Nhận Biết Mắt Đọc Yếu

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by lenamvl, 12/8/15.

1. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nếu có tiền thì có thể mua đầu CD mới tinh nhưng khi không đủ tiền thì mọi người chọn mua đầu CD cũ .Vậy có cách nào để nhận biết mắt đọc còn tốt hay sắp hỏng ??
    Mong anh em chia sẻ kinh nghiệm
    Cám ơn nhiều

Tags:
  2. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có mấy cách như sau
    - Chọn 2 đĩa lô có xuất xứ khác nhau rồi cho đọc bài đầu một lúc rồi chuyển ngay sang bài cuối . Nếu tốc độ đọc 2 đĩa như nhau , không vấp là tốt
    - Chọn 1 hoặc 2 đĩa lô rồi lặp lại y như trên . Sau đó lấy bút dạ vạch 4,5 đường chéo lên đĩa lô , đợi mực khô cho vào máy thử . nếu không có vấn đề ji thì mắt đang còn tốt . Nếu chỉ đọc đĩa không có mực còn đĩa có mực bị vấp thì mắt đọc đã viễn thị

htp2004 and Quyết Kệ Độc like this.
  3. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Cách này chủ áp dụng với CD Nhựt bác ơi. Các đầu Châu Âu nó ứ chơi đâu :)

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nhà anh bạn em có CDP 45t (gamut) còn nhà em TEAC 25XS vậy mà nhà em cứ đọc phà phà, còn nhà anh bạn lắm lúc... toát mồ hôi! :wink:

5. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cám ơn bạn đã mách bảo . Mình vẫn khoái đồ Nhật hơn nhưng mấy tháng trước mình bị dụ đồ Châu Âu , suýt nữa thì ngậm quả đắng vỡ họng

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Đồ châu Âu thì sao hả bác? Em thấy có vấn đề gì đâu.
    Đầu CD xuất xứ từ đâu thì dùng mãi mắt cũng sẽ kém dần, kể cả đồ của lão tập.

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nhà anh bạn em có CDP 45t (gamut) còn nhà em TEAC 25XS vậy mà nhà em cứ đọc phà phà, còn nhà anh bạn lắm lúc... toát mồ hôi! :wink:[/quote].

Đồ châu Âu thì sao hả bác? Em thấy có vấn đề gì đâu.
    Đầu CD xuất xứ từ đâu thì dùng mãi mắt cũng sẽ kém dần, kể cả đồ của lão tập.[/quote][/quote].

Theo kinh nghiệm của riêng mình thì nếu cùng giá tiền , cùng năm sx thì đồ Nhật ngon cơm hơn thấy rõ . Nhật chỉ kém châu Âu và Mỹ về loa mà thôi .
    Một bác Việt Nam ta vinh dự tham dự hội chợ Audio -USA năm 2014 có nói với mình là các CEO Mỹ chỉ ngán Nhật thôi , họ không để ý tới Châu Âu .Họ công nhận với cùng 1 chất lượng người Nhật làm đầu CD rẻ hơn Mỹ nhiều nên họ nói từ 2015 trở đi họ sẽ tạp trung vào sx loa , pre , power , ampli còn CDP sẽ ít đầu tư hơn .
    Mình có vào 1 trang bán phụ tùng audio thì thấy 90 % các mắt đọc của đầu CD sx tại châu Âu là mua của Nhật. Từ đây suy ra giá thành của châu Âu dứt khoát cao hơn Nhật

8. tai_trau

tai_trau Moderator

Làm quả ví dụ đi bác. Em thấy vụ này hay.

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Cám ơn bạn đã tham gia . Mình xin phép nói lại vì mình không đủ tiền để thử nghiệm .
    Có 1 bác chủ có con CD sx châu Âu - xin không nói rõ vì tế nhị - giá 3500 . Sau khi tham dự triển lãm ở HN năm 2014 bác ấy mang vào SG . Sau đó bác ấy nói nếu mình mua thì bác ấy để giá gốc - off 30 % - Mình máu quá nhưng do chưa có tiền nên ngần ngại . Hôm rồi gặp người quen cũng là dân buôn máy thì anh ta nói đừng mua con CD đó vì bạn anh ta mang về so sánh với con Marantz 11-s1 sx cách đây cả chục năm và giá mua ở chợ Nhật Tảo có 20 triệu thì thấy thua xa lắc " Thua thấy rõ luôn " .
    Ví dụ 2 : Các hãng của Nhật như Yamaha , Marantz ... họ chỉ cho ra con CD cao nhất là 7000 US nhưng khi so với con CD Mỹ 12 000 us thì ngang nhau và sự kiện này làm các hãng sx CD Mỹ tái mặt . Sự kiện này diễn ra tại hội chợ Audio USA -2014 & theo lời người Việt tham dự nói đó chính là lý do khiến các CEO Mỹ quyết định không đầu tư thêm vào CD . Nói thêm là loa , pre , ampli thì Mỹ vẫn là bá chủ nên họ sẽ tập trung đầu tư vào thế mạnh của mình .
    Mình không có tiền thử nghiệm mà chỉ nghe hơi nồi chõ thui

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Cảm ơn bác đã phản hồi. Thực sự em thấy bác có cách lập luận hết sức....dễ thương. :). Em chuẩn bị viết báo cáo nhưng thấy hay quá nên tranh thủ trao đổi với bác chút.
    - Bác gì đó có con CD giá 3,500$ (em đoán là mua mới). Sau khi dùng bán lại giá gốc - off 30%: Em mà bán đồ xài rồi sau khi mua mới thì off tối thiểu phải là 50% vì vậy bác ngần ngại không mua là chính xác. :mrgreen:
    - Người quen cũng là dân buôn máy khuyên đừng mua con CD đó vì so sánh với M11-S1. "Thua thấy rõ luôn" là thua thế nào ạ? Cấu hình bộ dàn và loại nhạc bác ấy chơi là gì?
    - CD nào của Nhật giá 7k mà so với CD Mỹ giá 12k là ngang nhau ạ? Em xin lỗi bác, các bác gì đó thì "nói đó chính là lý do khiến các CEO Mỹ quyết định không đầu tư thêm vào CD" là hết sức....tào lao. Lại nói "loa , pre , ampli thì Mỹ vẫn là bá chủ nên họ sẽ tập trung đầu tư vào thế mạnh của mình .." cũng hết sức tào lao luôn bác à.
    Tóm lại, nếu đánh giá thiết bị và cảm nhận âm nhạc bằng tai của người khác theo phương pháp "em nghe thấy bác ABCD nói.." thì thật là thiếu căn cứ, nhưng như em nói ban đầu - hết sức dễ thương. :wink:

11. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Hình như bác chủ topic "chém" không trúng rồi! E thấy phần lớn các bác cao niên trên VNAV nhà mình toàn xài CDP đồ "dữ" của Mỹ và EU thôi. CDP Nhật có chăng chỉ chiếm ưu thế ở phân khúc bình dân! 90% mắt đọc trong CDP châu Âu là của Nhật không hoàn toàn đồng nghĩa là CDP Nhật tốt & rẻ hơn, vì mắt đọc mới chỉ là một phần của cái CDP..., còn rất nhiều yếu tố khác nữa mới tạo nên được một sản phẩm cdp tốt.

12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Trong cuộc sống có người nói ta tin ngay nhưng cũng có người nói thì ta suy nghĩ và suy nghĩ .
    Có lần chủ biên một tạp chí âm thanh có trả lời độc giả là tại sao các ngài chỉ nhận xét những món đồ cỡ 8 000 đô trở lại mà không có bài viết về những món giá cao hơn .
    Ông trả lời là tiêu chí của ban biên tập là Chất lượng / Giá thành . Nếu chất lượng là 10 mà giá thành là 12 - 16 thì rõ ràng thua sản phẩm chất lượng cũng 10 nhưng giá thành có 8
    . Mình không có dịp để nghe thử các CDP khủng nhưng mình đã có dịp đi nghe thử ampli , pre và loa thì mình thấy bác AB nói người Mỹ tự hào về phần Analog ( loa , pre , power , ampli ) là chính xác . Với tiêu chí Chất Lượng / Giá Thành thì Châu Âu thua xa mặc dù mình đang xài loa Ý . Với chất lượng như con loa đang xài mà nếu sắm loa Mỹ cùng đời thì mình có thể tiết kiệm được 500 đô .

Tin hay không tin là tùy ở các Huynh . Mọi ý kiến đều được trân trọnh như nhau

13. Liam

Liam Advanced Member

Đồ Nhật làm rất kỹ lưỡng bác ơi. Nhìu bác cứ nói đồ Âu Mỹ ruột gan lèo tèo mà hay hơn đồ Nhật, thật ra Âu Mỹ không phải là họ không làm được như Nhật, các bác cứ ngó ruột gan mấy em đầu gấu của Âu Mỹ rồi sẽ rõ. Tuy nhiên đến lúc đó thì giá cả ở trên mây.

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn nói đúng .Trong 5 năm trở lại đây người Nhật đã có tiến bộ vượt bậc về làm CDP . Họ chỉ chịu thua Mỹ về loa , ampli , pre
    Mình là fan đồ Analog của Mỹ nhưng riêng đầu CD là fan của Nhật

15. tai_trau

tai_trau Moderator

Theo bác đầu CD Nhật nào đáng chơi ạ?

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Teac ; Yamaha ; Marantz

Bâng khuâng đứng giữa 3 dòng nước
    Chọn một dòng hay để nước trôi

Trong tầm tiền từ 1 đến 2 k US . Mong các Huynh chỉ giáo . Thanks

17. nghiaaudiohl

E thấy câu hỏi của bác "tai" thật khó cho bác chủ vì những điều bác ấy biết mới chỉ ở mức "nghe chuyện kể rằng"! Theo E ta nên trở về chủ đề chính của Topic là làm sao " Nhận Biết Mắt Đọc Yếu". Điều này thiết thực hơn cho những bác mới nhập môn, vì mua CDP chừng 4~5 tr mà phải thay mắt mất 1~2 tr là diều rất đáng bàn. Còn với các bác "nghiện" nặng chơi CDP tầm 100~200tr thì 1~2 tr thay mắt là "muỗi", quan tâm làm jề...!

18. November_Rain

November_Rain Advanced Member

E cũng mới chơi, đang ngắm Yamaha CDX-10000, bác có biết chỗ nào có mắt thay thế không?

19. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác vào đây tra mắt rồi hỏi các bác thợ sửa.

viewtopic.php?t=690&start=100

20. nghiaaudiohl

E ko rành về việc thay mắt CDP bác ah! Yamaha CDX-10000 mắt khó tìm vậy sao bác? Là e nếu khó vậy thì e chọn cái khác! ko nhất thiết phải là CDX-10000.

21. ThuanNV

ThuanNV Advanced Member

Shop Minhthanh có kìa bác ơi.
    Em đang chơi Yamaha CDX-10000 đây, list price 4K thì có só được với đồ châu âu 7k ko bác chủ topic ơi? :lol: :lol: :lol:
    đồ CDP nhật nó làm sụt lưng em, đang tính mod cái đầu mà tháo ra em chán luôn :(, nó chi chít là tụ trở :(

22. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Bây giờ là tháng 8 / 2015, sau 3 năm nữa bác chủ thớt đọc lại những dòng bác viết phía trên sẽ thấy mình "ngô nghê một cách dễ thương" :D Em mà nói sai sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm :lol:

Ps: Người Nhật đặc biệt giỏi trong việc làm ra cơ, mắt, tụ, điện trở, sò lông, sò lá... Nhưng tổng hợp mấy thứ đó để trở thành DAC /CDP / AMP... là một chuyện khác hoàn toàn bác ạ. Ngoài ra, cũng nên nghe bằng tai và đọc bằng mắt của mình nhiều thêm nữa bác nhé :)

Connardo likes this.
  23. November_Rain

Ra ép phờ bây trao đổi đi :mrgreen: Kêu từ hồi bữa tới giờ rặt im lặng nà sao :twisted:
    1k, 2k hay bao nhiêu K, rốt cục cũng chỉ là thoả cái tai mình thôi. Có nhiu chơi nhiu, lo chi người khác so sánh mà.

@cụ Tai: E biết, và biết rõ luôn mắt mũi ẻm CDX-10000 này cụ tỉ là kí rì, ở những serial nào thì sử dụng chung cụ ơi. Cái chính là việc tìm mua mắt thay thế của nó có vẻ khó, vả lại, nếu nhận biết thế nào là mắt yêu hay thiết kế mắt của từng hãng nó dzậy mới là cái e băn khoăn mà cụ.

24. November_Rain

Khác dư lào vậy bác? :oops:

25. November_Rain

Dạ, thế bác cho e lời khuyên, trong khoảng giá từng XXX tiền mua Yahama CDX-10000 thì mua được CD gì ạ? E không nghe nhạc vàng hay hoà tấu đâu ạ, mấy món đó e dùng DVD là đủ rồi ạ

Share This Page

Loading...