NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Chào các Bác AudioFile!

Mình đang tìm tòi và học hỏi trên con đường chữa bệnh cho màng nhĩ, trả giá cũng khá nhiều. Gần đây có đọc bài tư vấn 10 bước setup bộ dàn trên mục tư vấn mình cũng làm thử theo và nhận được kết quả khá bất ngờ nên quyết định Topic này để chia sẻ cùng AE.

Mình đang dùng loa B&W 803D, CD + Ampli Accuphase kết quả nghe chưa đạt yêu cầu : âm thanh chưa thật rõ ràng , bass bị rền và chạy ra phía trước quá nhiều gây nên hiện tượng bị ù. Mình đã thực hiện các bước như sau :

1/ - Đổi dây loa và dây tín hiệu, tiêu hơn 40 tờ Obama , kết quả là 03 giải được tách bạch ra hẳn nhưng tiếng Bass vẫn chưa sâu, Mix thì vẫn lộn xộn.

2/ - Lắp thêm một cục lọc điện thụt két 07 tờ Obama : kết quả tiếng BAss xuống sâu hơn ấm hơn nhưng vẫn bị dội ra phía trước gây nên hiệu ứng lùng bùng.

3/ - Lắp thêm dây mát ( te ) cho nguồn điện - ổ cắm - : kết quả thật bất ngờ mọi thứ đều trở nên trong trẻo hơn, tiếng Bass được dẩy lùi về phía sau nghe rất sâu và êm, còn Mix thì thật rõ ràng trong sạch . Đây là điểm bất ngờ nhất mà mình đạt được với chi phí rất thấp mà hiệu quả lại quá cao ( chỉ với hơn 100.000 đồng VN )

Ngoài ra một số AE khuyên dùng thêm biến áp cách ly, ổ cắm xịn, dây nguồn cho máy và cầu chì nhưng mình chửa thử, mong AE đóng góp thêm cho Topic được xôm tụ nhé.

Trong bài viết đằu tiên này mình không nêu danh tánh các hãng ( nhằm tránh hiểu lầm PR cho các hãng ) mong AE thông cảm và chia sẻ kinh nghiệm.

Cu mi là Củ Chi ???

Tags:
  2. songoku1918

songoku1918 Advanced Member

Bác nói rõ thêm vụ này được không ạ, 3/ - Lắp thêm dây mát ( te ) cho nguồn điện - ổ cắm - : kết quả thật bất ngờ mọi thứ đều trở nên trong trẻo hơn, tiếng Bass được dẩy lùi về phía sau nghe rất sâu và êm, còn Mix thì thật rõ ràng trong sạch . Đây là điểm bất ngờ nhất mà mình đạt được với chi phí rất thấp mà hiệu quả lại quá cao ( chỉ với hơn 100.000 đồng VN ) .
    Nếu có thêm hình ảnh minh họa thì quá tốt.

3. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

3/ - Lắp thêm dây mát ( te ) cho nguồn điện - ổ cắm - : kết quả thật bất ngờ mọi thứ đều trở nên trong trẻo hơn, tiếng Bass được dẩy lùi về phía sau nghe rất sâu và êm, còn Mix thì thật rõ ràng trong sạch . Đây là điểm bất ngờ nhất mà mình đạt được với chi phí rất thấp mà hiệu quả lại quá cao ( chỉ với hơn 100.000 đồng VN )

Cái này đúng nè, âm nền cực sạch và tĩnh.

Davidboy likes this.
  4. Baominh2313

Baominh2313 Advanced Member

Vậy em về phải nghiên cứu học theo các bác thôi, từ trước đến giờ em cứ lý do mình ở chung cư, và nối mát không quan trọng nên không làm, chết thật.

5. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Đơn giản thôi Bác ơi.

Ra tiệm điện mua cọc mát bằng sắt mạ đồng dài khoảng 02m về đóng xuống đất, thay ổ cắm 02 lổ bằng ổ cắm 03 lỗ, nối một sợi dây điện nhỏ từ cọc sắt đã cắm với lỗ thứ ba trong ổ cắm mới . Thế là xong cứ ngồi từ từ mà tê ....

Cám ơn Bác Nam đã ủng hộ và xác nhận cho Topic, Bác nói thêm về dây nguồn và biến áp cách ly đi Bác. Dây cắm điện gì mà cả mấy chục Obama 01 sợi, hiệu quả đem lại có xứng đáng không ?

Củ mì là Củ Chi

6. dinhvannam

dinhvannam Advanced Member

Dây nguồn em chưa cảm nhận được, biến thế cách ly em thấy cần thiết để bảo vệ thiết bị ( mấy món nhạy nguồn dễ tèo lắm ah )

7. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Các Bác ơi ! Bác nào hiểu biết về biến áp cách ly thì giải thích cho AE với.

1/ - Tác dụng của nó như thế nào?
    2/ - Công suất ra sao ?
    3/ - Có các loại như thế nào?
    4/ - Có cần hàng hiệu hay không hay chỉ cần MAde in Vietnam là đủ . VD như của Bác Dũng Audio? ( không có ý PR cho Bác Dũng đâu nhé, xin lỗi bác Dũng đây chỉ là gợi ý của riêng em ).
    5/ - Giá cả tại thị trường VN hiện nay ?

Cám ơn các Bác

Cu mi là Củ Chi

8. Mike

Mike Advanced Member

Bác thay bộ cd và amp bằng bộ rề pow gấu của Krell xem sao nhé, đạp lòi loa mà hết rền.

9. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Xin lỗi Bác , em nghĩ là Bác hiểu lầm ý em trong Topic này rồi. Ý em là không bàn về CD và Ampli mà chỉ nêu lên các vấn đề về điện : nguồn, dây dẫn và các thiết bị liên quan đến nguồn điện thôi. Mong Bác cao thủ chỉ giáo cho AE được nhờ ....

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Dây của bác đang dùng là dây gì?

11. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Cái này mình dùng với phích cắm 2 chân thì có tác dụng không bác? Hay là phải là loại phích cắm 3 chân. Với loại CD, amp, pre mà phích 2 chân thì phải dùng nối mass cho nó ah??

12. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

tiếp mass đc xuống dưới 4 ohm còn phê nữa bác ah :D

13. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

trước khi setup một hệ thống có 2 việc rất quan trọng, ảnh hưởng đến việc thành - bại

Phòng nghe: sử lý phòng nghe.................................

Điện nguồn:

có bác chơi hệ thống rất lớn với kinh nghiệm đầy mình mà dùng điện sai chiều, mà điện đã sai chiều thì thiết bị có đắt tiền đến mấy cũng phí hoài ................ việc tiếp mass cũng rất phức tạp cần phải làm đúng, nếu làm ko đùng thì là con dao 2 lưỡi.

80% hệ thống nghe mất kiểm soát, thiếu cân bằng 3 dải, bass nặng và um là do nguồn điện, việc cấp riêng nguồn điện cho hệ thống audio ko chung với điện gia đình là rất cần thiết, dây tổng cấp cho hệ thống Audio cũng phải là dây dùng cho audio và phải đủ A,

ổ cắm tổng mỗi loại một chất giọng khác nhau isoclean khác isotex, fluteck........các bạn chọn hãng nào phù hợp với hệ thống với gu nghe, nhưng trên ổ cắm có quy định điện đúng chiều, nhiều bác ko để ý việc này.......................quan trọng nhất là phải đủ A. tiếp theo mới đến dây nguồn cho lọc hay biến áp cách ly ..v...v...v

xác định định điện áp có đủ để hệ thống audio hoạt động ko, nếu điện quá yếu thì vấn đề còn nan giải nữa ................................

Only Time, huylinh74 and thanhthai63 like this.
  14. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Cụ thể là làm sao Bác ơi? Xin chỉ giáo đầu óc em chỉ là Củ Mì thôi, Bác nói chung chung thì em chịu chết

củ mì là củ chi???

15. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

Bác ơi, Bác chỉ cách lắp biến áp cách ly và chọn công suất cho biến áp nhé. Biến áp setup trước bộ lọc nguồn hay sau vậy Bác?

16. khanhgood

khanhgood Advanced Member

Bác ơi nghe nói Bw phù hợp với rotel ấy..

17. Dauroi

Dauroi Advanced Member

Đến giờ em quay về phương án truyền thống là điện nguộn cắm thẳng bằng dây nguồn không quá 2.5m. Nếu tính phải thay dây nguồn cùng lúc 5 cái cho toàn thiết bị tạm tính 5m x 5 = 25m em sẽ nâng cấp cái khác chắc hiệu quả theo em rõ ràng hơn. Tuy nhiên đây là quan điểm cá nhân thôi.
    Món này nói chung là tùy quan điểm từng người.

18. lux

lux Advanced Member

E cũng vừa nối mass. hiệu quả sạch hơn khá nhiều. Bác chủ sử dụng lọc điện gì đấy ạ?

19. Củ Mì

Củ Mì Advanced Member

"Rechard Gray Pro 400" Bác ơi

20. tuluck

tuluck Advanced Member

bác cho em hỏi tất cả các ampj của nhật phích cắm điện đều chỉ có 2 chân dẹt chứ ko có chân mát thì phải làm thế nào ạh .

21. Kasasoma

Kasasoma Advanced Member

nối dây mass vào vỏ máy đi bác.

22. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

các bác để ý đằng sau đít máy có cái vít để lắp dây tiếp maSS

dualeo likes this.
  23. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

cái này thì nhờ thợ chuyên nghiệp đến đo thôi bác :). Cắm cọc sâu 2 m thì thường khó đạt xuống đc 4 ohm.
    Em thấy giải pháp ngon bổ rẻ nhất là setup như sau
    + Phòng: thay đổi vị trí loa các kiểu, thay đổi vị trí ngồi.
    + Điện: Dây riêng đủ ampe cho hệ thống, dây nguồn đủ amp cho pow, làm mass và tiếp đúng tiêu chuẩn, tránh dội te
    + Điểm tiếp xúc: sử dụng các jack cắm, ổ cắm linh kiện tốt, vệ sinh sạch sẽ và thường xuyên để tiếp xúc tốt nhất.
    Cá nhân em thấy thế là đủ, ngon bổ rẻ trong tầm giá, còn muốn nâng cấp nữa thì.... cứ làm cái trên trc rồi tính, kẻo tẩu :mrgreen:

24. musiclover

musiclover Approved Member

Chào các bác,

Em có tí ý kiến như sau:

Nguồn điện và dây nguồn là rất quan trong trong dàn máy nhưng trong giới audio ít ai quan tâm hoặc quan tâm chưa đúng mức. Đa phần chỉ lo đầu tư đầu CD, amply, loa,.... thôi.

Em biết có bác ở SG dùng đầu CD, amply, loa,... rất đắt tiền nhưng dây điện dùng toàn dây theo máy hoặc dây cadivi, nguồn điện thì không có gì hết. Em thấy mà "tội nghiệp" cho những món đồ kia quá.

1/ Điện nhà sau khi qua biến thế cách li là một dòng điện hoàn toàn mới và dòng điện ổn định hơn nhiều
    2/ Công suất thì anh/em phải tính xem dàn máy mình cần bao nhiêu để mua cho đúng, tốt hơn nên mua dư (em đang dùng 2 cục isoclean)
    3/ Hàng DIY thì có bác Dũng Trương Định, hàng của các hãng VN thì có Lioa, hàng nhập thì hiện các anh/em audio thường dùng là isoclean. Em có biết một hãng Hà Lan sản xuất biến thế cách li còn tốt hơn isoclean nhưng giá thành cao quá nên hãng đã ngưng sản xuất.
    4/ Nếu có điều kiện thì nên dùng hàng ngoại, sự khác biệt rõ ràng nhưng cũng tốn nhiều tiền đấy.
    5/ Nếu mua isoclean thì 2 cục khoảng 3,600usd nhưng chú ý isoclean đã bị Trung Quốc làm giả, thậm chí dây isoclean cũng bị giả luôn.

Em cũng xin chia sẻ với anh/em nguồn điện của dàn nhà em:
    1/ Ổ cắm Furutech: Ổ cắm điện nhà
    2/ Dây Focus của isoclean: Từ ổ cắm Furutech ra 2 cục biến thế cách ly isoclean
    3/ Hai cục biến thế cách ly (dây nối giữa 2 cục biến thế cách ly cũng của isoclean)
    4/ Dây super focus: Nối từ 2 cục biến thế cách ly ra ổ cắm isoclean
    5/ Ổ cắm isoclean 4 lỗ không lọc (dùng một lỗ, còn 3 lỗ còn thừa được đạy bằng nắp chống nhiễu isoclean)
    6/ Ổ cắm có lọc cho dàn máy: Từ ổ cắm isoclean ra ổ cắm có lọc này cũng là sợi dây của hãng (ổ cắm có lọc em đang
    dùng của Hà Lan)
    Từ mục 2 đến mục 6: dây và tiếp xúc đều mạ vàng 24k

Về cầu chì, năm 2007 em và anh ở Phú Nhuận là 2 người đầu tiên phát hiện thay cầu chì có hiệu quả. Lúc đó chỉ có cầu chì isoclean thôi. Năm ngoái mới có cầu chì Furutech

Musiclover

Anh Dũng, Davidboy and thanhthai63 like this.
  25. caothelam

caothelam Advanced Member

Em mạo muội đánh dấu để theo dõi mong các bác chứa cố cho em ạ .

Share This Page

Loading...