Nghe nhạc: chọn dây Opt hay Coaxial

Discussion in 'Phụ kiện' started by passion, 13/8/10.

1. passion

passion Advanced Member

Các bác tư vấn giúp em, em chuyển tín hiệu từ CD ra DAC, thì chọn dây nào, optical hay coaxial, trong cùng 1 mức giá như nhau (600k). Dây optical thì e biết là dùng dây tốt tốt là đc theo nguyên lý cấu tạo của nó. Nhưng em đọc đâu đó, thấy bảo coaxial nghe nhạc thì ok hơn.
    Các bác giúp em, tks các bác

Tags:
  2. uydo

uydo Advanced Member

mình đang chơi, 1 sợi optical, 1 sợi coaxial trên cả 2 amply digital và sò, kết quả: chọn optical.

Thiết bị:
    - Cơ Audio California lab
    - Audio alchemy DAC

1 cái rất quan trọng,cái này mình nghe 1 cao thủ âm thanh chia xẻ, thông thường bộ dàn dưới 2,000USD thường bị chói/chua ở dải cao, nên coaxial thường được tin dùng do "trầm ấm hơn". mình dùng optical, tiếng rất trong và chi tiết, chẳng lo sợ nhiễu hay thất thoát tín hiệu.

Thân ái !

3. Супер

Супер Advanced Member

Nếu thích đi đường vòng thì chơi Optical , còn thích đường thẳng thì cứ coaxial mà chơi ạ :mrgreen:

4. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Em cũng giống bác Xi nép :D . Ngày xưa em cũng mua sợi optical cắm từ đầu DVD vào Amp cho nó pro nhung nghe chán òm, sau lại phải làm sợi Coaxial cắm thay vào thì nghe tiếng khác hẳn. Đây cũng chỉ là kinh nghiệm thực tế của em thôi, bác cứ tham khảo các bác nhà mình nữa nhé. Chúc các bác cuối tuần vui vẻ :D

5. passion

passion Advanced Member

Bác có thể giải thích rõ hơn cho em được ko ạ, ko em hoang mang quá :|

6. uydo

uydo Advanced Member

Chất âm cuối cùng thì sao bác ơi !

@bác chủ topic, bác có thể tham khảo thêm ở đây, cái lợi nhất của optical là không bị nhiểu trên đường truyền dẫn, còn anh coaxial thì rất dễ bị ảnh hưởng bởi dây power, dây loa, dây interconnect..

Mời bác tham khảo:
    http://www.audioholics.com/educatio...stions/optical-vs-coaxial-digital-connections

7. AudioSonHa

AudioSonHa Shop

Theo em coaxial dãy trầm tốt hơn !

8. anhbayxi

anhbayxi Advanced Member

Đúng y trường hợp của em đã nói ở trên luôn :D

9. uydo

uydo Advanced Member

Kính 2 bác, dãy trầm cũng như thế, chỉ có "ấm" hơn thôi do dãy cao thì bớt chi tiết, dãy mid thì hơi dính.

10. Супер

Супер Advanced Member

Em không dám bình loạn,em chỉ nêu bản chất vấn đề thôi .
    Đôi khi nhiều anh thích đi đường vòng vì có nhiều "hoa thơm cỏ lạ" mà :lol:

11. ngocdiennhan

ngocdiennhan Advanced Member

bộ dàn trên 2000$ em chưa dùng nên k biết coaxial hay optical hơn nhưng bộ dưới 2000$ thì đúng là coaxial hơn ạ,optical nghe rời rạc lắm ạ

12. uydo

uydo Advanced Member

Hôm qua, bực mình vụ coaxial hay optical, mình làm 1 sợ AES EBU (digital balance), cổng cắm như micro, và sau khi chạy rà thử 6 tiếng tối hôm qua, mình đã quyết định gỡ bỏ hết cáp optical & coaxial.

đến thời điểm này, có thể xác định là cổng digital balance (AES/EBU) là hay nhất.

và giá thì phải nói là ...rất rẻ

13. phuongthu

phuongthu Advanced Member

Em cũng đang dùng đường AES/EBU này không coaxial hay optical gì nên Em k bàn được trong topic này hi hì...Còn giá rất rẻ thì phải xét lại, xài loại dây gì ???

14. longauto

longauto Advanced Member

1. Dây opt sẽ truyền dữ liệu chính xác hơn, có thế nào thì truyền thế
    2. Dây Coax do can nhiễu, thất thoát mà nói ra chắc hết quyển sách. Kết quả là tín hiệu bị méo đi đôi chút so với tín hiệu gốc. Điều này có thể làm âm thanh ra "hay hơn" hay "dở đi" tùy đôi tai. Cái này phải thử nhiều mới biết được ợ

Theo em, mục này thì do tinh thần của sự trung thực (fidelity trong từ hi-fi) bác dùng dây opt :D

15. thangqm

thangqm Advanced Member

Em chỉ biết dây Optical thì phải thêm 2 lần convert, 1 lần từ điện => quang, truyền đi rồi convert ngược lại từ quang => điện. Nếu nói nó hay hơn thì cũng khó có căn cứ, chưa kể cái thiết bị convert kia nó làm có chuẩn không nữa :lol:

16. uydo

uydo Advanced Member

Convert digital-analog hay ngược lại thì có khác biệt, nhưng didital to digital (bit to bit) thì sẽ là 99,9999%, gần như là không có sai số

Cái này là chuyên môn của mình, mạng và viễn thông !

@Bac Phuongthu, mình ra pro sound, đặt 1 sợ dây của Đức + 2 đầu giắc, tất cả hết 100K, ngon-bổ-rẻ

17. sonpk

sonpk Advanced Member

Vâng em cũng có học qua một số môn học về điều này khi còn ở nhà truờng, đó là lý thuyết , là bit perfect, nhưng để đạt được điều này thì lại là cả 1 vấn đề lớn liên quan. Cái rất tác động đến việc xuất - và nhận tín hiệu digital là bộ clock ở 2 đầu xuất - nhận.

18. uydo

uydo Advanced Member

Hì hì, clock chỉ ảnh hưởng đến việc truyền tính hiệu digital ở cả 2 đầu xuất nhận, cả coaxial & fiber & AES DBU đều bị ảnh hưởng. Trong đó tín hiệu truyền trên coaxial dễ bị sai lệch do nhiễu nhất. truyền dễn Optical thì do phụ thuộc chất lượng sợi quang học.

Còn trong việc convert digital-to-digital nội tại của CD transport/DAC, thì clock hoàn toàn không can thiệp vào.

Các bác ơi, sẵn tiện cho hỏi luôn là tại sao trong âm thanh Sân khấu hay Professional, họ toàn dùng kết nối AES DBU hay XLR ?

19. phuongthu

Em hiện có 5 sợi Digital AES/EBU 110ohm khác hãng, thì chất âm 5 sợi đều khác nhau đấy Bác, bởi zậy khổ lắm, về nguyên tắc thì tín hiệu truyền trên AES/EBU 110ohm là tốt ... , mặc dù các hãng đều bảo dây của hãng mình là bit perfect thế mà âm thanh thì đều khác nhau thích nghe sợi nào tùy tai thôi...Nếu mà không khác nhau mua sợi dây AES/EBU 110ohm dùng cho Micro hát kok dùng có phải rẻ hơn k ???

20. uydo

uydo Advanced Member

Bác Phuongthu

trong 5 sợi digital balance của bác, sợi rẻ tiền nhất là bi nhiêu vậy ? hôm trước dạo 1 vòng Huỳnh Thúc Kháng, rẻ nhất là ..290USD, mình cũng choáng, vì không biết âm thanh cải thiện thế nào (so với Optical), mà giá thì gấp 10+ lần.

Riêng sợi Karaoke DIY này, mình thấy hơn hẳn Coaxial & Optical, mà giá thì quá xứng đáng.

21. phuongthu

Dây AES/EBU của Em đồ lạc-son mừ zới lại Em mua đồ xài rùi mà xài tới 5-3 bận rùi nên nói giá vô chừng và rất bèo lém Bác,ở đây có sợi 1m giá sách 3.6k nè nhưng củ còn chưa tới 1/2 giá, mà Em xài sợi 7-8m nên mới dùng AES/EBU cho đở suy hao...đầu tư dây thì nói chung đừng tệ lắm thôi chứ chả nên đầu tư nhiều, xài đồ củ đở phải đóng học phí nhiều..
    http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... Ebu-sextet

22. hanoictech

hanoictech Approved Member

Hôm nay có 2 cụ cãi nhau chí chóe vấn đề này. Tóm lại, cắm bất ngờ ngớ ngẩn cho cả 2 cụ thưởng lãm cả 2 loại này thì chả cụ nào phân biệt nổi

23. Супер

Супер Advanced Member

Dây opt thì cũng bị ảnh hưởng do chất lượng truyền dẫn quang học của dây.
    Truyền dẫn quang học phức tạp và cũng bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố chứ không phải là toàn ưu điểm.Nếu bác nào từng DIY DAC thì sẽ biết, mua một cái cổng optical loại tốt thì đắt lắm chứ không rẻ.
    Trong âm thanh hội trường hay dùng chuẩn balance do cần phải truyền tín hiệu đi xa.
    AES/EBU không phải tên của connector mà là chuẩn Audio Digital.Nó có 2 ưu điểm chính là sử dụng tín hiệu balance nên ít bị nhiễu khi truyền xa, và có hỗ trợ tín hiệu 24/192.
    AES/EBU có thể dưới dạng pin out XLR hay DB25 trong các thiết bị hồi trường, phòng thu.

24. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

đâu có đâu bác . Chỉ trong các môi trường digital với các thiết bị cao cấp thôi. Còn đa phần là dùng jack balance XLR , trông thì giống nhau nhưng là các giao thức kết nối khác nhau.

25. k810i

k810i Advanced Member

Với tầm giá 600k thì em nghĩ kô có dây optical loại tốt rồi, nhưng với dây coaxial thì có thể dùng dây của Yarbo cũng ok rồi

Share This Page

Loading...