Nghe nhạc trữ tình của Thúy Nga , Asia thì loa nào hay hả các bác ?

Discussion in 'Loa' started by TiNgocuatoi, 17/5/17.

1. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Nhạc kiểu Thùy Dương, Don Hồ, Ngọc Huệ, Tran Thái Hòa thì loa kiểu nào hay hả các bác ?

Tags:
  2. thichtutu

thichtutu Approved Member

Theo em mỗi người có gu khác nhau,
    Hay với mức xèn đầu tư???

3. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Bác nghe Audio 2 kênh hay xem trên dàn 5.1 ạ ?

4. thanhhuynh1904

thanhhuynh1904 New Member

Bác định tìm tầm giá bao nhiêu, loa thì có nhiều hãng có thể đáp ứng dc nhu cầu của Bác

5. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Nghe nhạc Thúy nga của mấy bác trên hát thì theo em làm cặp loa Bose như 301 nghe là quá ngon rồi, lại hát được Karaoke nữa. Ngày xưa em nghe bằng dàn Sony home theater 5.1 thấy hay hơn nghe bằng mấy dàn máy đắt tiền bây giờ.

Last edited: 26/5/17
  6. TiNgocuatoi

Hehehe đại ka chắc tốn nhiều học phí lắm đây

7. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

có lẽ thế nên giọng có vẻ buồn.........:)

8. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Phải vui chứ bác, vì tai em nếu chỉ để nghe Thúy Nga thì dùng loa vi tính khá khá chút, kích "bass trep" lên rầm rầm cũng thấy dư nghe rồi, đâu có tốn tiền chi nhiều :).

Last edited: 27/5/17
  9. vinhnd1979

vinhnd1979 Advanced Member

Nói thế này thì hết thuốc roài.....!

10. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

bác thấy vừa tai mình là được rồi. đạt cảnh giới võ lâm mà kinh tế thì còn gì bằng

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Vậy phải coi lại bộ dàn đắt tiền bây giờ :)

12. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Theo cái sự nghe của em thì em thấy những bộ dàn khủng chưa hẳn nghe Thúy nga hay bằng Sony 5.1 đâu bác.

TRANDAIARC likes this.
  13. TRANDAIARC

Sony 5.1 nào mà khủng thế ? Bác làm em tò mò quá ạ.

TiNgocuatoi likes this.
  14. online11

online11 Advanced Member

Câu trả lời là: Loa nào nghe củng hay cả nên Bác cứ yên tâm mà mua.

Còn để nghe theo đúng sở thích thì do cách phối ghép của chủ nhân. Nên bác tự tìm hiểu mà lựa chọn nguồn phát, dây, ampli...để cho ra gu nghe của cá nhân Bác

TiNgocuatoi likes this.
  15. mucelago

mucelago Approved Member

Không nhất thiết phải loa nào, dòng nhạc trữ tình Thúy Nga, Asia theo kinh nghiệm nghe của em thì bác kết hợp với 1 Mixer thiết lập Equalizer parapol hình V là nghe sẽ hay. Nó không đòi hỏi nhiều về độ mộc của giọng hát hay nhạc cụ như các dòng nhạc nước ngoài.

DucMinh likes this.
  16. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Khủng gì đâu bác. Nhạc Thúy nga chủ yếu được thu trực tiếp trên sân khấu và phát hành đĩa dạng DVD nên về chất lượng âm thanh và chất lượng "phòng thu" không đến mức "khủng khiếp" như những dòng nhạc khác mà cần phải có dàn máy khủng để nó thể hiện. Nghe Thúy nga thì em lại thích nghe anh Ngọc Ngạn tung hứng đưa đẩy cùng với cô Kỳ Duyên hơn là nghe mấy anh ca sỹ hát mấy bài nhạc dance trên sân khấu, mà nghe trò chuyện thì đâu cần gì âm thanh phải khủng đâu bác.

Last edited: 6/6/17
    TRANDAIARC likes this.
  17. TRANDAIARC

Vâng, có lẽ nghe theo gu của Bác thì em nghĩ dàn bình thường cũng lột tả được gần hết rồi. Tuy nhiên theo cá nhân em, không phải tất cả các số Thúy Nga thu trực tiếp trên sân khấu mà phần lớn đều thu trong phòng, ca sĩ chỉ lên sân khấu hát nhép. Nhiều số (nhất là các số ngày xưa, từ khoảng 91, 92 trở về trước), chất lượng thu âm & phối khí rất hay, đủ để khi Bác thay tự 1 bộ dàn bình dân = 1 bộ dàn tương đối có thể cảm nhận được khá rõ.
    Thân.

18. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Chà, Thúy Nga còn mang tội hát nhép nữa sao bác, vậy là họ còn phụ lòng khán giả bỏ công đến sân khấu nghe nữa sao.
    Mà ý kiến của em cũng chỉ mang tính cá nhân thôi, vì phải tùy vào gu ghe và sở thích + với khả năng của mỗi người nữa chứ bác nhỉ.
    P/S: Bác hàng xóm nhà em cũng mới sắm bộ dàn tính ra có đến cả đống tiền, đêm khuya vợ chồng bác ấy "kích" lên nghe hát cải lương từ nguồn phát TV thấy cũng vui phết.

TRANDAIARC likes this.
  19. TRANDAIARC

Dạ Bác hiểu lầm ý em rồi, vụ hát nhép hay gì đó em không dám lạm bàn & cũng k có ý khen chê hay đả kích gì đâu, tuy rằng cái này nếu Bác xem Thúy Nga, hoặc cả Asia nhiều thì Bác cũng rõ, vì có 1 số chương trình, thậm chí ca sĩ không cầm micro luôn (nghĩa là họ tự khẳng định với khán giả là ca sĩ chỉ hát nhép, chứ không giấu giếm gì). Cái em quan trọng nhất vẫn là âm thanh có hay hay không thôi. Và riêng với chủ đề này, quan điểm cá nhân của em là nếu được thì cũng nên đầu tư 1 bộ dàn xứng đáng nếu thích & thường xuyên xem Thúy Nga qua DVD, HD, Bluray...Vì chất lượng nhạc họ làm rất ổn ạ.

20. mucelago

mucelago Approved Member

Thật ra cũng không hẳn hát nhép hoàn toàn, nhưng tất cả DVD được phát hành ra thị trường đều dùng bản thu từ studio chứ không thu âm trực tiếp ( chú ý chỗ này, Thúy Nga chỉ quảng cáo là thu hình trực tiếp mà thôi ).

Còn thu âm trực tiếp thì có 1 cuốn là PBN Live Concert : Divas In Las Vegas, cái đó thu trực tiếp thiệt luôn, nhưng chỉ có 1 số ca sĩ là hát hay thôi. Đặc biệt trong cuốn này nữ ca sĩ Như Quỳnh xuống phong độ thảm hại, hát sai lời, giọng bể tan nát khi song ca bài ruột với Tâm Đoan.

21. TiNgocuatoi

PBN 88 hat live

22. DucMinh

DucMinh Advanced Member

Nếu bác có ý kiến gì hay thì cố gắng thêm đôi nhời cho dễ hiểu, chứ bác buông một câu bâng quơ thế này làm em giật cả cái mình. Ý em muốn nói là nguồn âm đầu vào là rất quan trọng. Nếu nguồn âm tốt mà đưa vào dàn máy tốt thì sẽ càng hay, còn nếu nguồn âm dở mà bác dùng dàn máy khủng để “phóng đại” nó lên thì kinh khủng thật, còn thế nào là tốt là dở thì bác ráng nghe nhiều và tham khảo thêm ý kiến trên mạng dần dần sẽ vỡ ra thôi.

Em xin lấy một cái ví dụ “tượng hình” cho bác dễ hiểu nhé, có thể không đúng lắm nhưng đại loại thế này: ví dụ như đứng trước một cô gái không được đẹp cho lắm, kiểu như mặt rỗ, môi thâm, răng vẩu, và má đầy mụn... nhiệm vụ của bác là chụp hình cô gái đó. Nếu bác chỉ dùng máy điện thoại chụp hình cô ta ở độ phân dải vài trăm k.byte rồi phóng hình lên khổ 4x6 cm thì vẫn có thể ngắm được, nhưng nếu bác set-up một dàn máy cực khủng để chụp sắc nét cô ta ở từng góc cạnh với độ phân dải “khủng” sau đó bác phóng hình lên to như cái tấm Pano quảng cáo để nhìn thấy rõ từng vết rỗ, từng cái mụn bọc như cái nắm tay trên mặt thì thật kinh khủng. Em thì em chỉ thích chụp cô ta mờ mờ ảo ảo để che bớt cái xấu trên mặt đi, còn nếu bác vẫn thích có dàn máy "khủng" để chụp và ngắm được hết những cái xấu kia trên mặt cô ta thì đúng là ... hết thuốc thật.

Hôm nay trời mưa rảnh rỗi nên em muốn giải thích cho bác hiểu thế nào là … hết thuốc. Sorry bác chủ vì đã làm loãng cái chủ đề của bác. :)

Last edited: 8/6/17
  23. giaminhvt

giaminhvt Approved Member

Đã biết có vấn đề các bác còn nói dông nói dài làm gì ...

24. sansui9090db

sansui9090db Advanced Member

Một cách nói khá hay cho vấn đề nguồn âm và bộ dàn!!!

25. sirban

sirban Approved Member

Kaka quan trọng chủ thớt có bao nhiêu và phòng ở nhà như thế nào cái đã chớ.

Share This Page

Loading...