NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Dạ bác nói thì tui hiểu mình chớt quớt...nhưng ý tui chỉ so với mấy hàng chợ thui thì biến tần công nghiệp nó tốt hơn mọi mặt.
    Thứ 1 sin tốt hơn, chưa đo nhưng phải zậy.
    Thứ 2 điện áp ra và tần số mình có thể thay đổi. 120v-60hz
    Thứ 3 có thể cài đặt dòng quá tải hoặc tiện ích khác.
    Nhưng vì nó có vài rắc rối không khả thi nên tui...nản. Mong bác bỏ qua.
    Còn UPS như bác nói thì tui chưa sử dụng và cũng chưa tìm hiểu nên tôi không ý kiến được.
    Ah do đặc thù công việc nên tui online suốt, do đó nhiều khi gõ trên điện thoại tui cũng làm biếng kakka
    Còn cái chuyện tin hay không là không lẽ tới lúc này bác không rõ là tui thuộc phe nào sao.
    Amply là thiết bị khuyếch đại vĩ thế nếu có nhiễu thì sẽ ảnh hưởng đến tín hiệu âm thanh, dây nguồn, dây AV sẽ trở thành cây anten...vì thế cần phải dùng những Dây dẫn này đúng Kỹ Thuật chứ không phải là dây đắt tiền là xong.
    Amply nhà tui là CA-2000 khi mở lên tôi áp tai vào loa không nghe một tiếng xì
    Gút lại ý của tôi về topic này là ta chỉ dùng Bacl, dây dẫn có giáp, nối đất ... Coi như xong kiếp này...
    Còn gì nữa thì bác cứ hê ra cái gì biết em tiếp.
    IMG_20170429_213653.jpg Đây là một biến tần dạng bình thường, tôi dành để thực nghiệm...

Last edited: 29/4/17
  2. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Bác có cục BA nào tốt tốt chút , từ 2k = 3k cách ly hoặc tự ngẫu đều được , nguồn vào 230v - 240v ra 100v không ạ ! E cần cho bộ HT Nhật 100v ! Thank !

3. TranVanThanh

TranVanThanh Advanced Member

Có vội vã không Bác dangkyhai khi nghĩ dàn audio của mình hiện nay đã chạm đỉnh, cho dù với cá nhân và đôi tai của mình :).

4. dangkyhai

Thiết bị audio của thế giới hiện nay ở phần Nguồn. Bác ơi mình có diễn lại như trên.

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi rất quan tâm đến việc bác Hải dùng biến tần công nghiệp để nâng chất lượng nguồn điện dùng cho Audio.
    Hướng để người chơi có dịp trải nghiệm...

@@ "Đây là một biến tần dạng bình thường, tôi dành để thực nghiệm..."
    - Bác có thể chia sẻ với tôi, bác dùng cái biến tần trên để thực nghiệm những thông số nào của nguồn điện...dùng cho Audio ?
    - Đến bây giờ bác thấy khó khăn gì... ?

Thanks.

6. dangkyhai

Tôi thấy các bác hiện nay dùng hộp nhôm được mạ màu để làm hộp đựng bacl...Thật sự tôi cũng không ngờ khi có một bác trên này sau khi chúng tôi có nói chuyện với nhau thì bác chia sẻ cái lớp mạ màu này nó chính là vỏ cách điện...Tôi tiến hành đo thử thì đúng thế, đo trên mặt máy và miếng nhôm ổ cắm...Các bác xem.
    Nếu đúng vậy thì cái hộp nhôm này nó không phải là cái lồng Faraday để triệt tiêu nhiễu ( nguyên văn của bác đó ).
    Sẵn tiện tôi thực nghiệm để anh em đánh giá, đây là phòng diy của tui...
    IMG_20170429_220340.jpg IMG_20170429_220232.jpg

Đồng hồ của tui thuộc dạng chuyên dụng nên khá tốt, que đo là dạng cực tốt..Phải đè mạnh nó mới lên 2 mêga Ôm. Con số khá ấn tượng phải không các bác...

7. dangkyhai

Chuyện cũ rồi bác, năm 2008
    Cho tui đính chính là giải pháp biến tần tôi không bao giờ coi nó là cải thiện hay nâng cao chất lượng nguồn điện. Với tui chỉ là acquy. Chỉ đơn giản là nguồn dự phòng.
    Thời gian 2008 -2010 tui dùng rất nhiều biến tần + hàng chục cái acquy với quy mô lớn nhằm phục vụ việc sản xuất...mà trong máy móc thì có nhiều thiết bị nào là biến áp, động cơ, đo nhiệt độ, cảm biến...quớ trời quơ nó nhiễu loại xà ngầu...Vì thế toàn bộ dây đẫy tôi phải đi lại và bọc giáp hết thì hiện tượng tạm hết.
    Biểu hiện nhiễu là dàn ký tự số trên bảng điều khiển hiện toàn số 8 và chớp chớp...Động cơ + Biến áp kêu tiếng khác, điện áp ra từ biến áp cũng khác hơn so với lưới...Nhưng phải chịu thui.
    Riêng vụ cắm vào audio tui chưa làm và không có ý định này nữa...Còn cái tui để thực nghiệm là chuyện khác không liên quan audio...Nhưng tôi nghĩa chắc được còn hay không thì ???
    Còn audio cắm vào Ups như bác nói thì tôi chưa thấy vì tôi hổng có ý định tìm tòi,
    Ah thông số theo mặc định thường là như điện lưới 220V-50HZ. Con số này có thể cài đặt lại được như lên 230V-60HZ. Còn các thông số khác thì audio lại không cần nên bỏ qua.
    Tôi cũng thấy đâu đó có bác lăn tăn cái chuyện CDP mình là hàng Mỹ 120V-60HZ nên sợ mua về nghe không hay như bên Mỹ, các cứ bán cho tui rẻ đi tui mua hết cho...
    hehhe các bác cứ dùng biến áp 125-130V là xong hết, bên trong sẽ nóng hơn tý nhưng các bác ở phòng lạnh mà lo gì...Còn dùng 100-110V là không ổn, nó sẽ tịt luôn đấy vì áp thấp thui.
    Báo cáo hết

8. thai64

thai64 Advanced Member

:(:(:(

9. dangkyhai

Em dốt biểu tượng lắm bác, có gì bác cứ nói em ráng hầu, giờ em nằm cái, thực sự giờ chả biết chia cái gì sẻ cái gì nữa, hết rồi, hết thật rùi Người ơi...
    Ah em hơi hiểu ý, thui để em nghĩ ngơi rồi hôm nào em tét cái biến tần cho dàn audio nhà em...
    Nó mà xịt khói là do bác nhé...

10. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Đỉnh hay break point của mỗi ngươì khác nhau, em nghĩ phúc cho ai chạm đỉnh sớm và may mắn cho ai vẫn chưa chạm đỉnh vì còn cả một quãng đường dài để khám phá và tận hưởng thú vị :)

Thân chào!

hoangtrong likes this.
  11. tronghien

tronghien Advanced Member

12. superfarmer

Cập nhật tình hình qua lễ......

image.jpg image.jpg
    Thân chào!

13. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

14. superfarmer

Từ từ em sẽ review ạ! Nhìn thì quá ok :)

Thân chào!

15. hoangtrong

Bác so sánh khối này có nối đất và không nối đất thì nghe khác nhau thế nào nhé. Xin cảm ơn!

16. superfarmer

Ok bác! Em sẽ so sánh như bác đề nghị ạ!

Cập nhật tiếp dự án clone and mod 8 ghim để còn chỗ cho QK1, QV2 chắc VN chỉ có duy nhất cái này :)

image.jpg image.jpg

Thân chào!

anhhdung likes this.
  17. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Sao cái tem không khắc chữ siêu nông dân mà lại ghi tên hãng lên nó làm gì. Bác đã kỳ công thế này thì việc ghi cái tên hãng này ko có ý nghĩa lắm đối với sản phẩm của bác. Cho dù bác có copy kiểu dáng thì hàm lượng chất xám trong đó cũng khá khá. Các bạn đối tác mũi lõ của em rất coi thường dân china vì hay copy cắp vặt. Việt Nam cũng nằm trong số các quốc gia thích xài bản quyền chùa nếu đà này cũng dễ bị liệt vào hạng china:(

18. superfarmer

Em chả tốn chút chất xám nào cả bác ạ, toàn nhờ người tốt giúp đỡ kg à :)

Mà bác nói cũng có lý, kỳ sau tụi em ghi made in VN luôn!

Thân chào!

19. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Người ta bó công sức và thời gian cả không ít tiền bạc nữa để DIY , thành công hay thất bại đều chia sẽ ở đây ! mình rút tỉa kinh nghiệm mà chơi , mà bỏ tiền ra thế nào cho xứng đáng vậy !? Không nên soi và châm chích làm gì ! Có trăm ngàn cách chơi , không ai giông ai đâu ? Mình nên tôn trọng nhau và cùng mưu cầu HẠNH PHÚC ạ ! Thân !

20. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Attached Files:

DJVDK likes this.
  21. superfarmer

Cái vụ ốc lục giác là ý kiến của em đó ạ :) Nghe sao bác?

Thân chào!

22. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em mới cắm, và chưa nghe. Có gì em báo cáo sau nhé!

23. hoangtrong

Bác cắm vào hệ thống thì hãy để yên đó tối thiểu 1-2 tiếng (hoặc để 1 buổi thì tốt hơn) và cho dòng điện chạy qua cho nó ổn định rồi hãy nghe, sẽ đánh giá chính xác hơn.

welldonehd likes this.
  24. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Em cũng không phản đối việc diy. Bản thân em cũng nghiện diy và hầu như thiết bị audio em chơi đều diy, copy tùm lum. Dưng mà việc đưa tên hãng người ta vào sp của mình rồi public lên mạng xã hội em nghĩ nó sao ấy. Bản thân người đưa lên cũng tự đánh mất giá trị bản thân mình đồng thời các bạm tây cũng đánh giá thấp dân Việt mình. Ý em vẫn ủng hộ các bác diy, clone đồ hãng nhưng nếu các bác có cọp pi hay clone thì cũng nên cân nhắc việc dán cái nhãn của hãng vào sp của mình.

chung2710 likes this.
  25. superfarmer

Các bác đừng quan trọng quá, đã nói clone rồi thì vẫn mãi là clone! Cái chính là nghe sao thôi so với chi phí và công sức bỏ ra :)

Thân chào!

cuongducphat likes this.

Share This Page

Loading...