NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Bác có thể nói rõ nó cải thiện ở điểm nào nhất ạ để cho người chơi tham khảo!

Thân chào!

2. Duc roger

Duc roger Approved Member

E là người mới chơi nên cũng không biết phân tích thế nào đây vì trên đây e thấy có nhiều bác cao thâm quá ,phán như là ng biết hết tất cả vì vậy cho em miển bình luận . E chỉ biết gắn vô nó ra âm thanh hay hơn ngày thường mà bao lâu nay em nghe thôi , nói chung em rất vui và mãn nguyện với chị phí thấp mà đươc như vầy .... Cám ơn AE và bác tronghien đã.cho em trải nghiệm 1 món đồ chơi rất tốt ....

DJVDK, welldonehd and tai_trau like this.
  3. Blues

Blues Advanced Member

Em cũng không tin vụ dây nguồn đâu, cho đến một ngày kia...

4. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Các bác cho em hỏi là con CD của em dùng điện 230vol,nhưng cách li của em chỉ có điện áp ra là 220vol những lúc vào giờ cao điểm chỉ còn từ 210>>>>215vol thôi.như vậy về lâu dài thì có ảnh hưởng gì về linh kiện thiết bị không ạ,em cảm ơn các bác.

5. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Dòng điện cao hơn thiết bị mới đáng ngại bác ạ, nhưng nếu +/_ vài vol thì cũng không sao, còn dòng điện cấp thấp hơn thiết bị sẽ ảnh hưởng đến chất âm, mắt đọc đĩa (tùy dòng Cdp) sẽ kém hơn so với dùng đúng điện mặc định của thiết bị.

Last edited: 20/4/17
  6. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Vâng em cám ơn bác Thanh chắc em phải diy riêng 1 biến áp có đầu ra 230vol cho em nó rồi.

7. TranVanThanh

P
    Hướng giải quyết chắc cũng dễ phải không Bác, tìm 1 BACL khoảng 500va, có điện vào 200, 210, 220v điện ra 220v. Sau đó hạ áp điện vào để tăng áp điện ra. BACL có điện ra 230v hơi khó tìm hơn.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Từ câu cú đến lỗi chính tả sao giống nhau ghê luôn hà :)

dokien and DanielTran like this.
  9. superfarmer

superfarmer Advanced Member

:)

Thân chào!

10. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Nếu chọn điện áp đầu vào là 200vol để ra được 230vol em sợ nó nóng và không an toàn bác ạ.

11. TranVanThanh

Lúc trước mình cũng thử qua thấy cũng nóng hơn bình thường 1 chút nhưng cũng không sao, hoặc Bác chịu khó tìm BA đầu ra 230v cho an tâm.

12. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Một lần nữa em cảm ơn bác,có lẽ em tự diy một cái biến áp cho điện áp ra như ý vậy.

13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Với CDP công suất tiêu thụ điện <25w (không phải CDP chạy đèn) thì với biến áp 500VA mắc ngõ vào 200V để ra 230V thì vô tư bác ơi!

14. thangdhg

thangdhg Advanced Member

CD của em không chạy đèn nhưng công xuất tiêu thụ là 35w bác an.

15. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Em cảm ơn bác thai67 để em nghiên cứu giải pháp của bác xem sao.

16. TranVanThanh

Cdp tiêu thụ 35w thì cũng vô tư đi Bác :).

17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thangdhg suy nghĩ phương án dùng USP On-line như Thai64 đã nêu (theo mình rất khả thi với trường hợp của bạn). :)

@ Thangdhg viết bài ...tôi được trẻ thêm 3 tuổi thành Thai67 đấy.:p

Thanks.

18. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Tiêu chuẩn +-10% thường được dùng. 230.90/100=207 V em nghĩ ok không sao đâu cụ.

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đúng bác, chỉ có điều nếu điện áp vào yếu hơn chuẩn thì tiếng trùng bass kéo đuôi,... còn cao hơn thì tiếng bị bó chát. Hỏng thì không ạ. Ngày xưa e dùng đồ jp 100v cắm 110v vẫn dùng bt, nhưng giờ chú ý kỹ hơn về chất lg âm thanh thì thấy cắm sai điện áp làm ảnh hưởng lớn đến âm thanh nên cố gắng dùng điện áp chuẩn nhất có thể.

20. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Kiểu này hay bị rung BACL nhe bác ! Thân !

21. thai64

thai64 Advanced Member

@ Sẽ không thể cảm nhận đúng giá trị của một sợi dây nguồn, ổ cắm...khi điện áp sụt 10% so với điện áp danh định của đầu CDP. :(

Vẫn là hay hơn... khi có nguồn điện được ổn định về điện áp, tần số đúng như thông số của nhà sx ghi trên thiết bị.:p

22. TranVanThanh

Lúc trước mình cũng thường sử dụng như vậy chỉ hơi nóng hơn bình thường 1 chút, chứ không có hiện tượng bị rung bác à, hay là tuỳ từng cục B.A :oops: ?

23. hoa audio

hoa audio Advanced Member

E có 2 cục BACL mỗi cục 1,5kva ( hàng bãi công nghiệp )đấu song song chung 1 thùng , 1 cục A AC in 220V , 1 cục B AC in 210V , nguồn nhà đèn chổ E dao động 230V đến 235V . Khi sài thì cục B rung phát ra tiếng luôn , nhưng máy vẫn hát bình thường ạ . E sài Pre pow monoblock đèn Unisson Research 845 , mỗi Pow riêng mỗi cục BACL , Pre và CD , ... E cho vào 1 cục BACL 1Kva riêng nữa ạ ! Qua ổn áp thì êm ru không việc gì cả , nhưng gây nhiễu nhiều cho bộ dàn ! Bây giờ thì vẫn bỏ ra BACL rồi , E lấy ruột ổn áp 5KVA Sutudo xưa đấu lại nguồn vào 240V ra 100V lại tốt hơn ạ ! Kinh tế thoải mái chút E cũng quất luôn cái BACL chuyên cho audio cho khỏi lăn tăn ạ ! Thân !

Last edited: 21/4/17
  24. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Các bác thân mến,sau nhiều ngày đắn đo,ngại ngùng mà phần lớn chỉ tại vì thiếu các jack female.trưa hôm qua mình quyết định lam sợi dây nguồn dài 0,5mét bằng dây Cadivi 4.0 cho cái PC Music(hệ thống của mình từ CB tổng đến CB audio là 15mét dây Cadivi 6.0,từ CB Pansonic đến ổ cắm Panasonic 3 chấu là 1mét dây Cadivi 4.0)lúc mới gắn vào mọi thứ đều tuột xuống,mờ đi nhưng mình mở những bản nhạc của Ngọc Lan(thời nghe băng cassette mình rất thích nhưng sau này download về mình nghe không được) thì lại thấy rất hay,ngồi phân tích thì không thấy hay tí nào cả nhưng tới giờ này thì không muốn rút ra nữa.Và bây giờ thì chắc chắn trong bộ sưu tập dây nguồn của mình không thể nào thiếu dây này rồi

25. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tất cả các thiết bị (bacl...) hay động cơ nguyên tắc kỹ thuật bất di bất dịch khi đấu tải chạy song song bắt buộc 2 tbi này phải giống y hệt nhau (hoặc ít nhất là có tiêu chuẩn kt giống hệt nhau) nếu không sẽ gây lệch pha, tbi yếu hơn sẽ trở thành phụ tải cho tbi còn lại rất nguy hiểm cho cả 2 tbi! Nên việc bác đấu // 2 bacl như trên là không nên chút nào. Thân

TranVanThanh likes this.

Share This Page

Loading...