẫn giữ làm kỷ niệm) và nghe nhạc trở lại. Dòng nhạc em nghe vẫn ảnh hưởng bởi cái "ngày xưa": nhạc Việt trữ tình (không phân biệt hải ngoại hay trong nước nhưng không phải là nhạc đỏ), pop, rock ballad và thỉnh thoảng nhạc thính phòng. Nhạc mới em cũng có cập nhật nhưng không nhiều. Em cũng thử nghe jazz hay một số dòng nhạc mà các "audiophile" hay nghe tại một số buổi giao lưu nhưng thấy không hợp.
    Không biết bác tranluong thế nào chứ đúng là nghe nhạc phải có cảm xúc, cùng một bài nhạc có khi nghe như đấm vào tai nhưng có khi nghe đi nghe lại không chán. Cuộc sống cơm áo gạo tiền, con cái học hành, nhiều lúc chả có thời gian bật giàn máy lên nữa. Thôi thì hi vọng lúc nào được nghe nhạc là được nghe cái gì mình hiểu, cái gì mình thích là được.

13. tranluong

......... có người mất ối tiền mà cảm xúc và đam mê cũng chẳng có ấy chứ bác :lol: :lol:

14. tuan79khuongha

tuan79khuongha Advanced Member

Theo em nghĩ; Nếu ta đầu tư một bộ dàn khoảng 30 triệu (được phối ghép tốt), trong điều kiện kinh tế thoải mái, ta dễ dàng có được cảm xúc, có được những giây phút thư giãn tuyệt vời khi nghe nhạc. Một ngày nào đó, ta bỗng cảm thấy mình thật nhỏ bé trong thế giới audio, và quyết định sẽ bỏ hơn một trăm triệu để nâng cấp hệ thống, trong khi tài chính thì phải cố gắng hết cỡ. Ta hi vọng hệ thống mới sẽ hay hơn nhiều lần, nhưng điều đó không hề đơn giản. Ta đau đầu thay đổi nguồn phát, dây tín hiệu, dây loa, mua thêm lọc nguồn, biến thế cách ly. Mải loay hoay mà ta dần đánh mất đi sự tự nhiên, nét thư thái khi ngồi nghe nhạc
    Đây là những lời trân thành của em, có gì không phải mong các bác nhẹ tay nhé

15. Pointed

Pointed Advanced Member

Theo em thì cảm xúc là trải nghiệm của một cá nhân, còn phong trào (cũng còn tuỳ theo cách hiểu của các bác là gì nữa nhưng) dù sao nó cũng là trải nghiệm của nhiều cá nhân cộng với kiến thức xã hội theo một tỷ lệ nhất định nào đó. Người nghe cần có thái độ trân trọng, khách quan với cả hai và có sự suy xét tỉnh táo, chọn lọc để tìm ra cái mình thích, cái mình cần phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh của cá nhân vào thời điểm/giai đoạn nhất định( vì cảm xúc và phong trào nó cũng không phải là cái bất biến, nó cũng thay đổi).

Cá nhân em luôn tin tưởng vào cảm xúc của mình nhưng quan trọng hơn là em cũng rất muốn có sự hiểu biết mở rộng bằng cách lắng nghe "phong trào" đặt ra những câu hỏi vì sao để hiểu thêm được(nếu có thể) cái mà người ta nói đến trong phong trào trong khi mình còn chưa biết, chưa hiểu được.

Vài suy nghĩ với các bác, chúc các bác vui vẻ vs thú vui nghe, thưởng thức âm nhạc :)

16. nhatduong

nhatduong Advanced Member

Riêng em thì đã có một thời gian cũng chạy theo phong trào (không nói về thiết bị phụ kiện loa amply...), vì tới nhà bác nào ít nhiều cũng có vài cãi ci đi nhạc tây, tàu... mang ra để tét bộ dàn rồi ngồi bình loạn nhưng em nghe chả có cảm xúc gì ráo. Qua thời gian cũng tìm mua và mượn cho bằng được vài cái mang về cố gắng nghe trải nghiệm từ từ tại nhà xem nó hay ntn, nhét mãi vào đầu to nhỏ nhanh chậm đủ kiểu qua nhiều ngày cũng không vào nổi, sau đó bỏ xó không bao giờ đụng tới nữa. Ngồi tự ngẫm chắc trình nghe của mình chỉ tới đó. :( :(
    Thế là lại quay về những album quen thuộc tuy chất âm không quá nổi trội nhưng lại rất thích, chắc đó là cảm xúc thật của mình. :p

17. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Chúc mừng bác đã tìm ra con đường chân lý. Có những CD nghe ca ngợi quá mà đôi khi ta nghe...hổng thấy gì hết thì nên tránh xa vậy. Rất nhiều người chơi cho người khác ...thấy thôi, chứ hổng có cảm thụ gì, thiệt là đau lòng....

18. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Phong trào bi giờ là Lossless, dám hỏi bác có theo phong trào này chưa zậy?? Mình thì theo hổng nổi vì nghe...chưa tới, đành vọc vạch mấy băng cát sét thoi.

19. nghoanglong

nghoanglong Advanced Member

Bây giờ em mới biết có phong trào này 8)

20. hoabinh1957

hoabinh1957 Advanced Member

Mình lúc nào cũng thích nghe nhạc bằng cảm xúc. Và những cảm xúc ấy đã đưa mình đến những không gian dễ chịu nhất.

21. Exciter_la

Exciter_la Advanced Member

Cảm xúc là bản năng, các bác thích gì thì cứ chiến thôi, cần gì phải lăn tăn hoặc áp đặt suy nghĩ mình cho người khác. Em thấy thật vớ vẩn.

Còn nghe một cách nghiêm túc và tìm hiểu âm nhạc là câu chuyện khác. Không dễ, cần thời gian trải nghiệm và thẩm thấu. Thêm vào đó là sự cởi mở hấp thụ các tinh hoa nghệ thuật. Các bác chịu khó đọc thêm, học thêm nhạc. Lúc này cảm thụ âm nhạc của bác sẽ rất khác. Cảm xúc cũng sẽ thay đổi nhiều.

So sánh giữa chơi âm thanh và tìm hiểu cảm thụ âm nhạc lại càng vớ vẩn tập 2.

22. hoabinh1957

Chủ đề đang mở nên nghe nhạc bằng gì, thì các thành viên nêu suy nghĩ chân thật của mình thôi bác. Đây là diễn đàn, đâu có gì áp đặt cho người nào đâu bác.

23. neville

neville Advanced Member

Phong trào thì chẳng phải nhưng em thấy nhiều người cứ thích mang mấy đĩa thuốc, bài thuốc ra để thử loa, ampli nhưng món nghe nhiều nhất, hay nghe nhất lại là nhạc...vàng

24. DũngAudio

DũngAudio Advanced Members

:D các bác nên phân tách rõ ràng hơn một chút . Nghe nhạc ( music) hay nghe âm thanh ( audio)
    ** 2 người chưa hiểu rõ hết tính chất này thì cãi nhau đến chết !
    ** nghe nhạc , em nghe từ cái ...lon bia ( bluetooth) thấy cũng hay , những bài hát quen thuộc , đã đi sâu vào tâm khảm ... còn nhạc lạ tây tàu thấy không hay và bực bội :mrgreen:
    ** Nghe nhạc trên dàn máy cao cấp thì có nhiều cảm giác ...Fê hơn vì âm thanh to bự , gần gũi và đỡ ồn hơn nhiều ... Nếu nghe nhạc quen thuộc thì cảm giác thăng hoa , chơi vơi về dĩ vãng ( ...Cua hụt bạn ...con bồ nhí :? ) - Nghe nhạc mì ăn liền cảm thấy khó chịu - nghe nhạc tây Audiophile cảm thấy đã dã , âm thanh đâu ra đó , rõ ràng con bê thui **
    ** Nghe nhạc trên dàn hi end ( đắt tiền , setup cầu kì và thật hợp lí !) : nbghe nhạc quen thuộc thì hết hồn đến vãi ...đ , nổi gai ốc - he he - nghe nhạc lạ tây tàu bình thường thấy khó chịu vì ghi âm dở - nghe nhạc Tây audiophile thì tía má ơi !, ông tây bà đầm lượn lờ trước mặt , hít hà , than thở sát rạt , mấy ông mê audio chỉ có chết . mấy ông mê nhạc thì khen ngợi bóng gió giao lưu rồi ...thôi! ( Mẹ! cái thằng ...điên , đầu tư cả đống tiền chỉ để nghe tiếng hít hà , rột rẹt :x )

** Âm nhạc nó làm cho ta xao xuyến khi nghe các giai điệu quen thuộc , các bài hát đã đi vào lòng người , tâm trạng và hoàn cảnh hợp lí thì bài hát tự nhiên thấy rất hay ...
    ** Âm thanh tốt nó làm cho các bản nhạc kia gần gũi ta hơn , các bản nhạc lạ hoắc cũng làm cho ta thấy thích thú hơn ... và sau đó tìm hiểu vì sau có bài nhạc hay như vậy ... và bắt đầu bước đường mua máy audio về chơi , bắt đầu con đường đau khổ he he

25. hoabinh1957

Đúng, ý kiến bác Dũng là người đam mê âm nhạc có khác. Mình đồng ý nghe nhạc có cảm xúc cộng với dàn âm thanh hay, bài hát hay sẽ nâng ta lên
    trong không gian rất kỳ diệu, giúp ta thấy thêm yêu cuộc đời ,tình yêu và ... càng thêm yêu âm nhạc.

Share This Page

Loading...