Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. bluebird

bluebird Advanced Member

Nếu chuyển sang nghe lossless mà muốn nghe hay hơn hoặc bằng con CDP bác đang nghe, em e là bác phải cân nhắc kỹ đấy.
    Nghe lossless để hay thật sự e thấy ko chỉ cần mỗi con DAC đâu :mrgreen:

2. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Em đính chính lại là em so sánh giữa transport+DAC và PC+DAC, cùng 1 nguồn lossless em burn ra đĩa rồi so sánh với lossless chơi từ PC -> DAC

3. 2988

2988 Advanced Member

Có chăng do con DAC đang dùng nó mến CDP hơn thì sao?

Em đề xuất cụ thử phương án này xem thế nào nhé: dùng PC làm nguồn phát, cho DAC đang dùng và DAC hi-res của cùng tác giả thi đấu !!? :mrgreen:

4. eng.tuananh

Hê hê, đang so sánh giữa CD mà lossless mà? Thi đấu như cụ đề xuất là lossless với lossless, nó vẫn thế thôi.

5. Sinbad15

Sinbad15 Advanced Member

Theo dõi từ đầu topic em thấy nhiều bác ca ngợi lossless+DAC thế nhưng chưa bác nào đưa ra được đáp án cụ thể với bài toán của bác chủ đưa ra: DAC gì+ dây nhợ phụ kiện gì+ nguồn phát lossless gì trong tầm tiền Marantz SA7 mà chất lượng tương đương :D

Manh Nguyen likes this.
  6. dante04

dante04 Advanced Member

Như e thì sẽ làm e TMP của thivan và sợi dây USB tầm 200$ cộng với e laptop có sẵn là giải quyết xong vấn đề :D, các con DAC cũ của bác chủ còi quá nên nghe không được nhạc tính là đúng rồi ạ.

7. 2988

2988 Advanced Member

Ý em là, lossless có dăm bảy loại, trong khi cụ bắt bọn nó bịt mồm bịt mũi hát chung vào một cái mic có 16bit thì sao phân biệt được. Đấy là em chưa nói đến cái DAC của cụ, cắm rút bóng nguồn âm đã thay đổi rất/quá nhiều rồi (chưa cần động đến thiết bị đằng sau).

Muốn bớt sắc, bớt lạnh em can thiệp vào cái amp, chứ không bóp miệng ca sĩ :mrgreen:

8. eng.tuananh

Topic là so sánh giữa CD và lossless chứ có phải là so sánh giữa các nguồn lossless đâu? :D

9. Raemit

Raemit Advanced Member

Thực sự các bác cũng đã cho em nhiều ý kiến phong phú đa dạng nên em cám ơn các bác nhiều lắm. Một khi không có câu trả lời cụ thể cho câu hỏi của em tức là thực sự không có câu trả lời nào cả, hoặc có quá nhiều câu trả lời "mở" đòi hỏi em phải động não thêm, tìm tòi thêm, thử nghiệm thêm và sai lầm thêm để tự mình rút ra kinh nghiệm. :lol:

10. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Lý thuyết và thực tế đôi khi cũng cần thêm trải nghiệm bác ạ. DACMagic, PSAudio Link III và 1 số DAC cùng tầm này em từng nghe qua thì USB ko đạt chuẩn dù nhiều con giới thiệu xài Asynchronous USB 2.0. DAC ngon chưa đủ, cần bộ cơ tốt hoặc bác chọn được DAC có USB thật sự ngon. Em xuất coax qua DAC bằng usb converter Audiogd Digital Interface chất lượng cải thiện lên kha khá, đây cũng là 1 lựa chọn, giá ngang ngang bộ Hiface. Em có so thấy chi tiết , âm trường, layer tốt hơn bộ Hiface2. Bác thích nhạc tính thì nên tìm hiểu mấy dòng DAC NOS, em dùng qua DAC NOS MHDT Havana chạy đèn nhạc tính cũng ok lắm, chán thì thay đèn vào đổi gu cũng hay. Mỗi tội máy DAC đời cũ thì USB thường rất bèo nên mới cần converter
    Chơi lossless ngoài thiết bị + nguồn nhạc chuẩn thì phải bỏ thời gian thử qua nhiều phần mềm, tinh chỉnh ko như CD gắn vào hay liền. Phần mềm khác nhau, tiếng khác nhau, thậm chí giống phần mềm nhưng khác phiên bản, khác OS tiếng cũng khác. Tuy nhiên bác thành công sẽ thấy có nhiều ưu điểm, trải nghiệm ở lossless mà CD ko có

11. phongvan2000

phongvan2000 Advanced Member

Không có việc gì khó-Chỉ sợ tiền không nhiều
    Marantz SA-14S1

Hoặc DAC – Thivan Tube Music Processor

12. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em thử với bộ cơ và DAC rời (TEAC D500, P500): cơ CD -> DAC (optical và coaxial input) và PC (sound card onboard) -> DAC => Cùng nội dung, đĩa burn ra nghe tốt hơn.

Thử với CDP có USB digital input (Prologue Premium CD) có kết quả ngược lại, phát bằng đĩa burn nghe thua PC.

Có thể thấy rằng, phương thức kết nối từ nguồn phát digital đến DAC có ảnh hưởng rất lớn đến kết quả.

13. Raemit

Raemit Advanced Member

Quan sát thú vị. Cám ơn bác.

14. bluebird

bluebird Advanced Member

Nghe file qua phần mềm nghe nhạc ban đầu thấy nó mới mẻ, thú vị (chủ yếu là do hiệu ứng của phần mềm) cũng thích phết.
    Nghe một thời gian lại thấy nên nghe CDP cho lành :mrgreen:

15. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Rất hay...vì em đag lăn tăn với mấy thứ này hihihihi....cuối cùng em nghĩ có điều kiện thì CD mà chơi, không mua được CD thì cứ lossless -> amply (gấu) luôn, đỡ phải mất thời gian. Theo em, amply nó tái tạo lại tín hiệu số và xuất ra loa, nên tín hiệu số tử CDP và PC em nghĩ khác không nhiều đâu, vì để nhận thấy điều đó thì phải dùng máy móc đo kiểm thôi....còn lại rất cảm tính!

16. thanh70kb

thanh70kb Approved Member

Em sài AK100 kết nối vào Amply nghe rất ổn, tránh được nhiễu do PC gây ra

17. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Hôm qua e có test thử cơ CEC TL1 và usb berkeley thông qua DAC Berkeley thì kết luận: chúng ta sẽ không cưỡng lại đc với xu thế công nghệ đâu các bác ơi.
    Hiện tại e đang phối ghép hệ thống toàn thiết bị thế hệ mới nhưng lại mạng đậm chất âm analog cổ, tất cả hoàn toàn dùng máy tính để phát nhạc số :D

18. beou

beou Advanced Member

nếu có tiền mua cd gốc thì e nghĩ nên chơi cdp, còn ko thì lossless qua DAC cho lành.e thấy khi burn cd thì nhiều thứ ảnh hưởng đến chất lượng quá như ổ ghi, phần mềm, phôi đĩa...

19. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Theo em nên chơi Original CD là chính
    Còn nhạc số để chữa cháy khi nào chưa có CD gin 8)

20. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Em cũng chơi cả CD, cả nhạc số qua DAC thấy thế là tiện nhất

21. Mike

Mike Advanced Member

Bác cho đánh giá khách quan CD hay nhạc số hay hơn, lossless, trên bộ dàn nhà bác nhé.

22. bluebird

bluebird Advanced Member

Theo logic nếu nhạc số hay hơn thì bán quách cái lũ CD đi cho gọn nhà, bác Mike nhỉ :mrgreen:

23. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em ít tiền nên mua 1 cái receiver loại khá để phụ trách luôn cả nhạc và phim cho gọn. Cụ thể là mua receiver Sony V777ES thấy nghe nhạc số lossless cũng ổn, phim thì khá hay. Nhưng em thấy đúng là nhạc lossless chơi qua HDP không thể so sánh với cũng file đấy, nhưng burn ra CD (kể cả loại phôi rẻ tiền) và chơi qua đầu CD được ạ.

24. paul

paul Advanced Member

Cưỡng lại hay ko thì cũng tuỳ tai từng ngươì thôi bác Linh ơi. :D Công nghệ mơí kiểu nào em ko biết chứ em vẫn thây các hãng vẫn sx nhưng con CD hay Tranport gấu nhiều đấy chứ.
    Nói về công nghệ ư.LP đó,Bác có cho là 1 công nghệ lỗi thời đã qua mấy chục năm ko hay ko?
    Tốt nhất theo em là bác nào thích chơi kiểu nào thì chơi kiểu ấy.Ko nên đề cao cái mình thích và cho llà hay và ưu việt nhất và so sánh vơí cái khác.Bác nghe kiiểu đó thấy hay thì cứ chơi và mọi nguơì tôn trọng cách chơi của bác nhưng ko nên nói là hay hơn cách khác.Như vây thì rách việc lắm.
    Em cũng góp ý thêm là tranh cãi làm gì cho mất lòng.Cứ tổ chức 1 buổi giao lưu các thiết bị nguồn phát Digjtal như CD,các cách chơi Lossless bằng PC,HD...qua DAC vơí nhau và quy ước tầm giá nhất định(thí dụ như 1000$/2000$...).Các thành viên tơí giao lưu đánh giá là vui như tết ngay.Nên chăng?

tatoan likes this.
  25. audioinme

audioinme Advanced Member

nếu so sánh thì cd xịn chỉ ngại công nghệ ds của linn , nghe nhạc bằng file master dùng để làm ra cd xịn :D

Share This Page

Loading...