Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. Raemit

Raemit Advanced Member

Em biết đã có nhiều mục thảo luận về việc chọn lựa DAC ở một tầm giá nhất định. Có bác cũng đã cất công viết bài chi tiết về các thiết bị cần thiết cho việc chơi nhạc số và cách kết nối... Tuy vậy em không thấy nhiều thảo luận xung quanh vấn đề nên chọn lựa mua DAC hay chép nhạc số ra CD rồi chơi trên CDP. Chọn lựa nào tốt hơn về phương diện đầu tư? Chọn lựa nào đem lại chất lượng âm thanh tốt hơn?

Nói đến chất lượng, ý em không chỉ nói đến độ chi tiết các dải mà còn cả nhạc cảm, cái thứ mà các thông số kỹ thuật không giải thích được. Có nhiều bác trên này chơi DAC lúc đầu thấy hay nhưng sau một lúc lại chán do thứ âm nhạc tạo ra chi tiết nhưng khô lạnh, thiếu đi cái chất, thiếu đi cái tình cảm trong đó. Phải chăng điều này bị ảnh hưởng bởi tầm giá của DAC? Hay là do dây nhợ (USB, interconnect, dây nguồn) gây ra? Hay do phần mềm chơi nhạc tên máy tính?

Hiện tại, hễ tìm được nhạc số nào yêu thích thì em chép nó ra CD (chép tốc độ 1x) rồi đưa vào CDP mà nghe. Em không quá căng thẳng về chỗ chứa số lượng đĩa chép ra nhưng với tốc độ phát triển vũ bão của nhạc số, em bắt đầu mỏi gối chồn chân rồi. Em đã từng thử DAC Magic, PS AUdio Digital Link III, Musical Fidelity M1DAC nhưng được vài tháng lại cho lên đường vì nó không sao sánh được với Cd chép trên CDP, nhất là về nhạc cảm. Nếu em tậu DAC cao hơn, ví dụ T+A DAC8, Esoteric D07x, Ayre QB9 hay Wadia 151 (giả sử ngân sách không phải là vấn đề) thì liệu có cải thiện được vấn đề của em hay không?

Em thật sự lăn tăn về vấn đề này nên đăng post này mong các bác chia sẻ ít quan sát, đánh giá khách quan và kinh nghiệm của mình. Cám ơn các bác. Hy vọng các bác đang lăn tăn như em cũng có lời giải đáp. À, để tiện cho các bác cho ý kiến, nói về CDP trước đây em chơi Roksan, Cambridge Audio, đủ loại Marantz cận đại và hiện đại, tại thời đểm này là SA7.

Tags:
  2. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Hãng DCS là hãng đi đầu TG trong công nghệ xử lý và chế tạo DAC. Kỹ sư trưởng của hãng mấy năm trước có trả lời PV :"Nếu so sánh thì nhạc số đỉnh cao vẫn thua CD đỉnh cao khoảng 5% .....". Bây giờ em không biết ổng đã thay đổi quan điểm chưa :wink:

3. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Chơi cả 2 đi bác. Bác có điều kiện mà lăn tăn làm gì :D

4. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em cũng thử như bác và bjo thì chịu khó chép ra CD, nghe lossless không tiêu hoá được mặc dù đã loay hoay tối ưu hoá đám phần mềm foobar, Itunes,... nghe lossless em thấy nó kém độ dày của các dải và lạnh lạnh khi so với CDT

5. Raemit

Raemit Advanced Member

Có đủ điều kiện cưới 2 vợ thì ít nhất cũng Thuý Vân Thuý Kiều bác V ơi. Đằng này tốn nhiều tiền cưới hỏi vợ bé mà nó tệ hơn vợ cả quá thì thà thêm ít tiền của và thời gian nâng niu vợ cả bác à. :lol:

Vậy bác giống em rồi. Túm lại vấn đề của em là chép CD và làm bìa đĩa phê quá, mặc dù đôi khi cũng còn thích làm việc này. Nếu không vì cái chất lượng của CD trên CDP so với nhạc số qua DAC thì em đã không kiên nhẫn tới giờ. Không biết em có hoài cổ lắm không khi cứ đeo bám CD hay vì em chơi DAC chưa tới (hay chưa đúng) nên mới bị vậy.

Tức là khoảng cách thu hẹp khi hướng về đỉnh cao phải không bác? Và càng xuống đáy khoảng cách càng xa. CDP em chưa với tới đỉnh cao nên theo đánh giá này thì bó tay rồi. :(

6. Jacky5555

Jacky5555 Advanced Member

Bác ah, nhiều bác cứ nói tới nhạc số là kêu lạnh, cứ nghĩ tới lossless là cho rẳng suy hao, cái đó là định kiến.
    Về bản chất tất cả các thứ bác lăn tăn đều là số hết, vấn đề là đường đi và sự chuyển đổi của nó thế nào thôi.
    CDP được chế tạo sẵn, cứ thế là dùng, chất lượng và chất âm khác nhau nhưng ổn định.
    Computer + Dac thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố để có chất lượng tốt:
    - nguồn nhạc rip chuẩn chưa, wav hay aiff, hay flac, alac...
    - dây dợ thế nào, hdd hay streaming qua mạng
    - chất lượng đầu vào usb của dac cũng rất khác nhau, có dùng usb->spdif/i2s...?
    - software player?
    - dac gì

Thế mới nói chơi computer có nhiều biến số để hay, nên không ít người có những kết luận phiến diện, hoặc họ phải bỏ qua những định kiến suy hao "lossless" trong đầu họ thì mới nghe nhạc đc.
    So sánh cũng phải cùng tầm giá một chút. Bác đang chơi maranz sa7 rồi thì đương nhiên mấy con usb dac ở dưới là quá còi để so sánh với nó.

mlab and hvcvuong like this.
  7. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Bác thử cho em 1 cấu hình chơi lossless(phần cứng) ngang tầm giá của em marantz SA7 mà chất tương đương được không ạ

8. Raemit

Raemit Advanced Member

Em cũng đã so sánh với mấy con CDP trước đây và đặc biệt lưu ý phần chi phí đầu tư để tránh sự khập khiểng như bác nói. Thắc mắc của em là bây giờ em bỏ ra chi phí xem xem với con SA7 thì liệu có được sự hài lòng gần gần với như vậy hay không. Bác xem giúp em giải pháp tổng thể là gì chứ em không nói mua con DAC rồi bỏ qua các yếu tố khác. Hiện nay em đã có Macbook để chơi qua USB, có HDP Dune để chơi qua optical (và còn cả phần cơ của SA7 để chơi qua coaxial nếu cần). Tất cả đều nối trực tiếp chứ không stream qua mạng. Vấn đề bác hỏi về nguồn nhạc rip thì em nghiêm túc so sánh trên cùng một file, hoặc cho qua DAC, hoặc burn ra đĩa Phono-R tốc độ 1x bằng máy tính. Nếu nó lởm khởm thì cả hai đều lởm khởm cả.

9. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Bác chơi nhiều loại DAC thế , nhưng chắc đã từng thử qua những dây coaxial cỡ khoảng từ 300 đến dưới 1ngàn tiền Mỹ chưa mà lại đánh giá không so sánh được với CD chép trên CDP
    thứ 2 là có thể bác quen nghe thể loại nhạc ưu nịnh tai, mềm mại , không gai góc ..gồ gề thì đôi khi nghe qua những con DAC kể trên thấy không hợp giọng lắm

thứ 3 ý kiến cá nhân của mình là mình không đánh giá cao kết nối USB lắm , nhất lại là nghe qua máy tính nữa thì đôi khi đã bị chỉnh sửa thập cẩm linh tinh ở các phần mềm chơi nhạc, từ gốc mà đã bị xào nấu rồi thì ra đến DAC=> Amply=> Loa thì nó sẽ ra cái gì thì câu chuyện có quá nhiều thứ để nói chuyện

Trừ con Ayre QB9 ra chỉ trang bị duy nhất cổng kết nối USB thì phải chịu bởi vì bản hãng thiết kết " Asynchrnous USB mode - chuẩn USB không đồng bộ - là công nghệ quan trọng nhất giúp QB-9 trình diễn âm thanh với độ nhiễu rất thấp." và tất nhiên mình cũng từng nghe thử nên chất lượng âm thanh không phải bàn đến nữa

Đấy , chính là cái câu chuyện bị xào nấu từ gốc đó

thứ 4 là từ đĩa gốc loại 500 nghìn trở lên , bác copy disc to disc (tức là dạng photo nhân bản ) ra đĩa Phono-R thì chất lượng đã suy giảm từ 5 =>10% rồi chứ đừng nói là từ đĩa gốc rip trên mạng down về rồi lại brun ra đĩa , mất 20% là ít thì đánh giá vào đâu nữa
    chẳng qua là nghe từ CDP thì từ bộ cơ + mắt đọc đến chip DAC suy giảm nó là ít nhất nên bác còn thấy hay

mlab and trinh_anhtu like this.
  10. Raemit

Raemit Advanced Member

Em muốn tập trung vào chuẩn kết nối USB trước vì chủ yếu cần khai thác nguồn nhạc đang chứa trên ổ cứng. Em đã thử dùng qua HDP Dune D1 nhưng kết nối duy nhất là optical (không có coaxial out) và kết quả thì tệ lắm. Dây USB thì em dùng nuforce giá 500k thôi nên không biết dây mắc tiền hơn có cải thiện được không. Em sẵn sàng mua dây USB tốt hơn nhưng vẫn phải giữ tỷ lệ hợp lý với chi phí DAC. Nếu em dùng dây coaxial như bác khuyên thì máy tính phải gắn sound card có cổng ra coaxial nhưng Macbook thì làm sao bây giờ?

Điểm thứ 4 bác nói trên này em không hiểu cho lắm. Em không bao giờ so sánh file rip hay đĩa chép với đĩa gốc cả. Em rất hiểu giá trị của đĩa gốc thế nào nên chỉ dùng đĩa chép nếu không mua được đĩa gốc tại VN. Phạm vi em muốn hỏi ý kiến các bác là cùng một file lossless có sẵn (không đề cập nguồn gốc hay chất lượng rip), khi burn ra CD Phono-R tốc độ 1 x để chơi trên CDP thì nghe hay hơn nhiều là chơi từ máy tính qua DAC. Câu hỏi của em là tại sao và nên cải thiện như thế nào. Các bác có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em.

Attached Files:

• NAP.rar
      File size:
      159,6 KB
      Views:
      17
  11. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Bác chơi cấu hình như thế cũng giống mình , nhưng mình dùng HDP TVIX S1 , dây coaxial là dây accustic arts digital cable , đang mơ ước và phấn đấu lên crystal cable digital
    mặc dù mình chỉ đang chơi DAC Magic
    và tất nhiên là mình khuyên bác nên đổi con HDP nào có cổng coaxial out là khả thi nhất ( có thể mượn anh em ..bạn bè về test thử ) nhưng chắc chắn một điều là nên đổi dây coaxial tầm 100$ trở lên thì cảm nhận khác biệt đấy
    Còn không nưã thì bác nên tham khảo và trải nghiệm thử M2Tech hiFace Two
    dây dẫn trong hệ thống cực kỳ quan trọng . Nó mà kém cũng như bị bệnh cao máu não ý, không thăng hoa cảm xúc được đâu :lol: , thế nên đừng nghĩ là "nhưng vẫn phải giữ tỷ lệ hợp lý với chi phí DAC "

cái đó lại tuỳ thuộc vào cái con chip DAC trên CDP và chip DAC của DAC khi chơi qua máy tính
    Muốn so như thế bác phải so con CDP nào có mạch DAC rời ( Digital IN) như Cambridge 840c , cùng 1 file nhạc file lossless có sẵn nghe trên máy tính sau đó khi burn ra CD Phono-R tốc độ 1 x để chơi trên CDP thì mới so sánh được chứ 2 hãng khác nhau nhưng cùng 1 file nhạc thì làm sao so sánh được
    đó gọi là so sánh chất âm của 2 hãng rồi chứ brun đĩa hay nghe file lossless thì chắc chắn chỉ có suy hao ít hay nhiều thôi
    Nó có quá nhiều con đường để đi , đường đi ngắn nhất sẽ là hay hơn cả , và tất nhiên mình không thể kiểm soát được , chơi audio nên chọn cho mình hướng đi và phương án càng tốt giản thì mình càng dễ kiểm soát và thay đổi được theo hướng tốt dần lên

12. Raemit

Raemit Advanced Member

Dây coaxial như bác nói thì em đang có nhưng ngặt nỗi cái HDP không có đường ra coaxial. Chơi HD em rất hài lòng với Dune Smart hiện tại nhưng chẳng lẽ lại nâng cấp lên Dune Max chỉ vì cái lỗ coax thì em thấy chưa thuyết phục lắm. Có lẽ em chờ một lúc cho Dune Max 3D cho ra thì lên luôn một thể. Có người xúi em mua con Oppo-105 vừa xem HD vừa làm DAC với đủ các cổng ăn chơi nhưng em cần nghiên cứu thêm vì em luôn nghi ngờ khả năng các loại máy all-in-one tuy đẳng cấp có khác những máy bình dân. :D

13. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Theo em thì nhạc số chơi max là định dạng 192/44 là được rồi, nên em cũng chẳng có cần tới 32bít nên không cần máy tính. Em chơi máy tính thì nhiễu khó xử lý quá, nó lâu lâu xoẹt xoẹt rất bực mình với lại cần cấu hình mạnh nên có bao nhiu nhạc em quang vào thằng dune duo xuất qua coax chỉnh chế độ origional thế là xong. Ưu điểm thằng dune này là xuất digital rất ok, ổ cứng tháo ráp dễ với lại có màn hình nên không cần có màn hình riêng. Lâu lâu lấy coi firm cũng ok. DAC em dùng 2 con 32bít và 1 con 16 bít, nên chơi kiểu nào em cũng ok

14. Jacky5555

Đầu tiên, bác hãy chọn 1 em dac mà bác ưng ý, hoặc 1 đầu cd có digital input. Đây là vấn đề mấu chốt.

Vấn đề còn lại là phương thức transport gì.
    Mua 1 usb->spdif hoặc i2s converter như offramp, berkeley alpha, bel canto, m2tech evo, audiophilleo... và dùng dây digital tốt qua các cổng như i2s, BNC, AES/EBU là tốt nhất.
    Dùng macbook của bác nếu có thể nâng cấp ram 8gb, hạn chế cắm thiết bị ngoại vi, tắc các thu phát sóng, là OK.
    Em chưa so với cdr burn ra vì em không nghe đĩa burn từ nhiều năm, nhưng ở thời điểm này chơi file bác đã lợi hơn về sự tiện dụng và cả chất luợng. Đó là chưa nói nguồn file từ studio master khác mà bác có thể khai thác từ các nguồn khác.

15. Raemit

Raemit Advanced Member

Chắc là em chọn mua DAC vì CDP có kèm DAC hiện thời em chưa thực hiện được. Còn lại đúng như bác nói, em cần chọn giải pháp cho phần transport. Thiết bị chuyển đổi M2Tech hiFace như bác phongvan2000 nói trên đây nghe rất thú vị nhưng em nghĩ nó phù hợp kết nối với DAC đời cũ không có cổng vào USB. Còn với DAC đời mới có cổng vào USB thì mua sợi USB chất lượng cao vẫn rẻ hơn M2Tech hiFace (giá 3tr400k). Không biết em hiểu vậy đúng không hay chuẩn coaxial bao giờ cũng hơn USB.

16. de_men

de_men Advanced Members

Lâu rồi em không nghiên kíu zụ này, nhưng USB thì chỉ được 96Khz thì phải, trong khi Coaxial thì được lên 192khz. Em không chơi lossless nhưng trước giờ em vẫn thích Trans - DAC hơn là CD thông thường, mặc dù sợi dây digital ở giữa hơi tốn kém :(

17. cutin

cutin Advanced Member

Bác dế ơi còn thiếu 2 cọng dây nguồn nữa :lol:

18. Raemit

Raemit Advanced Member

Bây giờ USB vượt mặt coaxial và optical rồi. Có DAC cho sampling rate 384 kHz và 32bit qua USB.

19. de_men

de_men Advanced Members

Chà chà, nếu vậy thì thiệt khó quá cho anh rồi :lol:

Chắc chơi cái máy all-in-one cho tiện nhỉ :roll:

20. Jacky5555

Bác hình dung nôm na thế này: dac có các cổng input khác nhau: usb input vào qua board chuyển đổi rồi cũng thành i2s là nguyên liệu thô cho dac chip xử lý. Các cổng input khác như spdif (optical, coaxial, BNC) rồi cũng chuyển thành i2s rồi qua cũng qua chip dac, có những dac có i2s input luôn là cổng trực tiếp và tốt nhất vì nó không phải qua việc chuyển đổi nào nữa. Trong các cổng này, usb chất lượng không đồng đều giữa các dac và không ít dac có đầu vào usb kém hơn các input còn lại (đó là chưa nói việc người chơi cẩu thả ở khâu computer và nguồn nhạc ").
    Vì vậy chơi converter rời tốt hơn, nhưng con hiface chỉ là hàng entry nên chất lượng nó cũng tương ứng thôi bác ah.
    Nếu chơi converter với dac đời cũ- kể cả dac gấu, qua spdif thì bác nên tìm hiểu trước có nhiều dac chỉ chấp nhận tín hiệu 16 bit 44.1khz, nên nếu bác chơi nhạc hires như file 24/192, 24/96 thì hoặc là không chơi đc, hoặc là sẽ bị down xuống 16/44.1. Còn chơi chuẩn cd rip ra thì vẫn vô tư.

Nqtnqt likes this.
  21. HDHP

HDHP Advanced Member

Hic....Cùng một tầm giá như nhau thì DAC,phần nhạc tính cũng thua trên CDP hết...Bác chủ top so SA7 với mấy cái DA còi nghe có vẻ quá khập khiễng..

22. Raemit

Raemit Advanced Member

Nếu bác đọc kỹ phần em viết trên đây thì sẽ rõ em không so sánh khập khiểng. Em biết có nhiều bác đồng cảm với em ở điểm cùng tầm giá thì nhạc tính qua CDP vẫn hơn USB DAC. Tuy nhiên mục đích em tạo ra mục này là nhằm học kinh nghiệm từ các bác chơi nhạc số thành công và chỉ cho em là em sai chỗ nào để em biết mà sửa. Rất cám ơn các bác đã dành thời gian chia sẻ.

23. Raemit

Raemit Advanced Member

Thông tin bác nêu rất hữu ích. Cám ơn bác.

24. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Hi các bác. Em đang định chuyển từ CDP Pioneer T07A của em sang lossless, các bác cho em hỏi cùng tầm giá đấy có DAC nào nghe bằng hoặc hay hơn ko, em hay nghe nhạc Việt

25. Raemit

Raemit Advanced Member

Em hiểu ý bác nhưng chưa có điều kiện sở hữu CDP có digital in để so sánh. Vì thế em muốn tìm DAC rời, chấp nhận việc chất âm sẽ khác nhưng vẫn tìm thấy nhạc cảm cần thiết. Không loại trừ em bị thành kiến nên ảnh hưởng đến tâm lý nghe. :-D

Attached Files:

Share This Page

Loading...