Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Quan trọng là cách chơi ,nếu bác hay thay đổi thì mua đầu cd nâng cấp và bán có thể dễ hơn dac , Với số tiền trên bác lên techland 16 tràng thi nghe thử linn majik ds ( bác có thể mượn & mang theo đầu cd cỡ giá đó bất kì hãng lên so sánh )
    - mang 1 cd xịn cùng 1 bài hát copy vào nas xong để linn ds play
    - cũng bài hát đó và để đầu cd và đĩa xịn đó chơi cũng bài hát đó
    - tất cả đều trên cùng một hệ thống , có thể dễ dàng nhận ra cái nào tốt hơn
    Quyết định lúc đó là tuỳ ở bác , rất rõ ràng :D

2. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Nếu bác là người khó tính khi nghe nhạc, bác nên quên lossless đi nhé. Losless thực chất là công việc chẻ đôi, chẻ ba CDP ra rồi ghép nối theo ý mổi người. Dàn âm thanh mà bác cho thêm qua 1thiết bị là chất âm đã suy hao, méo mó rồi, huống hồ còn thêm nào phần mềm, ngỏ này ngỏ nọ, dây nhợ...cho nên loslees không bao giờ hay như CDP được. Thoạt nghe thì treble, bas cũng đầy đủ đấy, nhưng nghe kỷ có cứ khô như...ngói ấy. Đó là do 1nguyên tắc rất cơ bản nhưng không hề đơn giản trong ngành điẹn tư: phối hợp trở kháng. Tôi nghỉ đây là chiêu trò các nhà sản xuất âm thanh đang tạo ra để...làm mới cách nghe nhạc thôi. Hảy tỉnh táo để ..khỏi loay hoay, hao tài tốn ...đủ thứ, dành thời gian mà nghe nhạc thôi. Nâng tầm CDP là con đường ngắn nhất dẩn đến thiên đường âm thanh.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Quên CD đi bác nhỉ. CD thực tế là bản ghi số hóa mà số hóa thì kiểu gì chả loss và méo mó. Chơi LP đi bác.

4. thanh0610

thanh0610 Advanced Member

Bác nói chí phải. Ván đề là có điều kiện thì..tới luôn.

5. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

tán thành ý kiến cá nhân của bác. Tiếc đầu cd player giờ nhiều hãng không làm nữa :cry: . Không biết qua thời kỳ nhạc streaming đầu cd còn quay lại không, chứ doanh số bây giờ ẹ quá, khó làm lắm.

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

tán thành ý kiến cá nhân của bác. Tiếc đầu cd player giờ nhiều hãng không làm nữa :cry: . Không biết qua thời kỳ nhạc streaming đầu cd còn quay lại không, chứ doanh số bây giờ ẹ quá, khó làm lắm.[/quote]. .

Bạn ơi ; Ai nói với bạn là bây giờ ít hãng sx đầu CDP ?
    - Mình vừa vào 3 cửa hàng ở tp HCM thì thấy cơ man nào đầu CDP mới nguyên thùng sx năm 2014 - 2015 . Hãng mạnh nhất là Marantz , sau đó là Teac ; Yamaha ; Denon ; Mc Intosh và Accuphase . Nếu tính đến mấy hãng Châu Âu ở cửa hàng Audio Choice thì còn nữa .
    - Công nhận là doanh số bán CD có sụt giảm rất nhiều nhưng vẫn có người mua . Hôm rồi có triển lãm nhạc số lấy từ ổ cứng tại tp HCM , có nhiều người tham dự lắm . Không biết ý kiến mọi người ra sao nhưng mấy người quen của mình đi về có nói nhạc số vẫn thua nhạc từ CD gốc . Mọi người nói thua ở nhạc tính mặc dù nhạc từ CD gốc cũng là số
    - Mình vẫn trung thành với CD nên không có ý kiến ji

7. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Hình như bác thanh0610 này là cựu học sinh trường Nguyễn Đình Chiểu thì phải. Sao bác không nói luôn là nghe CD hay hơn là nghe LP, bác đã đọc Ê Dôp chưa vậy ? Người xưa có câu :" Biết thì thưa thốt... Mà nghe ".

8. hiepkhoa

hiepkhoa Approved Member

Thôi kệ bác ạ. Mỗi người có một sở thích, nhưng người chơi lâu rồi thì người ta không hay phát biểu linh tinh như vậy.

9. oscarhoang

oscarhoang Advanced Member

CD cũng là nhạc số mà bác. Bác chủ thớt nói nhạc chép không hay bằng CD thì có thể là do nguồn.
    Em đọc đâu đó thì tại CES, người ta đã bỏ nguồn tham chiếu CD chỉ còn file nhạc số Master và đĩa than.
    Nhạc số là xu hướng tương lai.

10. oscarhoang

oscarhoang Advanced Member

. .

Bạn ơi ; Ai nói với bạn là bây giờ ít hãng sx đầu CDP ?
    - Mình vừa vào 3 cửa hàng ở tp HCM thì thấy cơ man nào đầu CDP mới nguyên thùng sx năm 2014 - 2015 . Hãng mạnh nhất là Marantz , sau đó là Teac ; Yamaha ; Denon ; Mc Intosh và Accuphase . Nếu tính đến mấy hãng Châu Âu ở cửa hàng Audio Choice thì còn nữa .
    - Công nhận là doanh số bán CD có sụt giảm rất nhiều nhưng vẫn có người mua . Hôm rồi có triển lãm nhạc số lấy từ ổ cứng tại tp HCM , có nhiều người tham dự lắm . Không biết ý kiến mọi người ra sao nhưng mấy người quen của mình đi về có nói nhạc số vẫn thua nhạc từ CD gốc . Mọi người nói thua ở nhạc tính mặc dù nhạc từ CD gốc cũng là số
    - Mình vẫn trung thành với CD nên không có ý kiến ji[/quote]
    Do nguồn nhạc số thôi. Bản Master đã được thu = số cách đây vài chục năm rồi bác ạ.

11. open0

open0 Approved Member

DAC gấp 1.5 - 2 lần tiền mới hơn được về chất âm. Độ tiện dụng thì DAC hơn hẳn CD. Nếu có cả hai, DAC gấu gấu và Pi T07A , là thít nhứt :)

12. Nghiadalat

Nghiadalat Approved Member

Để nghe nhạc số nhà em xin mạo muội đề cử em Olive One, thiết kế và sản xuất tại xứ cờ hoa, Olive ONE sở hữu bộ giải mã 32-bit/384kHz với chip PCM 5142 của Burr-Brown, máy hỗ trợ những định dạng âm thanh như: WAV, AIFF, FLAC, MP3, AAC, Apple Lossless, OggVorbis... Ngoại hình đẹp thôi rồi, chất âm khó chê. Em đang nối với Marantz pm84 ra loa RSL thấy rất giàu nhạc tính trong tầm tiền. Thông tin sơ bộ tại đây: http://nghenhinvietnam.vn/tin-tuc/anhdu ... -8093.html

13. nttm

nttm Advanced Member

Topic này đã được lập từ năm 2013, đến nay là 2016 lật lại vấn đề này em nghĩ sẽ rất thú vị. Nhiều năm trước đây để có một con DAC chơi được nhạc hi-res, có asynchronous USB thì phải bỏ ra nhiều ngàn, còn bây giờ các hãng ra DAC liên tục, chất lượng ngày càng tốt hơn. Vậy nếu nói chơi DAC không hay bằng CDP... sẽ rất khó. Hơn nữa bây giờ nhiều hãng loa demo sản phẩm của họ bằng nhạc lossless & DAC, không lẽ những hãng này là amateur nên mới làm như vậy :?:

14. audiobeginner

audiobeginner New Member

Các bác cho em hỏi tí: Dữ liệu trong CD là có phải là Digital không ạ?, nếu thật vậy thì tại sao có bác nói chơi CDP + CD nghe hay hơn chơi file lossless + DAC vì file lossless cũng là Digital mà. Em mới lao vào đây để nghiền ngẫm nên mong được các bác đả thông não bộ ạ. Cảm ơn các bác nhiều!

15. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

File (nhạc)+Pc+DAC = CD+CDP(Transport+DA) cả 2 đều là digital convert analog, có khác là thời gian xuất hiện và tính phổ biến, xu hướng thời đại.
    Đơn giản thì chơi CD+CDP, phức tạp thì PC+DAC. Cả 2 đều hay hoặc dỡ do mức đầu tư & kỹ năng setup của chủ nhân mà ra.
    Vợ cả, vợ 2 cả 2 đều là vợ cả. Chức năng giống nhau.

16. Khanhpq

Khanhpq Advanced Member

Tốt nhất là chơi dac và mua thêm một đầu cơ cd của Cambridge chỉ tầm 10th là vừa cd và lossess để thẩm âm xem cái nào hơn.

17. audiobeginner

audiobeginner New Member

Bác ạ, sau một thời gian lăn tăn nghe ngóng xem xét, em mới rước cô DAC Denon DA 300USB về để nghe. Em setup foobar200 như các bác hướng dẫn, song download một loạt wav nhạc trịnh về. Ban đầu em nghe thử bằng HD215 qua laptop HP Omen thấy có vẻ thích thích, 3 dải đều tạm ổn nhưng vẫn còn kém hơn con iBasso DX90 nhiều. Em nghĩ đấy là tại chưa qua cô DA 300USB nên thế. Rồi em lột thùng bóc tem cô ấy ra, kéo USB ra cắm vào cô ấy, lòng háo hức, cái cảm giác như đêm tân hôn ấy, và rồi thật là thất vọng, bass thì như ục ục, treble thì éo éo còn lời ca thì ôi thôi gần như chẳng thấy gì, tiếng ca sỹ cứ lí nhí nghe không rõ. Nhìn cô DA 300USB thì vẫn thấy báo 192KHz, mà tháo dây ra rồi lại cắm vào tới lui toát hết cả mồ hôi mà vẫn không được. Đêm qua coi như em thức trắng đêm nghĩ mà buồn. Các bác dày dặn kinh nghiệm phối nghép chỉ giáo em chút ạ, chứ không thì em tự kỷ mất các bác ơi.

18. audiobeginner

audiobeginner New Member

Bác ạ, sau một thời gian lăn tăn nghe ngóng xem xét, em mới rước cô DAC Denon DA 300USB về để nghe. Em setup foobar200 như các bác hướng dẫn, song download một loạt wav nhạc trịnh về. Ban đầu em nghe thử bằng HD215 qua laptop HP Omen thấy có vẻ thích thích, 3 dải đều tạm ổn nhưng vẫn còn kém hơn con iBasso DX90 nhiều. Em nghĩ đấy là tại chưa qua cô DA 300USB nên thế. Rồi em lột thùng bóc tem cô ấy ra, kéo USB ra cắm vào cô ấy, lòng háo hức, cái cảm giác như đêm tân hôn ấy, và rồi thật là thất vọng, bass thì như ục ục, treble thì éo éo còn lời ca thì ôi thôi gần như chẳng thấy gì, tiếng ca sỹ cứ lí nhí nghe không rõ. Nhìn cô DA 300USB thì vẫn thấy báo 192KHz, mà tháo dây ra rồi lại cắm vào tới lui toát hết cả mồ hôi mà vẫn không được. Đêm qua coi như em thức trắng đêm nghĩ mà buồn. Các bác dày dặn kinh nghiệm phối nghép chỉ giáo em chút ạ, chứ không thì em tự kỷ mất các bác ơi.

19. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Phần transport nó quan trọng chả kém gì DAC nếu ko nói là hơn. Bác dùng DAC giá cao gấp 3 lần đầu CD mà transporter là PC văn phòng thông thường thì đầu CD vẫn thắng.

20. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Cái này em đồng ý vì đã thử trên dàn nhà em , đánh transport ngon vào DAC vẫn hay & vững tiếng hơn đánh CD cỏ vào DAC .

21. nttm

nttm Advanced Member

Bác kiểm tra lại phần setup xem đã đúng driver của DAC hay chưa, hoặc DAC phải hiện lên là SPDIF output, và trong foobar bác phải chọn output đúng. Nếu bác chơi file nào mà đèn cũng báo 192kHz tức là setup có vấn đề, vì nguyên tắc đèn phải báo theo đúng tần số mẫu của file nhạc.

22. JaguarXK8

JaguarXK8 Approved Member

Cac bac cho em hoi tieng con cd pioneer pdr-d7 khong biet nhu the nao, co bac nao dung em nay roi cho xin vai dong nhan xet .

23. lapvns

lapvns New Member

"Em muốn tập trung vào chuẩn kết nối USB trước vì chủ yếu cần khai thác nguồn nhạc đang chứa trên ổ cứng. Em đã thử dùng qua HDP Dune D1 nhưng kết nối duy nhất là optical (không có coaxial out) và kết quả thì tệ lắm. Dây USB thì em dùng nuforce giá 500k thôi nên không biết dây mắc tiền hơn có cải thiện được không. Em sẵn sàng mua dây USB tốt hơn nhưng vẫn phải giữ tỷ lệ hợp lý với chi phí DAC. Nếu em dùng dây coaxial như bác khuyên thì máy tính phải gắn sound card có cổng ra coaxial nhưng Macbook thì làm sao bây giờ?

Điểm thứ 4 bác nói trên này em không hiểu cho lắm. Em không bao giờ so sánh file rip hay đĩa chép với đĩa gốc cả. Em rất hiểu giá trị của đĩa gốc thế nào nên chỉ dùng đĩa chép nếu không mua được đĩa gốc tại VN. Phạm vi em muốn hỏi ý kiến các bác là cùng một file lossless có sẵn (không đề cập nguồn gốc hay chất lượng rip), khi burn ra CD Phono-R tốc độ 1 x để chơi trên CDP thì nghe hay hơn nhiều là chơi từ máy tính qua DAC. Câu hỏi của em là tại sao và nên cải thiện như thế nào. Các bác có kinh nghiệm thì chia sẻ cho em"

Bản thân em cũng đã mất học phí với một số DAC rồi và rút ra kết luận: Quảng cáo hay nhưng chỉ nên tin khi được so sánh trực tiếp với các CD, MD truyền thống đã được thời gian và cộng đồng kiểm chứng mới biết thực hư ra sao. Và hiện tại em đang đi theo hướng chế thêm cổng USB xuất ra coaxial cho đầu MD để kết nối máy tính, điện thoại có OTG. Như vậy em đã tận dụng được tính năng ưu việt nhất của đầu MD và nguồn nhạc tiện lợi trên ổ cứng.

Em đang dùng MD Sony JE700 có lắp thêm cổng USB (em tự lựa chọn mua bo chỉ 500K lắp thêm vào trong đầu) để xuất ra tín hiệu Digital cho vào cổng coaxial in của nó sau đó dùng chức năng DA. Kết quả cho ra chất lượng như làm DA từ CDP.

Bác nào muốn đi theo hướng ngon bổ rẻ này em có thể chia sẻ chi tiết thêm, đảm bảo không bao giờ phải thất vọng!

24. ProArmy01

ProArmy01 Advanced Member

E còn gà mờ nhưng mà thấy biện pháp này của bác khá hay, e thấy nghe nhạc số phải làm sao tiện lợi nhất, lúc nào cũng nghe đc, chứ cứ loanh quanh burn với chép, mệt mỏi rồi giảm hết cả hứng thú thưởng thức.

25. oopssvn

oopssvn Advanced Member

Em vừa bán sạch CDP và chuyển sang dùng airport express (không độ đẽo gì), nghe nhaccuatui online mà sao thấy thư giãn quá :) Thích bài nào có bài đó, chất lượng âm thanh thì không thấy kém mấy so với đầu CD, mà cái hơn là rõ ràng: rẻ hơn, tiện hơn. Không còn phải lăn tăn là sao cái đầu CD này chất âm chỉ thế này thôi à, so với cái đầu kia thì thế nào nhỉ, có nên nâng cấp/thay đổi không :)). Có lẽ em mới chỉ dùng đầu CD cỏ (Teac 25x, Eso 10w, Naim CD5si, Arcam CD33...) nên thấy thế

Share This Page

Loading...