Nhận Biết Mắt Đọc Yếu

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by lenamvl, 12/8/15.

1. thientieu

thientieu Advanced Member

em ra nhật tảo tìm mắt trung quốc không có mà bác, chỉ có mắt của mấy cái dvd trung quốc chứ làm gì có mắt cd của sony ạ, cd của e 333 mắt từ mà

2. asap

asap Advanced Member

Hi,

Phải mắt này không anh?

http://www.aliexpress.com/item/FOR-SONY ... 60611.html

3. thientieu

không phải bác ơi, mắt từ của sony 333esd, giá trên ebay hơn 6 triệu chưa phí ship, nhưng bán mất rồi

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

bạn vào Gerner Electronics xem sao . Good luck to you

5. vinhtarpaulin

vinhtarpaulin Advanced Member

Tôi cũng vừa mua mắt KSS-240A của Trung Quốc ở Nhật tảo về cắm vào chạy ngay chưa biết dùng được bao lâu, chất lượng tiếng ko thấy thay đổi

6. thientieu

Nếu có mắt tq thay vào thì hay quá rồi, vì tuổi thọ như mấy cái dvd tq thôi ạ về dùng tạm 1năm thay 1 cái là được, còn chất âm không phụ thuộc vào mắt đâu, mắt chỉ đọc phản xạ thôi

7. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mình vừa kiểm tra thì thấy mắt con Sony 333 ,555 , 777 giá cao ngất ngưởng . Có khi thêm tiền mua con CDP mới tinh giá cỡ 10 tr thì xài cũng phải 5 ,6 năm mới phải thay mắt . CDP càng xưa mắt càng đắt vì là hàng hiếm mà

8. drinkingman

drinkingman Approved Member

Cdp của em dang kèm nhèm, đang băn khoăn ko biết có phải do mắt toét ko? Lao vào top đọc thì toàn thấy so sánh Nhật Mỹ Châu âu.Theo em thì cdp của mấy anh như VN, BTT, CUBA, VÊNZUELA là đầu bảng thôi.

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Mắt toét thì 1 là thay và 2 là bán ve chai rồi mua cái mới tinh . Mắt laser có thời gian sống là khoảng 10 000 giờ theo lý thuyết . Ngày nghe 3 ,4 tiếng thì sau 8 , 10 năm từ lúc xuất xưởng mắt laser sẽ toét nhèm . Loại cao cấp thì thay , loại thấp cấp thì bán ve chai luôn

10. thientieu

sai rồi bác ơi loại cao cấp khó kiếm mắt, loại thấp cấp mắt bán đầy tràn lan ạ

11. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn chịu khó vào Gerner Electronics sẽ thấy một kho laser lens for CD của gần như tất cả các hãng sx CDP trên toàn thế giới

12. cung nhau nghe

cung nhau nghe Advanced Member

Theo e cd nhật hay âu đều hay . Vi mỗi bên hai trường phái khác nhau nên bên nào cũng cái hay riêng của nó. Chỉ quan trông lổ tai mình thích nghe như thế nào thôi

13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn nói đúng khi ta tính từ 2013 trở về trước . Tại hội chợ Audio 2014 - USA có một cuộc hội thảo nhỏ của các CEO các hãng audio danh tiếng Mỹ , Âu . Họ nhận định người Nhật đã có tiến bộ vượt bậc trong phần chế tạo CDP . Họ đã chế tạo các con CD có chất lượng ngang ngửa Âu ,Mỹ nhưng giá thành rẻ hơn rất nhiều . Người Nhật chỉ thua ở lĩnh vực chế tạo loa , pre , ampli thôi .
    Chắc chắn các fans CD Âu , Mỹ sẽ ném đá ác liệt nhưng đó là sự thật . Con CD cao giá nhất của Nhật chỉ cỡ 7000 US trong khi các hãng châu Âu làm ra những con CD có giá cao ngất ngưởng 12 -15 000 US nhưng chất lượng chỉ tới giới hạn đó mà thôi

14. thientieu

Mỗi người thưởng thức một loại nhạc khác nhau nữa mà đem một dàn nhạc hay ở một thể loại ra tranh cãi thì không tìm ra biện pháp, còn em nghe nhạc vàng sau 75 thì cứ cd chạy chip 1541 mà phang thôi

15. albatron

albatron Approved Member

Xin hỏi các bác là những CDP nào có mắt đọc phổ thông, dễ mua, dễ thay ạ?
    Tks nhiều!

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Dễ thay nhất là Marantz . Bạn có thể mua trên Ebay hoặc mang tới cửa hàng bảo hành của Marantz tại tp HCM .
    Ví dụ hôm mình hỏi thay mắt con CD -11-S2 giá bao nhiêu thì nhân viên Đông Thành trả lời là 1,5 triệu ( mắt zin + công ) các con CD khác giá rẻ hơn vì con 11-S2 là cao cấp nhất . Con 11-S3 thì mới sx nên phải mấy năm nữa mắt mới cận thị
    Bạn có thể xài Yamaha . Có tất cả các mắt của các modern trên Ebay , kể cả loại chiến đấu nhất là S-2000 ; S-3000

17. Minhcon

Minhcon Advanced Member

Người Việt và rất nhiều nc trên thế giới thật ngô nghê khi ko nhận ra những điều bác chủ phân tích,mà vẫn cứ lao đầu vào Âu với Mỹ.Thật tội cho họ. Nhưng e lại thắc mắc sao ng Nhật làm ra sp như vậy mà Pr hay lý do gì đó quá kém khi ng dân cứ lao vào đồ Âu,Mỹ mà ko biết đồ Nhật hơn nhiều về giá thành.
    E toàn chơi đồ Âu nhưng có khi e cũng phải xem lại. :lol:

18. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Tuỳ theo loại nhạc ta nghe mà ta dùng con CD của hãng nào , vùng nào .
    Về CDP của Mỹ thì do chưa được nghe nên không dám nói bậy . Với CDP của Nhật và châu Âu thì mình nghe nhiều , nghe ở nhà cũng có mà nghe ở shop cũng có . Với đồ châu Âu mình cảm nhận âm thanh mộc mạc , dung dị như hoa đồng nội . Với đồ Nhật mình thấy âm thanh tươi sáng hơn , lung linh hơn ( cùng giá thành và năm sx )
    Kết luận : mình thích đồ Nhật hơn . Trước đây xài Sony , sau đó chuyển sang Marantz và hôm nay là Yamaha . Tuyệt vời luôn .
    Vài dòng chia sẻ = không phải là chân lý

19. octieuvn

octieuvn Advanced Member

Em có con Bose Radio/CD để nghe trong văn phòng mà mắt đọc hơi yếu rồi. Đĩa bỏ vào lúc đọc được, lúc không. Em check với mấy bác sữa điện tử mà họ nói cái này khó tìm cái thay thế... :( Các bác nào biết chổ bán mắt đọc cho Bose, thì pm em cái hen. Thanks

20. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.

Bạn vào trang Gerner Electronic . Mắt laser cho CDP -Bose có giá từ 39 đến 49 US + shipping

21. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Chào các bác. Năm mới vào đọc topic về nhận biết mắt đọc yếu mà bàn về trường phái cdp nhật và âu, mỹ nhiều quá nên em cũng đưa ra ví dụ cụ thể để các bác so sánh vui ngày tết. Em cũng đã chơi đủ loại cd rồi với cả nhật, đức, đan mạch, mỹ... Như các bác nói là tuỳ thẻ loại nhạc mà ta chọn cdp phù hợp là hoàn toàn chính xác. Nhưng em ví dụ cụ thể với 2 cdp em đã dùng là Esoteric K-07 của nhật và Gamut cd-1 của đan mạch nế các bác có điều kiện về nghe thử sẽ có cảm nhận rõ luôn. Với giá xuất xưởng của Esoteric là 8k$ nhưng em nghe âm thanh không rộng rãi và có phần bí bách hơn hẳn Gamut. Gamut thể hiện chi tiết, mạch lạc và thanh thoát rõ so với Esoteric. Có thể cá nhân em chưa khai thác hết thế mạnh của Eso. Nhưng hiện giờ em giữ lại Gamut và Wadia 861 để nghe. Hy vọng góp vui ngày tết cùng các bác. Chúc mừng năm mới luôn hạnh phúc, may mắn với toàn bộ gia đình vnav.

22. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con Gamut CD1 của bạn giá xuất xưởng là 3000 - năm 2003. Có chuyên gia tạp chí Stereophile nhận xét là con CD này hay trong tầm tiền và về âm hình 3 chiều thua con Wadia 861 một chút .
    Mình không rõ con Esoteric mà bạn so sánh là con nào ? , sản xuất năm nào ? nhưng giả sử như con Esoteric sx năm 2000 đi thì việc bạn thấy nó thua con 3000 đô của Đan mạch chắc phải xem lại .
    Đôi khi mọi việv thấy Vậy mà không phải Vậy !

23. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Em không rõ chính xác là Esoteric K-07 sản xuất năm nào nhưng nó vào khoảng năm 2012 vì nó là dòng đời mới của hãng nhằm thay thế cdp Esoteric SA-50 được khá nhiều giải thưởng trước đó. Như ở trên em đã nói có thể em chưa khai thác hết khả năng của Esoteric vì trên cùng bộ đài nhà em so sánh 2 cdp này thì phát hiện rất rõ ưu nhược điểm như em đã nói ở trên. Việc test thử này còn nhiều anh em tham gia đều cảm nhận được. Em nghĩ có thể dây dợ bộ đài của em chưa hợp với Esoteric chăng. Nhưng với Wadia 861 và Gamut thì rất hợp nên em chấp nhận để Esoteric chia tay ạ.
    Em test với loa Sonus Faber Cremona, pre-pow Plinius No.16- SA 250. Dây loa Siltech G5, dây tín hiệu Nosdort Tyr, dây nguồn đều dùng NBS BL2. Có thể Tyr không phù hợp với Esoteric chăng?

vspvt likes this.
  24. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Khi bạn muốn test món đồ nào đấy - ví dụ đầu CD - thì bạn cần test 3 loại nhạc là : vocal , chơi nhạc mộc như độc tấu piano , guitar ; hai là nhạc giao hưởng , nhạc pop , nhạc jazz và cuối cùng là nhạc rock , heavy rock .
    .
    Cứ sau 9 -12 năm thì kỹ thuật âm thanh lại tiến lên một bậc . Điều này bạn có thể tự cảm nhận hoặc đọc trên báo , tạp chí . Ví dụ năm 2008 hãng Marantz cho ra con CD 11 S2 thì năm 2014 họ cho ra con CD 11 S3 và dừng sx con 11 S2 từ năm 2013 .
    Bạn nói đúng là con K 07 rất được khen . Mình chưa nghe nên không dám nói bậy nhưng có người đã nhận xét là nó được chế tạo để dùng làm đồ tham chiếu .
    CD Gamut thì mình chưa được nghe nhưng các con CD khác của châu Âu giá từ 3 đến 5 ngàn mình có nghe ở shop quen rồi . Nói chung tai mình không hợp với CD châu Âu . Pre + power Plinius mình có nghe ở shop vào năm ngoái và năm kia khi mình đi kiếm pre , power . Xin lỗi vì mình nói thật là mình không ấn tượng lắm với âm thanh Plinius . Đất nước New Zealand rất xinh đẹp , hiền hoà nhưng không phải là thị trường Audio sôi động khi dân số chỉ cỡ Hà Nội .
    Nếu bạn chuyển sang pre đèn cở 4k + power Bryston 4,5k sx năm 2014 thì bạn sẽ thấy con loa Ý của bạn xứng đáng như sách báo ca ngợi. Nếu không thì kiếm con power Mod Wright 150 cũng rất hợp với loa Ý

25. PProsnan

PProsnan Advanced Member

Cám ơn bác nhiều. Em sẽ tham khảo phương án phối ghép như bác tư vấn. Thực ra hiện tại em lại chơi nhiều với bộ đèn VT 25 và loa lowther hơn vì nó nghe nhẹ nhàng và khoan thai hơn nhiều so với bộ sonus.

Share This Page

Loading...