Nhạc số: DAC hay CDP+CD chép?

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Raemit, 14/12/13.

1. longbungbu

longbungbu Advanced Member

vậy thì bác chơi CDP là hợp lý nhất rồi. Em ko dám bàn cãi về vấn đề này nữa nhất là với người được trải nghiệm thực tế và dc chỉ dẫn của những bác đi trước như bác rồi thì chắc cảm nhận có khác nhất là Denon mod thì em hiểu rồi... em nhận mình là con ếch ngồi đáy giếng tự sướng với khoảng trời con con của em vậy. Thôi thì ai thích gì chơi nấy thôi các bác nhỉ, miễn cưỡng thì không hạnh phúc :) . Chúc các bác cuối tuần vui vẻ .

2. kusanagi

kusanagi Advanced Member

Em xin mạn phép tí , em ko biết setup các bác khác thế nào chứ theo em setup PC này khó hay được. Khi bác dùng CDP với cơ DAC đồng bộ để so sánh cơ PC xuất onboard như vậy thì không cân xứng. Bộ phát lossless tốt theo quan điểm em con DAC chỉ chiếm 1/2, ngoài DAC phần cơ PC (soundcard, converter, PC .v.v..) và phần mềm phải đồng bộ mới phát huy tốt. Trước đây em từng nghĩ tín hiệu số cái nào phát nghe cũng như cái nào , nhưng ko đúng đâu ạ

3. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Chào bác Hiếu

Thấy bác phân vân về món lossless nên em cũng xin phép các cao thủ vào múa mấy đường rìu. Và phần nguồn em dùng là laptop Lenovo Thinkpad....(em không dùng PC vì tiếng ồn của quạt)

Trước hết, em xin báo cáo là em chẳng biết mô tê gì về điện - điện tử cả, những điều em kể ra toàn là kinh nghiệm thôi (mà ở đâu đó bảo là những lần thất bại :) ).

1. Về xuất tín hiệu từ laptop qua các cổng thông dụng đến DAC:

+ Cổng Optical:
    * Ưu điểm: dây rẻ tiền nhất trong các loại.
    * Nhược điểm: tiếng mỏng, hẹp và lạnh.

+ Cổng USB:
    * Ưu điểm: có thể cắm trực tiếp vào các laptop thông thường để xuất tín hiệu, giá dây kết nối tương đối rẻ so với DAC.
    * Nhược điểm: dễ bị nhiễu bởi các thiết bị khác gây ra, tiếng không trong.

+ Cổng coaxial:
    * Ưu điểm: tiếng dầy, trong, nhạc tính cao.
    * Nhược điểm: cần thiết bị chuyển đổi sang coaxial (như soundcard có cổng coaxial, M2Tech hifi two...), giá dây cao...

Em đã từng chơi theo thứ tự từ trên xuống như đã trình bày và giờ thì chỉ những đôi tai khó tính nhất mới phát hiện ra sự khác biệt nhỏ giữa 2 nguồn phát là CD và lossless.

2. Phần mềm phát nhạc: đây là phần cũng cực kỳ quan trọng sau thiết bị. Sau 1 thời gian mò mẫm qua HQ..., Jplay, XXXhighend, em chơi fb2k bản audiophile.

3. Nguồn nhạc: đây phải nói là phần quan trọng bậc nhất sau khi đã có thiết bị và phần mềm chuẩn. Ví dụ: một số bản thu lossless tốt của Viết Tân hoặc TongLi thì thực sự em cũng không phân biệt được là CD hay lossless khi test mù.

4. Cấu hình hệ thống của em:
    a. Naim CD5 - Naim interconnect - Naim nait 5i - Nordost Baldur - ProAC 1S.

b. Lenovo Thinkpad - M2Tech hifi two - TaraLabs coaxial - Monarchy DIP 24/96 upsampling - Purist Dominus Rev C XRL - Music Hall 25.3 Tube DAC - TaraLab interconnect - Naim nait 5i.

Phần dây nhợ cho lossless em vượt quá DAC vì em đầu tư trước để chơi CD transport rời và thay đổi DAC nếu tai già đi (nghe nhạc kém hay).

4. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Cái bôi đen này em nghĩ một là CD của bác chưa đủ sức để bức phá em DAC của bác, ví như lấy con CD cỏ mà so với DAC .Hai là tai của bác ....đây chỉ là ý kiến của riêng em thôi.

5. Blues

Blues Advanced Member

Lúc viết 2 câu này chắc bác đang ngồi dưới giếng. Đây chỉ là suy đoán của riêng em thôi.

Cấu hình chơi lossless của bác Sở Chiêu Nam chuẩn phết. Cho em hỏi hiện bác đang xuất Asio hay Wasapi hay KS trên Foobar ạ?

6. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Mình đang dùng cái DAC còi nhất, nếu dùng các DAC xịn thì không dám cảm nhận nữa. Đầu Naim CD5 được cắm trực tiếp vào một thiết bị triệt nhiễu và cung cấp nguồn tức thời do bác Hands lắp đặt và nâng cấp theo yêu cầu đặc biệt tương tự như Hicap (giống cục của bác longbungbu và bác thanhnos...đang dùng nhưng nhỏ hơn 1 chút).

Dạ, em cũng chỉ mò mẫm lung tung thôi bác ạ. Đây là bản audiophile 0.8.3 chứ không phải bản thông thường sau này và xuất âm theo phần mềm của M2Tech bác ạ. Âm thanh tách bạch và nhạc tính hơn (theo cảm nhận của em).

7. eugene1985

thì đây cũng là ý kiến của riêng em thôi.em đâu có bàn về cấu hình lossless nào chuẩn hay ko chuấn, em chỉ bàn về CD thôi.

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Ý kiến riêng của em thì ... M2Tech đúng là giải pháp ban đầu cho chơi lossless mà thôi

9. bluebird

bluebird Advanced Member

Bác nói chuẩn, con đường chơi lossless còn dài lắm :mrgreen:

10. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em thì nghe lossless từ Nas, dùng oppo 105 play và giải mã luôn. Thế trường hợp này không dùng usb, coaxial, optical mà là dây cáp mạng Lan thì chất lượng âm thanh có suy giảm không ạ. Em nói điều này vì Dac chỉ là 1 thiết bị giải mã, ngoài nó còn liên quan đến đầu phát, như các bác nói phải kiếm server music với linh kiện và cấu hình chuyên nghiệp cho music, nếu pc 'cùi bắp', cổng xuất 'cùi bắp' thì Dac có gấu cỡ nào cũng thua... Vậy với dùng Lan chia sẻ thì thế nào ạ.
    Thật lòng mà nói, em nghe CD Chế Linh từ khay oppo và cdp Pioneer T07A, receiver 2 kênh pioneer 939, loa cổ pioneer CS-88A. Kết quả cdp Pioneer hay hơn oppo (thể loại nhạc vàng), thậm chí album trên em nghe bằng dàn gấu hơn cdp đèn Raysonic 128, pre đèn DIY (cướp biển caribe của bác Long), power đèn Mc 275, loa jbl treble kèn 4428 vẫn thua dàn đồng bộ pioneer... Thế mới nói còn tùy thể loại, tùy setup các thiết bị chứ không cứ gấu là hay, không cứ đèn là nghe nhạc vàng tê tái...

Quay trở lại Dac, liệu có Dac nào nghe Pop Rock/ giao hưởng hay mà nghe nhạc vàng dở và ngược lại, nhạc vàng hay mà giao hưởng dở. Hay là Dac hay thì thể loại nào cũng hay.

11. lee

lee Approved Member

Thực tế cách phát từ NAS của bác khoai tây gọi là Ethernet Streaming chất lượng tốt hơn so với cách dùng PC & DAC truyền thống do không bị ảnh hưởng bởi dây dẫn LAN. (Link: http://cybwiz.blogspot.com/2013/07/why-ethernet-streaming-sound-better.html)

Em cũng đang mày mò thử nghiệm với NAS Buffalo, đầu phát Stream NP30 của Primare và sẽ có bài nhận xét cụ thể trong vài ngày tới về cách phát Streaming này.

12. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Oh my God... Nghe bác nói mà em mừng. Vì để ráp 1 pc nghe lossless qua usb đẳng cấp thì chục chai chưa ăn thua (riêng dây usb có cái vài triệu), nhưng truyền dẫn qua Lan thì nas cùi bắp cũng được...
    E...hèm. Thế Dac nào nghe nhạc vàng hay, Dac nào nghe nhạc rock hay ạ.

13. thanhnos2112

thanhnos2112 Advanced Member

Trời! Các hãng SX thiết bị nói chung (còn riêng về DAC) nếu SX thiết bị chỉ nghe được 1 thể loại nhạc nào đó thì khó mà có thể tồn tại được?
    Còn hệ thống (có sử dụng DAC) mà chỉ nghe được Nhạc vàng hoặc Giao hưởng hoặc Hòa tấu, hoặc .... thì (theo em) chỉ có 2 nguyên nhân:
    1- DAC quá còi hoặc
    2- Setup hệ thống chưa tới.
    Còn hầu hết, Thiết bị các hãng audio SX ra là để nghe tất cả các thể loại nhạc bác ạh.

14. Blues

Blues Advanced Member

M2Tech nào cũng là giải pháp ban đầu hả bác ơi? Hay chỉ mấy em converter còi còi thôi?

15. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Thì em vẫn thấy trong topic về cdp hỏi đầu nào nghe nhạc vàng được tư vấn Marantz, Philip, Pioneer, v.v...
    Em kể chuyện cdp Pioneer T07 hay hơn Oppo 105 và cd đèn Raysonic 128 khi nghe nhạc vàng là có thật...vì em có 3 con này. Rồi em nghe nói cdp gồm phần cơ và phần Dac (có những cái rời hãng làm theo cặp thường rất đắt), em nghĩ phần cơ không tạo ra chất âm mà chủ yếu là phần Dac, như vậy cdp hợp nhạc vàng có nghĩa Dac của nó hợp nhạc vàng... Suy nghĩ vậy đúng không bác.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Kính bác là em biết con Hiface Two và EVO DAC thôi hà, còn M2Tech còn dòng nào lớn hơn thì em không biết. Nhờ bác chỉ giáo thêm để được rõ.

17. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Cơ ( transport cd, usb chuyển đổi spdif, soundcard xuất spdif) đều ảnh hưởng cả chi tiết và màu âm bác ơi, vụ này ko đoán đc phải phối ghép thử mới biết :D , nhiều khi rất bất ngờ. Có một thứ mà các bác chưa bàn đến là master clock dùng cho các cơ gấu :mrgreen:

18. Blues

Blues Advanced Member

hầy, chỉ giáo chỉ mác gì đâu bác. Có cái bác biết 2 con thì viết rõ là 2 con đấy là giải pháp ban đầu thôi, oan cho hãng người ta quá. :mrgreen:

19. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Ngoài con Oppo 105, bác đã từng dùng con DAC nào rồi?

20. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Dạ, em đến với âm nhạc sau khi chơi phim hd. Ngày trước em có hdp Tvix 4100 (cách nay khoảng 6 năm), sau sắm từ từ dàn nhạc Teac 10, pre/ pow Luxman M03, jbl 4312xp (theo cấu hình 4rum tư vấn). Em kể chuyện cũ để biết em không có kinh nghiệm và cũng chẳng biết máy móc. Tới giờ cũng đổi dàn nhạc đôi ba lần, em phục những bác 1 năm đổi đồ đôi ba lần lỗ mươi % (có khi còn lời vì đồ lên giá), phục nhất các bác có hội có bè đến hết shop này, bạn kia để nghe...tính ra trong 10 năm các bác ấy nghe được cả 100 dàn.
    Em có Dac ps audio digital III, dùng ngõ optical trên pc (không có soundcard) để nghe losless nhưng bất tiện vì amly loa ko ở đó (em nghe headamp Dackvoice 336 và headphone Senseinh..thấy hay). Sau này lossless không để trên pc mà chứa trong Nas nên chỉ dùng oppo nghe thôi. Viết đến đây chợt nhớ sao không dùng laptop share lossless từ Nas nghe thử Dac Ps Audio nhỉ...bác nào biết phần mềm giao tiếp giữa win với win (laptop win7, Nas winserver 2008) chỉ em với...
    Nói chung em vẫn thích dùng nguồn lossless hơn vì album nhiều và tính chia sẻ mạng/wifi tiện lợi (em có 100 CD nhưng lossless phải 2.000 album). Em chờ thêm 1 năm xem có thiết bị play với Dac nào trong khoảng 15 - 20 triệu mà nghe tương đương cdp 10 - 14 triệu thì lại đầu tư tiếp.

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác chờ tới tuần sau mang 1 đầu CD cỡ 30tr qua so thử với bộ 15tr PC+DAC của em thử nghen :p

22. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em đã từng dùng 2 con DAC bác nêu (Oppo và PS), nhưng tai trâu của em nghe ko ưng em nào cả. Em Oppo làm CDP thì nghe tương đối ok, còn chức năng DAC của nó nghe ko ấn tương (ko hay?!!!).

Attached Files:

23. nhatminh

nhatminh Advanced Member

vụ này hay đây...em co con CDP DENON 3500GL "MOD" giá thị trường hiện giờ khoảng 15tr(cùng hạng cân) pác cho em tham gia giao lưu với ...để xem giải pháp nào hay hơn .
    Thân !!!

24. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em không có cdp 30 triệu, có con raysonic cũng trên 20 chục nhưng rất muốn giao lưu cùng bác. Hy vọng qua 'thời gian và xương máu' bác đã ráp được bộ ưng ý.
    Không biết bác ở Quận nào, em ở gần chợ Tân Bình.

Attached Files:

25. eugene1985

hay quá, chừng nào tét với nhau các bác nhớ pm trên này nha, cho em đi nghe ké với.

Share This Page

Loading...