NGUỒN ĐIỆN & DÂY NGUỒN

Discussion in 'Phụ kiện' started by Củ Mì, 31/12/11.

1. huyhl

huyhl Advanced Member

Chúc mừng bác có đồ đẳng cấp cùng với bộ ampli danh tiếng bộ jack đực cái này trước e làm phu hồ ở công trường cũng thấy nhiều lắm bác ạ mối lần cắm rút toàn chân giữ tay rút vui đáo để...

2. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Uh. Nó dành cho công việc cắm rút dòng tải lớn dùng trong Nhà máy, công trường. Loại pin mạ niken thì cắm rút trơn tru hơn pin bằng đồng...và tùy hàng nữa. Mà có vài trăm thui, đẳng cấp gì món này bác.
    Tiện đây tôi có tài liệu, đây cũng chỉ là ổ cắm và các phụ kiện dành cho bệnh viện và dầu khí, do đạt chuẩn chống cháy nổ...
    TÌm mãi thì không thấy nó đề cập gì những chi tiết như cầu đồng hoặc liên quan đến audio. Nhưng chuẩn thì vẫn y nhưng ổ cắm của các bác.
    Chỉ vậy thôi vì nó đắt quá và ship hàng về rất lâu nên tôi cũng không có ảnh thực tế.

Last edited: 19/7/17
  3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mass của ổ cắm ăn chung với sườn ổ cắm và sườn ổ cắm bắt vô hộp nhôm, và hộp nhôm có dây mass với inlet nên kg cần bắt dây mass ổ cắm thêm bác ạ!

Chỉ khi ổ cắm kg bắt vào hộp kim loại thì lúc đó mới bắt dây mass vào ổ cắm và nối mass với inlet!

Thân chào!

4. hoa audio

hoa audio Advanced Member

Ở trên nói kim loại khác nhau dòng điện dẫn khác nhau bác siêu ơi ! Đấu dây mass trực tiếp từ ổ đến mass inlet sẽ tốt hơn ấy mà !Thân !

5. superlazy

superlazy Advanced Member

Ồ có thể ốc bắt dây mass của bác ăn với sườn nên bác bắt kiểu đấy? E dùng ổ Mit, Hubbell ko ăn với sườn nên nếu dùng ổ này chắc ko bắt kiểu như của bác đc, e dùng đồng hồ đo cũng ko thấy thông mạch giữa sườn và ốc bắt mass, sơ đồ của ổ Mit:

superfarmer likes this.
  6. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Ok! Nếu bác để ý ổ ấy có con ốc trên cùng góc trái đang bỏ kg đấy ạ :)

Thân chào!

Sent from VNAV Community mobile app

superlazy likes this.
  7. superlazy

Chính vì e thấy nó bỏ ko e mới thấy lạ thắc mắc mà bác. Ổ này là ổ gì vậy bác? vì e thấy mấy loại e từng dùng ko có cái nào như vậy ngay cả cái ổ Cardas mầu xanh ở trang trước bác phải xiết con ốc vào thì mass mới ăn chứ nó ko ăn vào sườn...

8. superlazy

Cái của hãng có đấu thế ko bác? vì e thấy đấu thế có vẻ ko an toàn nhỡ chẳng may bị dò điện sẽ ăn ra vỏ hộp chẳng may sờ vào thì... :(

9. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Cụ làm
    Hộp cụ dùng gỗ hay mica, vừa cách âm vừa an toàn. Em dùng bằng gỗ ép + mica.

superlazy likes this.
  10. superlazy

Dạ e làm bằng gỗ nhưng bên trong có lắp đế bằng sắt chống nhiễu bên trong cho từng ổ, mặt carbon Oyaide, furutech chống nhiễu bên ngoài có lắp chân chén chống rung, mấy cái ảnh e chụp làm dẫn chứng là e đang dùng đấy ạ.

11. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Hãng audio nào? làm ổ cắm điện.
    Đấu mass ,không đấu vào vỏ không bác?:(

Last edited: 20/7/17
  12. superlazy

Hãng làm ổ cắm vỏ bằng gỗ, nhựa thì đấu mass vào vỏ để làm gì hả bác? hơn nữa người ta đấu mass vào vỏ để hấp thu nhiễu ở vỏ đi xuống đất và mass từ Ac inlet đi đến mass của ổ cắm chứ e chưa đc nhìn cái hãng nào đấu mass vào vỏ xong cho tiếp xúc với mass ổ cắm như hình trên, vì kiến thức e nông cạn nên mong nhìn thấy để học hỏi bác ạ. Thanks bác...

13. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Ổ này bằng nhôm dày, hãng xả mass bớt luôn ra vỏ nhôm. Bác nào cơ thể điện trở thấp sờ vào hộp sẽ cảm giác hơi tê tê nhưng nghe nhạc thì phê thôi rồi vì nền âm "đen thui". Em chỉ thực nghiệm không rành lý thuyết ạ.

superlazy likes this.
  14. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Các hãng Audio làm ổ cắm điện ,không riêng gì Replas mà còn nordost , shunyata,furutech v.v.... họ làm ăn ẩu tả thật??
    kỹ sư gì thiết kế kì quái quá ...thua hiểu biết của người Việt về an toàn....chán
    ổ cắm nào họ cũng ghim thẳng mass xuống vỏ ?!?!

Hãng audio làm ổ cắm nhựa và gỗ hãng nào vậy bác ơi??!
    làm vỏ ổ cắm bằng mica thì em có thấy : HB Cable Design
    Dĩ nhiên kĩ sư khùng khùng ...muốn bị đuổi cổ mới có tối kiến nối mass chống nhiễu vào vỏ hộp cách điện 100%

Em cảm thấy nhiều a e cứ dùng kiến thức hiểu biết của mình, rồi cảm nhận việc ấy đúng hay sai theo cách nghĩ riêng....đúng là đúng hoặc sai là không ai được đúng cả ??

1 Có ai từng thấy tay audiophile nào ,vừa nghe nhạc,vừa dùng tay rờ rờ vào ổ điện ??!.

2 Kỹ sư hãng lớn design ổ điện,thì mức an toàn chắc không phải là yếu tố cuối cùng..
    cho là cuối cùng đi, chắc chắn họ không dám ẩu tả .Nếu ẩu tả làm sao vượt qua các các bài kiểm tra của cơ quan kiểm định. Không vượt qua ,sản phẩm không được cấp dấu an toàn,và rồi nó ...chả bao giờ xuất hiện cả.

3 Mỗi hãng có bí kíp riêng,kỹ sư của họ chắc không phải hạng xoàng.Nhưng nhiều người... thích đoán... Cái này không đúng, không hay ...Cái này phải như thế này mới đúng mới hay.
    Cá nhân rồi......chịu .:(

Last edited: 21/7/17
  15. superlazy

Power.jpg Theo bác thì cái này có đc gọi là ổ cắm cho audio ko bác?

16. superlazy

Bác làm ổ cắm chỉ cắm 1 lần rồi ko cắm rút? hay mỗi lần cắm rút phải rút dây nguồn ổ cắm và ổ cắm phải giấu đi để chẳng may có người đụng vào hay phải dán giấy khu vực cấm?
    E chưa bao giờ nói cái nào hay, cái nào ko hay, hay họ làm ẩu tả mà e chỉ đang thắc mắc tại sao cái hãng Replas nó có làm cọc mass đất đi chung với vỏ "sườn" rồi ăn theo vỏ đi ra AC inlet? nordost , shunyata,furutech đều làm như thế hết?

17. superlazy

shunyata đấu dây mass đất.....................

Attached Files:

18. superlazy

Nordost Thor.......................

Attached Files:

19. superlazy

PS audio.......................

Attached Files:

20. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Cọc lọc điện Thor của Nordost chả có gì, trông còn chán hơn cục lọc của em mà bán đắt kinh khủng...
    1.jpg 9.jpg
    Bên trong cái hộp gỗ của lão Entreq cũng chẳng có gì cả mà bán đắt còn hơn cục lọc của Nordost. Xét về chi phí làm ra hộp gỗ rẻ hơn hộp nhôm phay. Lão Entreq này chắc đi học dân kinh tế về làm thiết bị audio.

21. DJVDK

DJVDK Advanced Member

Em cũng k hiểu ý bác là sao nữa ?

Hay lấy những cái kinh nghiệm bản thân rồi thắc mắc??!...không bước ra ngoài suy nghĩ của mình được sao ?!?! thích cho người khác....đánh giá??

Em nghĩ chắc chắn bác cũng không biết.....lấy gì hiểu!! Nhôm anod rồi, rò giật kiều gì trên bề mặt đã anod, khi chạm vào !!?

Thiếu gì kiểu chống rò lên bề mặt các vật dẫn điện nhỉ : Sơn,dán keo ,phủ ......v..vvv
    Những người tự diy chắc không ai biết ???hay là chỉ mình bác không biết.

Riêng đồ hãng ở nước ngoài ,khách hàng muốn bị giựt sống chết, giựt tê.... nó càng khoái... bảo hiểm đền thấy mụ nội.

Hình bên dưới là bài post trước em up lại.Hình như mass nó có ăn vào sườn.
    nếu không phải ....chắc em nhầm

hình cuối này hình như của hãng Việt Nam làm thì phải
    họ cho mass vào sườn ?? ^^

Quay lại vấn đề chính bác bảo

Có phải hãng khác ,không có đấu mass vào khung sườn. Vì nguy hiểm?
    Nực cười cái còn hỏi cái của hãng có đấu thế không??:eek:
    hehe.ae mình làm sao ra được ,món mắc tiền đỉnh cao này bác ah.

Tại sao bác hỏi anh em trong diễn dàn??
    Bác biết sử dụng vi tính và có kiến thức tốt bác cứ email . rồi tranh luận với kỹ sư hãng nhé.
    vì suy cho cùng....người làm ra nó là hãng ,chứ không phải ae vnav !:)

22. superlazy

Bác superfarmer đang clone cái ổ cắm của hãng Replas nên e mới hỏi bác ý cái đấy là cái của hãng hay cái bác ý đang diy bác đọc bài các trang trước nhé, e đang hỏi bác ý bác ở đâu nhảy vào rồi trả lời bắt người khác cấm hỏi? diễn đàn vnav là để a e chia sẻ học hỏi hay nó là của riêng bác? sở dĩ e hỏi bác ý e thấy cái vít ở cọc mass đất ko bắt dây vào AC Inlet.
    Bác cho e hỏi mấy cái hình bác dẫn chứng trên của hãng nào nordost , shunyata,furutech? mà bác đã nêu trên.
    Cái món đỉnh cao mà bác nói mình làm sao ra đc? thì mời bác đọc mấy trang trước bác superfarmer diy xong rồi nhé...
    Cái ổ cắm Entreq đểu kia vỏ có phải bằng gỗ ko bác? ko biết cái món đỉnh cao mắc tiền của bác nó có bằng cái gỗ đểu đấy ko bác?

23. Zorro

Zorro Advanced Member

Hai bác giữ hòa khí khi tranh luận nhé!

Em nghĩ cả 2 bác đều đúng cả, vì chuyện nối mass ra chassi có hãng làm, có hãng không làm. Ngay cái ổ cắm thì cọc mass chính là khung bắt ổ cắm vào chassi, thì mặc nhiên cọc mass thông với chassi rồi. Sau này vài hãng sx ổ cắm cho audio họ làm cọc mass cách ly với khung sườn ổ cắm, nên mass phải đi dây riêng rồi.

Các bác yên tâm đi, nếu xài trực tiếp điện lưới mà vỏ máy có nối mass đất thì khi dây nóng có chạm vỏ thì nó nổ ngay, CB sẽ nhảy liền lập tức, các bác chưa kịp bị điện giật đâu, và nếu có xài BACL thì dù dây nóng (thứ cấp) có chạm ra vỏ thì các bác cũng không hề hấn gì; còn nếu không xài BACL và không nối mass đất thì dù dây mass không nối với chassi mà dây nóng chạm vỏ thì các bác vẫn toi như thường.

@superlazy: em đã gửi pm cho bác cách mod cái BX300. Chúc bác thành công.

superlazy likes this.
  24. DJVDK

DJVDK Advanced Member

uh! tự nhiên có tên em.
    Em lại thấy bác rất tinh tường và rành về kỹ thuật
    nên em tranh luận ......nhằm học hỏi thôi.

Vâng em chưa hiểu bác superlazy đưa ra ý kiến rò điện
    nên em từ từ học hỏi từ bác ấy ah ,vì ý bác ấy ,nối mass với vỏ nhôm là không an toàn.

Rò DC chắc tê mệt thôi .....chết thì em chưa thấy ai cả.
    Rò AC chạm mass hay dây nguội thì ai cũng biết rồi.....bùm.

Từ đầu đến đuôi em thắc mắc chổ ấy,mà cụ ấy lại k giảng giải cho em hiểu.
    nên cứ loanh quanh mãi ^^

Last edited: 22/7/17
    eng.tuananh likes this.
  25. superlazy

Thanks bác...

Share This Page

Loading...