Nguồn điện riêng cho audio thế nào hiệu quả nhất

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by thutruong70, 14/11/14.

1. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Cám ơn thông tin của Bác giotthanhcong!

Giờ bên thi công cần "ống luồn dây điện chống nhiễu đi trong tường" trước nên em tìm mua trước, mà cũng chưa biết chỗ mua Bác ạ?

2. giotthanhcong

giotthanhcong Advanced Member

Tiếc quá em không nhớ tên tiệm này để anh vào web của họ. Em nghĩ họ có luôn đó anh ạ.

3. thutruong70

OK tks Bác! Để mai em chạy qua đó coi sao!

4. thutruong70

em tìm khắp nơi mà chưa thấy các loại vật tư trên, dù gấu nhà làm trong lãnh vực về điện :shock:, ngoại trừ cọc đồng và dây Cadivi ở cửa hàng Nhật Quang, vòng xoay Nguyễn Bỉnh Khiểm - Điện Biên Phủ. em đang điện thoại "người thân" nhờ anh em giúp đỡ :).

Sẵn em hỏi các bác thêm là, em có cần lắp cái Ổn áp dòng điện ngay và luôn cho audio từ sau công tơ và CB tổng Merlin/Schneider 100A không ạ? Nếu có thì chỉ số kỹ thuật thế nào ạ?

Nhà em đang xây ở khu vực quận Phú Nhuận, phía sau Novaland cầu Nguyễn Văn Trỗi, chỉ sợ điện khu vực đó không ổn định rồi sau này lại khổ sở với Ổn áp, BACL này nọ (em rất ghét dùng mấy thứ này, không phù hợp với hệ thống cỏ của em), nên các bác rộng lòng cho em biết sớm để em báo "người thân" ngay và luôn ạ. Cám ơn các bác

5. thutruong70

Điện thoại cho đúng "người thân" có khác :), "người thân" lệnh cho quân đi tìm trong 3 nốt nhạc đã có hết tất cả đồ trong danh sách các bác tư vấn cho em, để mai nhận hàng em chụp hình lên báo cáo các bác :)

6. longnhaque

longnhaque Advanced Member

Theo như Em nhoé, dùng ổn áp cho các thứ khác thì được nhưng nếu điện thế mà ổn định thì chả cần, Bác cứ làm dây chờ vì hoàn toàn có thể lắp sau. Ổn áp cho audio Em thấy có cái PS AUDIO hoặc Ổn áp điện tử hoặc ups online AC/DC/AC cỡ 30kVa trở lên, nhưng kinh tế và yên tâm nhất là chơi hẳn cục PS AUDIO và nếu vậy thì sau này trang bị cũng được chứ ko cần bố trí chờ.

7. superlazy

superlazy Advanced Member

UPS 30kva giá cái thấp nhất cũng hơn 100tr thôi bác chơi cái PS audio cho gọn nhẹ chứ UPS 30kva to như cái tủ nhìn nó chả muốn nghe nhạc rồi...

8. thutruong70

Cám ơn các Bác, mấy thứ này không hợp hệ thống cỏ nhà em, em đã thử rồi. Thôi để từ từ tính sau vậy

9. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Các bác cho em hỏi.
    Em cũng đang tính làm line điện riêng ở chỗ mới.
    Thấy nói đến Hubbell, quá phổ biến và thông dụng nhưng cũng nhiều loại quá.
    Em định nhắm mấy cái 20A này, các bác xem có đúng loại các bác dùng không, nếu không thì loại nào?
    http://www.amazon.com/Hubbell-Wiring-Sy ... ll+IG+8300
    hoặc loại tương tự nhưng có mặt ốp:
    http://www.voodoocable.net/VAPO.htm

Ngoài ra em thấy ổ 20A của Mẽo nó có 1 chấu chữ T (như hình trên), có phải lưu ý gì khi đấu nối dây vào chấu này không nhỉ?

10. bv

bv Advanced Members

Cảm ơn anh ThuTruong đã tạo ra topic này.
    BV xin nhờ một câu hỏi trong topic này của anh ThuTruong cũng về nguồn điện riêng cho âm thanh.

BV xin tóm ý những gì mà BV hiểu được từ những góp ý của các bạn là:

Ta sẽ lấy 2 nguồn điện từ công-tơ điện ra.
    - Một là cho điện Sinh Hoạt.
    - Một là cho điện Âm Thanh.

1. Nếu không dùng Ổn Áp:

Dùng dây dẫn Cadivi từ 4 mm đến 6 mm tùy ý có lõi xoắn 6 - 8 tim, dẫn đến khu vực dàn máy, nối với một CB (cầu dao) ngắt/mở. Đầu kia ra bằng dây ngoại quốc thật tốt (đắt tiền) khoảng 2 m đến 3 m, đưa vô 1 Biến Áp Cách Ly. Từ BACL này mới là dùng các dây nguồn xịn đắt tiền để gắn với từng thiết bị nghe.

1. Nếu dùng Ổn Áp:

Dùng dây dẫn Cadivi từ 4 mm đến 6 mm tùy ý có lõi xoắn 6 - 8 tim, dẫn đến ỔN ÁP. Từ Ổn Áp lấy dòng điện 220v ra (từ núm vặn nối dây trần sau ổn áp, vì ngõ fix tiếp xúc kém, không chắc) nối đến CB ngắt/mở khu vực bộ dàn. Đầu kia sẽ ra giống như trên, là dùng dây đắt tiền lõi to nối với BACL. Từ BACL sẽ cho ra nguồn điện sạch và ổn định 220v, 115v, 100v.

Tuy đã rõ ràng như vậy, và BV đã từng ngốn không biết là bao nhiêu tiền dây điện 6mm cho toàn bộ căn nhà trước đây và hệ thống dây mass đồng 15 mm (khoan sâu xuống giếng 20m, chôn 1 cọc đồng dài 2,2m x 20mm), nhưng BV vẫn cứ có một thắc mắc là:

1. Tại sao ta lại không lấy luôn điện nguồn ở bất cứ một ổ cắm điện nào đó gần ngay bộ dàn, rồi nối vô CB, rồi ra BACL luôn, mà phải tốn dây, tốn công lấy điện từ công-tơ-mét? Bởi tại ngay điểm tiếp xúc của 2 đường dây điện Sinh Hoạt và điện Âm Thanh cũng đã có sự truyền dẫn điện, tức là tất cả sự nhiễu điện của các thiết bị điện Sinh Hoạt luôn được truyền dẫn vô đường điện Âm Thanh. Thì hóa ra chúng ta có bị thừa công sức không?

Hơn nữa, khi chúng ta đã có một Biến Áp Cách Ly rồi thì điện qua đó sẽ được lọc rồi. Thế thì chúng ta có cần phải đi một đường dài.

* Về mass thì sẽ làm 2 đường riêng biệt:
    - Một là cho sinh hoạt.
    - Một là làm đặc biệt cho âm thanh.

2. Riên trường hợp của BV hiện nay là đang thiết kế điện cho âm thanh cho một căn hộ chung cư. Thì được biết công-tơ-mét sẽ được lắp ở dưới tầng hầm. Người ta sẽ cấp một đường dây điện dẫn từ công tơ mét đến tủ điện nhà, từ đó sử dụng dây có tiết diện là 4mm đến 5mm cho trong căn hộ (bởi trong tòa nhà này dùng bếp từ nên cần dùng dây lớn cho an toàn).

Vậy, BV có cần lấy điện ngay tại tủ điện rồi kéo thẳng đến CB của phòng nghe nhạc - dẫn đến BACL, hay là lấy điện luôn ngay tại một ổ cắm điện gần nhất (dây to đàng hoàng). Từ đó mới thiết lập đường điện cho âm thanh, mà không không cần thiết lập ngay từ tủ cấp điện? Được biết dây dẫn điện này trước khi đến ổ cắm này, thì đã không biết bao nhiêu là "đồ đi qua đời tui" như là bếp từ, bình lọc nước ion âm, nồi cơm điện, máy lạnh, lò nướng v.v... chắc là bị nhiễu kinh thiên luôn. Nhưng lấy điện từ ngay tủ điện thì điện cũng... nhiễu kinh thiên không kém. Vậy phải là như thế nào cho đúng ạ?

* Riêng phần mass thì nếu dùng mass của chung cư thì càng giống như một mạng lưới nối với toàn bộ các thiết bị của cả tòa nhà, thì cái sự nhiễu là không cần phải bàn. Vậy có cách nào làm dây mass cho căn hộ chung cư hay không? BV đang gặp khó phần này ạ.

BV chân thành xin được các bạn giúp ý kiến ạ.
    BV xin cảm ơn các bạn.
    Cảm ơn anh ThuTruong.

11. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Em cũng xin cảm ơn thông tin của bác giotthanhcong, em cũng đang quan tâm vụ này! Đề nghị bác Thứ trưởng giúp cập nhật giá rổ cuối năm 2014 này thế nào để em lên "dự toán" ạ :)

Em thấy hàn hóa nhiệt mà như này hơi khó vì thiếu thiết bị, chắc phải thuê người làm luôn

Còn loại kỹ thuật này có vẻ khả thi hơn

Cơ bản nhìn cũng nguy hiểm!

12. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu phương án đi dây điện thẳng từ công-tơ-mét và mass của tòa nhà không khả thi thì em gợi 1 một phương án hơi quái đản 1 tí, đó là 4 bình accu xe tải + bộ đổi điện DC-AC cho bộ dàn của chị. Đảm bảo cách ly khỏi tất cả những thứ nhiễu điện rắc rối kia. Chỉ còn 1 nguồn nhiễu vật lý duy nhất là bộ chuyển điện DC-AC kia thôi, và việc giải quyết nó thì lại khá dễ bằng cách mua thiết bị xịn.

Còn 1 nguồn nhiễu to lớn nhất, quan trọng nhất cần phải loại bỏ, đó là nhiễu tâm lý. Loại bỏ được cái này thì thậm chí cắm thẳng thiết bị vào ổ điện cũng thấy an tâm. :lol:

da_vinci likes this.
  13. ngockcntb

ngockcntb Advanced Member

Còn 1 nguồn nhiễu to lớn nhất, quan trọng nhất cần phải loại bỏ, đó là nhiễu tâm lý. Loại bỏ được cái này thì thậm chí cắm thẳng thiết bị vào ổ điện cũng thấy an tâm. :lol:[/quote]

Em khoái nhất câu này.

14. bv

bv Advanced Members

:lol:
    Em làm chị cười luôn. Cảm ơn em. (Nhưng mờ như dzậy thì chị không bán được dây nguồn xịn nữa). :D
    Còn vụ lấy điện sinh hoạt (trừ dây mass) trực tiếp đưa qua CB => BACL thì Hiếu có ý kiến gì không em? Vì lấy từ tủ điện, hoặc từ đồng hồ công tơ mét thì hình như cũng rứa thôi à. Cũng bị truyền dẫn qua lại, có đúng hông em?

15. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Nếu điều kiện thi công cho phép, thì việc làm riêng 1 đường dây nguồn từ CB tổng đến phòng Audio sẽ giúp chị an tâm cao nhất.
    Nếu không thi công được như vậy thì phương án khả thi thứ 2 là tách đường dây khi bắt đầu vào nhà mình, dây điện sinh hoạt riêng và dây Audio riêng. Cầu kỳ thì mỗi đường chị cho 1 cái BACL để nó không đụng lẫn nhau. Đường mass thì nói thẳng ra là em thấy không cần, một khi đã có BACL, vì cấu trúc đường dây điện xứ mình nó vậy. Nhật Bản và Châu Âu người ta cũng dùng điện 2 cọc bao lâu nay đâu có vấn đề gì?

Còn với phương án phục vụ cho mục đích thương mại, thì chị có thể nghĩ đến những thiết bị sau:

Ổ cắm đẹp (kể cả ổ cắm âm tường) (Loại mạ đồng đỏ hay nhôm phay, hay sơn-cacbon
    Dây nguồn mẫu (Loại mà chị đang bán ấy)
    BACL có vỏ thiết kế đẹp, cứng cáp.
    Em thấy vài chỗ làm vỏ hộp BACL bằng gỗ hay bằng nhôm phay rất đẹp, nhưng theo lý thuyết điện từ mà em biết, thì để ngăn cách từ trường do cuộn dây BACL sinh ra làm ảnh hưởng đến các thiết bị khác, vỏ tốt nhất là vỏ sắt. Đó chính là lý do vì sao mọi cái biến áp, ổn áp thương mại người ta đều làm vỏ sắt chứ không phải vỏ nhôm. Ngay cả cục nguồn Isoclean siêu hi-end người ta cũng vẫn làm vỏ sắt và mạ đồng bên ngoài cho đẹp.

16. bv

bv Advanced Members

Nếu lấy từ CB tổng (công tơ mét riêng của từng căn hộ) thì sẽ là bất khả thi vì phải đi qua 4 tầng (2 tầng xe hơi, 2 tầng thương mại). Mà lại không ai dám chắc đó là sẽ là điện sạch, không bị nhiễu. Thôi thì chỉ mất có chừng dưới 10m lấy từ tủ điện cấp cho nhà, rồi dẫn đến bộ dàn cho an tâm vậy.

Về dây mass thì BV nghe đồn là có một loại BACL tự triệt tiêu luôn mass ngay tại chỗ. Không biết là có đúng không. Vậy thì không lẽ là bỏ luôn dây mass, không nối với thiết bị hay sao ta.

Chị cảm ơn Hiếu.

17. xuanphuc1991

xuanphuc1991 Advanced Member

Nhà cụ nào có người nhà làm giám đốc sở điện lực, bảo trồng cho quả trạm 31.5kVA cho riêng dàn audio là đẹp nhất :lol:

18. minhtruc

minhtruc Advanced Member

Tiếc quá!!!! forum này ko có trước khi Mình xây nhà huhuhu!!!!

19. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Xây cái khác mấy hồi cụ. Có thế cũng khóc :D

20. thuandigital

thuandigital Approved Member

nguồn điện là rất quan trọng đó bác. nên đi nguồn riêng ổ cắm chuyên nghiệp và tiếp đất

21. hoangvoila

hoangvoila Advanced Member

em cũng đang băn khoăn 2 phương án

1 là chạy thêm 1 dây từ công tơ ngay từ cột điện
    2 là lấy sau áp tổng khi vào nhà, chạy 1 đường riêng và lắp 1 CB riêng

phương án 2 thì đơn giản hơn p/a 1 phải nhờ anh thợ điện khu vực kiếm anh ý và nhớ cũng nhọc quá

22. vn680260

vn680260 Advanced Member

Theo em về bản chất 1 hợp đồng của end user với công ty điện lực thì đương nhiên sẽ có tiếp điểm giữa đường dây điện Sinh Hoạt và điện Audio, có chăng tất cả những điều chúng ta đang cố-gắng-làm là sao cho việc tách 2 đường này là "xa nhất có thể" và đường điện Audio "gần nguồn cấp nhất có thể". Và bản chất việc điện chạy trong các dây dẫn loại tốt (dây nguồn tổng) đến bộ dàn đã phần nào tăng chất lượng dòng đưa vào hệ thống !

Rotel_Audio likes this.
  23. Rotel_Audio

Rotel_Audio Approved Member

Nhà em ngay cạnh cột điện, nên dù có tách riêng ngay tại đồng hồ, em vẫn đang hoang mang lắm các bác ạ !

24. Newbe

Newbe Advanced Member

Trang bị một cái máy phát điện là đỡ phải lăn tăn

25. Rotel_Audio

Rotel_Audio Approved Member

Nó gây tiếng ồn như công nông lên dốc hết nghe luôn bác nhỉ kaka

Share This Page

Loading...