NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trong diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN, tôi chưa thấy ai "thần thánh" hay "bài bác" dây nguồn. :(

Chỉ muốn chia sẻ cảm nhận và thực tế hiển nhiên...dây nguồn là một phụ kiện của thiết bị Audio.

@@ Tôi tin bác đã trải nghiệm rồi...thì cần gì phải thử:

Bác có đủ trình độ và đẳng cấp để chứng minh được điều mình viết là đúng: :shock:

"Cắm dây nguồn "tốn $" vào con chuột thì nó không biến thành con heo được. " :twisted:

Cuộc chơi Audio còn dài và còn nhiều điều vui...

Chào bác.

2. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Vụ dây nguồn em cũng có kỷ niệm vui vui

Lâu rồi ,em có 1 cọng powercord usa for audio nghiêm chỉnh , cắm CDP chúi ở nhà , tiếng êm và mượt hẳn ra ,chung chung là hài lòng hết sức.
    Qua dàn khác của bạn bè ,ok có cải thiện hơn (Pre và CDP)
    Hãnh diện lắm chứ,cứ như mua được vật báu.Bảo bối không thể thiếu trong dàn
    e ca lên hết cót : mấy chú phải như tôi ,đây nài ,dây nguồn như thế mới là audiophile ...troll ..troll... :lol:

Rồi một lần qua nhà ông anh xài con CDP TEAC 50, em tự tin lắm chứ ,
    lấy sợi dây nguồn ra test ,kì này chắc cú bóp chết cọng dây zin theo con Teac 50 (nhìn cọng teac zin dơ dơ ,đen đen ,cũng trung bình không to vật , vâng em chắc cú 1000% ăn chắc)
    hizx,,..ai dè cắm vào chả phân biệt được sự thay đổi....thần thánh nào mà em đã ca trước đó :lol: (thậm chí cọng zin theo máy nghe thấy nhỉnh hơn tí mới đau)

kết lại của riêng em nà ...audio ...hên xui ,tùy dàn.
    Phụ kiện :
    với dàn này hên hên thì nó lên phải biết.
    dàn kia xui xui ,,vâng cứ trơ trơ như cục lơ.

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vâng, e biết cái dây "TEAC" đó rồi :D . Chẳng phải dây bác hổng hay hơn dây TEAC mà phải nói dây TEAC đã phát huy dc hết khả năng phần cứng của ht bạn bác thôi, nó "nghẽn" ở 1 khâu nào đó (cùng đẳng cấp với dây TEAC)! Nếu tìm ra và khơi thông "chỗ nghẽn" này thì lúc đó bác sẽ nghĩ khác đó! :wink:

4. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Lúc thay đổi thử từ dây Supra sang sợi Red waved của DH Lab cho CDP DP410, tiếng ca sĩ mềm, mượt và tình cảm ngọt ngào hẳn ra :) Còn dây theo máy cắm lần xong cất vô thùng cho tới lúc bán CDP luôn, nghe kg đã :(

Thân chào!

5. LQMH

LQMH Advanced Member

Cái gì mà trình độ và đẳng cấp vậy cụ?
    Về trình độ thì xứ ta phổ cập hết rồi :lol:

6. thai64

thai64 Advanced Member

Thực tế...dây nguồn theo máy, cực phê :twisted:

Thật ngưỡng mộ trình cao, đồ khủng... :lol:

Dây nguồn theo máy là chuẩn...giữ nguyên được chất âm của thiết bị (như tiếng nói của mỗi người).

Các bác thay dây nguồn khác, hãy chứng minh bằng định lượng, bằng các con số... hay hơn dây nguồn theo máy.

Không chứng minh được, không lý giải được bản chất vấn đề về kỹ thuật điều mình nghe là đúng, thì mong các cụ cứ vui mà chơi theo cách của mình thôi. :wink:

Attached Files:

File size:
      161 KB
      Views:
      297
      File size:
      130,3 KB
      Views:
      295
  7. dunghd

dunghd Advanced Member

Em vẫn còn nhớ như in lúc trước khi thay sơi dây MC intouch màu xanh lục bằng sợi dây furutech 314 plus của hãng cho con CD Nad 565 làm em ngạc nhiên tột, trời một bộ giàn khắc hẳn lúc trước.

8. LQMH

LQMH Advanced Member

Mình không thuộc nhóm "thần thánh" dây nguồn, như một số AE đã biết, kể cả bác lập cái topic này.
    Nhưng cụ thai64 bảo là trên này không có nhóm "bài bác" thì cụ hơi "dối lòng" rồi đấy. :p Nên là một thằng đàn ông thực sự :wink:

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ LQMH

Tôi không thích viết bài tranh luận kiểu này với bất kỳ ai, nhưng bác đã viết cho tôi thì xin có mấy ý với bác như sau:

1, Tôi là thằng đàn ông thực sự ...nếu bác không tin thì bác tự mình tìm cách để kiểm tra (không viết là nên...đàn ông). :oops:

2, Tôi viết và tôi tôn trọng những gì gọi là thực tế ... bác đọc các bài viết của tôi bác sẽ thấy.

Tôi và bác đều nhất trí Dây nguồn là phụ kiện của các thiết bị Audio đúng vậy không bác ?

Vì đó là thực tế rất khách quan được đại đa số VNAV đồng thuận.

LÀ THẰNG ĐÀN ÔNG THÌ CẦN TÔN TRỌNG SỰ THẬT...Tìm mọi cách để hiểu vì sao nó là thế.

Tôi rất mong muồn diễn đàn NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN là sân chơi cho mọi người mang tính KỸ THUẬT & NGHỆ THUẬT

Gửi đến LQMH lời chào trân trọng.

Thai64.

10. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Các bác chơi amp đèn hãng cũng nên giữ bóng đèn Tàu theo máy mà nghe, hãng tính hết cả rồi :lol:

11. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Quái lạ, em kg rành về kỹ thuật thiệt vì kg được học chuyên sâu, chỉ cóp nhặt lượm lặt học hỏi qua bài viết trên VNAV, nhờ các bác trên đây giúp đỡ, giải thích mà cũng DIY được 3 cái pre đèn, 3 cái ampli gồm 2 đèn, 01 bán dẫn. Cơ mà em cắm dây nguồn PC vào nghe lúc mới làm xong tự khen mình hay quá, sao đó chơi thời gian mua và mượn dây Shunyata, Stealth về cắm về nghe xong thì em tự mình nâng sản phẩm của mình lên thêm một bậc nữa. Vậy tại sao nhỉ? Em chưa giải thích được và em nghĩ cũng có các bác DIY chắc cũng chưa giải thích được dù đã DIY thành công nhiều sản phẩm. Câu trả lời là tại ta chưa học và có nghiên cứu như hãng chế tạo đặc biệt về dây nguồn thôi!

Thân chào!

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

Mọi điều ta đang biết chỉ bằng giọt nước trong biển cả kì bí của vũ trụ.

13. nhatle

nhatle Advanced Member

Phải mở rộng tầm nhìn để chấp nhận những cái mà chúng ta không bao giờ nghĩ đến là có thật, nhưng con người vẫn làm được. ( Tất nhiên là chúng ta là những người chỉ đang thụ hưởng )

14. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Với topic này
    Em đưa 2 tay bầu chọn.
    yeah,.Là topic hàng đầu trong việc :

Make VNAV Hot Again

Nóng từng ngày,nóng từng gờ ,từng phút .....nhưng vậy mới vui ,

có rất nhiều topic khác .....sa mạc Reply...khô cứng.....chán phèo :mrgreen:

yashz...giờ em lại có món khác , để lọ mọ ở phần dàn audio
    phần nguồn điện này thôi
    là cái ổ cắm đấy
    khổ thân ,ghim cái này nghe không xong ...ghim cái kia nghe quá đã :lol:

15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi có đăng mấy tấm hình để bác tham khảo... hy vọng bác có nhận xét đúng thực tế. :oops:

CD LUA Cantilena MkIII - CD xuất âm đèn Handmade Đức , Class A.. :idea:

Bác thấy Người Đức họ làm Dây nguồn thế nào cho Audio...họ có biết tính không ? :?:

Chào bác.

$$$$ P/s Tôi cũng xin dừng không bàn về chủ đề Dây nguồn với Audio nữa. :wink:
    Bác nào quan tâm về Dây nguồn...xin không nhắc đến tên tôi.
    Thanks.

Attached Files:

16. vinh67

vinh67 Advanced Member

Em cũng loay hoay mãi. Hiện trên cái BACL có đủ cả Oyaider, Hubell, Leviton.... Và cả lỗ trống để luồn dây nguồn bắt thẳng vào 2 đầu cuộn dây thứ cấp. Mỗi cái một màu săc, một không gian nhạc khác nhau, tùy tâm trạng mà cắm rút.

17. Zorro

Zorro Advanced Member

Em mạn phép kêu giật bác trở lại chút, bác trả lời giùm em xong rồi bác hẵn đi! :D

Bác đi mua tivi ở trung tâm điện máy, nếu 2 tivi cùng thông số của 2 hãng khác nhau, bác xem hình ảnh nó khác nhau, chắc chắn bác sẽ chọn cái tivi bác thấy hình ảnh đẹp hơn, vậy bác có chứng minh nó bằng định lượng hay bằng các con số cụ thể được không?
    Hoặc chuyện đơn giản hơn, bác nghe bằng 2 cái amply khác nhau có cùng thông số trên cùng bộ dàn nhà bác, chắc chắn âm thanh sẽ khác nhau, vậy bác có thể lý giải và chứng minh điều khác nhau đó bằng con số cụ thể không?

Cám ơn bác.

18. minh62

minh62 Advanced Member

Các bác mà hỏi cái thùng rỗng thì vô ích thôi, nó chỉ được cái kêu oang oang :lol:

19. LQMH

LQMH Advanced Member

Theo lý thuyết, Mật độ dòng điện cho phép (J) của dây đồng : 6A (~1.3kW-220V)/mm2.
    Vậy, các cụ "đĩnh cao trí tuệ", nếu chơi thiết bị có cs tiêu thụ khoảng 1000W chỉ cần sắm sợi cadivi 2x1.0mm2 là dư tải, trường hợp sợi nguồn theo máy bị ai đó vứt đi rồi :lol:

Còn theo mình thì đừng gò mọi thứ vào trong cái giới hạn "kiến thức phổ thông" của mình.

20. minh62

minh62 Advanced Member

Mà thôi có chạm vào cái thùng rỗng thì cũng chả sao, chứ các bác mà động vào Ngài Đông-ki-sốt thì Ngài sẽ nghĩ các bác là cối xay gió hết :mrgreen:

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E tẩu nặng lắm bác ơi! Thử ổ cắm cho TV đang dùng dịch vụ truyền hình HD thấy đẹp hẳn ra. Giờ đang tìm dây nguồn cho TV thay cái "đuôi chuột" em nó đây các bác ạ! :wink:

nhson likes this.
  22. quocdat

quocdat Advanced Member

Furutech 314Ag đầy ra kia bác!
    Dây nguồn cho tivi cũng có làm thay đổi tone màu giống như âm thanh nhưng khó nhận thấy nếu không so A-B. Cái quan trọng của dây nguồn tivi thì chủ yếu ở cái shield để hình ảnh nó trong trẻo và lung linh hơn. Cho nên không cần dây quá xịn đâu bác!

23. tungh

tungh Advanced Member

Vãi chưởng, em ạ anh đấy :lol:

24. edm0611

edm0611 Advanced Member

Hai cái câu khẳng định hùng hồn in đậm chữ đỏ của bác thai64 chính là sự khơi nguồn cảm hứng comment cho rất nhiều thành viên vnav đấy ạ! :lol:
    Nếu mà muốn tính toán được thì bác còn phải mô phỏng và đo đạc tới mức đường di chuyển, độ biến động và tương tác của các electron đấy bác ơi :mrgreen:

25. minh62

minh62 Advanced Member

Hi Tùng, đồng chí đấy phá nát fan L., định sang các fanclub khác để phá nốt nhưng chắc là ... khó :mrgreen: :lol:

Share This Page

Loading...