Nhờ các Audiophile chỉ dẫn cách đấu Bi-wire

Discussion in 'Loa' started by lovemusic, 25/4/06.

1. tuat

tuat Approved Member

Sau một tùân đấu Bi wire tôi phải bỏ cuộc về lại như cũ. Khi đấu Bi wire tôi không thể nghe hết được những bài hát mình thích. Tiếng ttép thì thanh và chói hơn, Min thì lớn hơn thánh thót hơn nữa. Còn bass thì nghe tròn mà không sâu lắm. Ba dãi hợp lại Nghe cảm giác chán sao không nghe nổi. Ôi cũng là mộtb bài học cộng thêm mất ít sèng, nãn sự hoàn mỹ có vẽ còn xa lắm

skqthtb likes this.
  2. tuanj

tuanj Advanced Member

Bác đấu biwire có dùng cùng 1 loại dây không ạ. Trc em có thử vài lần dây ko cùng chủng loại thì không thành công: tiếng bí, ù ỳ... đủ cái hết. Nhưng khi em đầu tư thêm 1 sợi dây y hệt sợi em đang ưng ý lại khác hoàn toàn: tiếng hay hơn, các dải tần rõ ràng, độ động tốt hơn, rộng mở hơn. Nói chung biwire tốt hơn nhưng nên chơi hay không tùy trường hợp. :D

Phuonganh0202 and hungnx78 like this.
  3. tuat

tuat Approved Member

Mình thử hai loại dây và sau đó cùng một lọai nhưng khi đấu xong nghe không thẩm thấu nổi. Sau đó mình lại chuyển về đấu như cũ nhưng mình Tự làm cầu loa chứ không dùng cầu của loa thì nghe thấy cũng tạm. Chắc do tai mình bị sao ấy.

4. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Tôi cũng đã thử trên AVR để nghe 2 kênh hiệu quả nghe có to hơn chút chẳng thấy khác gì hơn sau quay về như cũ . Quay lại vấn đề ampli stereo đấu bi wire trên loa và âm li hiện giờ vẫn còn bàn cãi mọi diễn đàn tây ta. Vậy tại nếu cách đấu trên không hoặc chưa hiệu quả rõ rệt thì sao âm ly của nhật bây giờ sản xuất vẫn thiết kế 4 cặp cọc loa A , B , A + B để làm gì ? Nhìn sơ đồ ghép theo manual của hãng thì 1 âm ly có thể ghép cùng lúc 2 cặp loa . Vậy lúc này âm li 2 kênh hoạt động giống âm ly đa kênh ? Nghe stereo thành nghe suround ah ? Mong các bác chỉ giáo. Thanks

5. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Tôi cũng đang định chơi như vậy vì sợ âm ly 2 kênh yếu công suất kéo loa cây , thấy các bác đánh giá vậy nên rất phân vân bỏ ý định . kiểu này quay ra pre pow cho nó chát các bác nhỉ

6. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Cái ampli 2 kênh có 4 cọc loa chia A+B để giúp người dùng kết nối thuận tiện thôi bác, nó giống như cái ổ cắm điện đôi so với ổ đơn, hoàn toàn không phải giống ampli đa kênh đâu.

7. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Vậy theo em hiểu cách phân tích trên thì bi wire không có tác dụng gì , ngoại trừ phòng khi cực A hỏng thì còn dùng được cực B cắm kéo loa . Con denon 2500 ne intergarated ghi 4 - 16 ohm ( A hoặc B) CS max= 80w/ 8 ohm / 1 kênh âm ly
    8 - 16 ohm dành cho đấu bi wire ( A + B) không ghi tổng công suất tiêu thụ cho kiểu này bao nhiêu.
    Giả sử nếu ta gọi bi wire từng kênh riêng sẽ là : A = A1 + A2 ( A1 cầu trên đánh dải High, A2 dải Low )
    B = B1 + B2 ( B1 dải high , B2 dải Low ) và yêu cầu trở kháng loa thấp nhất min= 8 ohm. Theo công thức trên ta có : A + B = A1 + B2 = 80 w( 40 w + 40 W)/Right
    A + B= A2 + B1 = 80w( 40w + 40w) Left
    Tổng công suất mỗi kênh cũng không thể vượt quá 80 w. ( nếu A + B = 80w + 80w = 160 w / 1 kênh hoàn toàn vô lý không thể tăng gấp đôi được ) .
    Vậy với cách chia bi wire như trên thì A1, A2, B1, B2 đều bằng nhau 40w / kênh/ , để quản lý 2 dải bass , treble trên 1 loa .
    Trên lý thuyết tách kênh như này thì quản lý riêng rẽ từng dải một ,sẽ có chất âm tốt hơn là ghép chung lại như bình thường A hoặc B
    Kết Luận : để hay hơn cách kết nối thông thường cho thỏa tò mò và lỗ tai : 1 - tốn dây , hiệu quả không rõ rệt . 2 - tệ hơn cách nối thông thường , âm thanh các dải không hài hòa tổng thể ( cái này em thấy nhiều bác kêu ) . 3- loa kêu hay hơn và hiệu quả cải thiện rõ rệt . 4 - Quay về lối cũ cho nó lành khỏi phải đau đầu

Chả có nhẽ Loa có bi wire , âm ly có bi wire , Nhà sản xuất mong gì ở đây , hay những thứ này chỉ để dự phòng khi 1 trong hai bị hỏng cái còn lại vẫn dùng tốt . Lãng phí quá các bác nhỉ . Các bác cho em ý kiến ,trên đây chỉ là ý kiến ca nhân , mong được học hỏi chia sẽ. Thanks

8. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Em cũng chơi thử biwire thấy kết quả không rõ rệt nên thôi. Riêng phần loa có 2 cầu ngoài việc chơi biwire còn để chơi biamp nữa bác ạ, dùng 02 ampli đánh 2 tầng thấy khác hẳn có điều hơi cầu kỳ và tốn kém.

9. hungnx78

hungnx78 Advanced Member

Cảm ơn bác Dũng tư vấn . Cá nhân em cũng giống quan điểm của bác như trên, chỉ có điều nếu đánh kiểu bi amplifier thì tốn kém quá và không khác gì chơi monoblocks . Em chỉ chơi hifi thường thôi bác. Chúc bác cuối tuần vui vẻ, cuối năm thưởng nhiều . Mong có dịp học hỏi thêm . Thank bác

10. abcd1234

abcd1234 Approved Member

Em phải sign up để báo cáo trải nghiệm về đấu Bi wire. Em đã nhiều lần rút ra cắm vào, thay dây các kiểu thì cuối cùng kết luận như sau:
    1. Tiếng treble tơi hơn nhưng ko mềm, cảm rác rất rời rạc
    2. Tiếng Bass kém sâu và yếu
    3. Các dải ko liền lạc thấy ko nuột như đấu cầu dây
    Cuối cùng thì về với máng lợn ăn cám lại ngon các bác ạ :):p

b3h3m0th and Dung nongdan like this.
  11. Anhcuong

Anhcuong New Member

Cảm ơn các bak đã chia sẻ
    Đã đến lúc em mới hiểu được bi-wire, kết quả đã thử, em dùng hai cặp dây khác nhau đồng và bạc, bất ngờ là biểu tượng cho da âm thanh rõ,sáng...
    Chúc các bác vui khỏe...

Last edited: 8/11/23

Share This Page

Loading...