Nhờ các bác chỉ dẫn cách thu băng cassette

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by khuehn, 21/9/10.

1. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Em mới thử thu trên con ZX-5 ( the same BX-300 ) & 555ESG trên cùng 2 cuộn băng new Metal & nguồn phát CD khá tốt nhưng công nhận thu trên con 555ESG có mạch Calib. thấy rõ dễ hơn, chất lượng vì thế mà thấy nhỉnh hơn ( có thể do chỉnh con ZX-5 bằng cảm tính nên Bias không thể như mạch Calib. được ).

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Dear bác,

Cái Technics phải khám trực tiếp mới biết chính xác được bác, nhưng nếu là hư con trở thì thay thế cũng dễ dàng thôi bác, nếu kiếm không có con đúng trị số thì ráng kiếm con có trị số gần tương đương nhất, ta thay luôn cả 2 kênh cho nó cân bằng.

Cách thâu của Naka 600 như sau:
    - Cắm dây tín hiệu từ CDP vào Line Input của Naka 600
    - Volume Out Put để maximum
    - Volume L và R của Rec Level để maximum
    - Volume Master của Rec Level để ở khoảng số 4-5.
    - Tape Selector chọn EX nếu là băng Normal (type I), SX nếu là CrO2 (type II)
    - EQ để ở 120 nếu là băng Normal và 70 nếu là băng CrO2
    - Tone để ở 400Hz
    - MPX Filter nên để ở Out
    - Dolby nên để ở Out
    - IM Pressure để ở Out.
    Các nút chỉnh Bias và Level nên để ở giữa.

Trước hết bác phải thu test trước, mở nguồn nhạc cần thu, bỏ băng vào, bấm Pause trước, sau đó bấm tiếp đồng thời 2 phím Rec và Play, lúc đó mức tín hiệu sẽ hiển thị trên đồng hồ, bác điều chỉnh Volume Master của Rec Level sao cho mức tín hiệu hiển thị trung bình ở -3dB, cao trào có thể ở +5dB.
    Sau đó bác nhả phím Pause ra, lúc này máy đã thu. Thu khoảng 5 phút, bác Stop và rờ tua băng lại để nghe thử, nếu âm thanh lệch giữa 2 kênh L và R thì bác cân chỉnh lại cái volume L và R của Rec Level, bên nào mạnh hơn thì giảm volume lại. Cố gắng thu âm lượng lớn nhất có thể nhưng đừng để bị vỡ tiếng. Nếu băng thu mà treble bị giảm thì bác chỉnh Bias ngược chiều kim đồng hồ, sẽ bù được treble.
    Sau đó thu chính thức là được.

Trước khi thâu bác nhớ làm vệ sinh thật kỹ các đầu từ, bánh cao su và trục capstan nhé!

Chúc bác thành công.

Zorro.

3. caosonhd

caosonhd Advanced Member

Bác nào có một trong các con Cassette Deck SONY TC-K333ESG; ESA; ESJ hoặc K5ES, TC-K555ESG; ESA; ESJ mà chán chơi thì hú em xin vác về nhé.

Cám ơn các Bác đã đọc tin và mong tin các Bác.

4. PSman

PSman Advanced Member

Nhờ các bác hướng dẫn em thu trên con Technics RS-M255x

Theo catolo thì nếu chọn chế độ REC :
    - NR --> băng đc ghi theo encode của NR, sau đó decode bằng chính NR.
    - Out là đi thẳng, soure sao ra vậy
    - Tape và Disc em k hiểu lắm.
    Nếu chọn Dolby NR thì tiếng hay và sạch hơn.

Thêm nữa là cách ghi sao k bị dính tiếng "bụp" nhẹ khi chuyển bản lúc thu chọn. Em dùng Rec Mute nó vẫn bị.
    Thao tác em làm như sau :
    - Chờ cho bản fade out đến khi mất tiếng --> bấm Rec Mute 3s --> Pause rồi mới nhả Mute
    - Mở bản mới rồi bấm Play để thu tiếp (hoặc bấm play trước rồi phát đĩa sau)

Technics là chúa hay bị hư IC dolby, khả năng cao là bác bị dính pan này. 1 số thợ thuyền còn câu tạm vế kia sang để máy vẫn nhảy đều 2 kênh.

dungdinhthanh likes this.
  5. PSman

PSman Advanced Member

Ở đây http://www.oaktreevintage.com/Stereo_Cassette_Tape_Decks.htm có phát biểu thế này

Không biết có phải hắn muốn quảng cáo để bán mấy con 2 head cho nhanh không các bác ?

6. Zorro

Zorro Advanced Member

Anh chàng này chẳng hiểu biết tí gì về Cassette Deck và Cassette Deck 3head cả!

7. PSman

PSman Advanced Member

Em cũng thấy vậy, hình như quảng cáo cho sản phẩm cũng copy paste tùm lum nhưng trình bày rất chuyên nghiệp.

Quảng cáo con Technics M255X có AUTO-REVERSE With DOLBY B, C là thấy tào lao rồi.

8. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Tiện đây các bác cho hỏi ké tí nhé. Mình có 1 cassette deck 2 head. Mình định thu băng cassette với nguồn phát là computer. Mình muốn hỏi sự khác nhau giữa 2 cách lấy tín hiệu như sau:
    1. Cách 1: Nguồn phát từ computer vào thẳng cassette deck qua ngõ line in.
    2. Cách 2: Nguồn phát từ computer vào ampli qua ngõ aux, sau đó lấy tín hiệu từ cổng rec out của ampli đưa vào cổng line in của cassette deck.
    Ngoài ra còn 1 ý nữa muốn hỏi luôn:
    Trong 3 yếu tố soundcard của computer, cassette deck, ampli thì yếu tố nào quyết định chất lượng âm thanh của băng cassette sau khi thu.
    Các bác giải đáp giúp nhé. Mình gà quá.

9. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nên theo cách 1, vì Rec Out phần Aux của amply chỉ là trạm trung chuyển mà thôi, nên nếu theo cách 2 thì tín hiệu chạy lòng vòng sẽ suy giảm, chất lượng âm thanh sẽ kém đi.

Khi thâu băng thì âm thanh của nguồn phát và chất lượng máy thâu đều quan trọng, nếu nguồn phát tốt mà máy thâu không tốt thì cho ra âm thanh sẽ không hay, còn nếu máy thâu tốt mà nguồn phát không tốt thì chất lượng cũng kém.

10. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Cảm ơn bác Zorro !
    Ý mình muốn hỏi là nếu có cùng 1 file âm thanh trên computer, nếu phát bằng 1 soundcard cùi (onboard chẳng hạn) và 1 soundcard khá hơn (ví dụ onkyo SE-80) thì chất lượng băng thu (trên cùng 1 nguồn thu) có khác nhau không ?

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Như em đã nói ở trên, thì đương nhiên nguồn phát (trường hợp của bác là soundcard) nào cho âm thanh tốt hơn thì chắc chắn băng thâu sẽ có âm thanh tốt hơn bác ạh.

12. toaudio

toaudio Advanced Member

mình sắp có đồ chơi mới rồi, Sony TC-K666ES để thâu băng chơi

13. lam nguyen

lam nguyen New Member

Chào các bac,
    Cho hỏi tại sao mình thu bang cassette từ cdp qua bang Metal mà chỉ thu được có 1 kênh,đầu thu là Tascam 133, không có bias chỉnh Nomal, crome,metal...
    Rất cám ơn,

14. caocaolatre8x

caocaolatre8x Advanced Member

@Zorro bác cho em hỏi băng cassette có chương trình em dùng Rec mute + play để xoá và sau đó em mới thu chương trìng mới,theo bác chất lượng có khác nhau so với cách thu thông thường là vừa xóa vừa thu cùng 1 lúc không?

15. toaudio

toaudio Advanced Member

mình nghĩ là không khác gì nhau cả

Bác kiểm tra lại dây dợ tín hiệu vào xem sao (thay thử = 1 dây khác), lỏng, dơ....
    Chuyển Source mà có tín hiệu vào cả 2 kênh & lại không thu được > do mạch ghi có vấn đề.

16. Zorro

Zorro Advanced Member

Chào bác.
    Nếu phần xoá của máy thâu mà xoá không hết thì bác mới phải dùng 1 máy khác xoá tốt hơn để xoá trước, rồi mới thâu, còn nếu phần xoá của máy thâu đã xoá tốt rồi thì không cần phải tốn công xoá trước.
    Máy xoá càng sạch thì âm thanh thâu sẽ tốt hơn.

17. tqkphong

tqkphong Advanced Member

Mình thu băng bằng deck 2 head, nguồn phát từ pc. Chế độ thu để auto revert (thu hết mặt A từ động chuyển sang mặt B), balance để ở giữa. Băng thu xong khi phát lại có hiện tượng sau: tín hiệu phát của kênh bên trái nhỏ hơn bên phải khoảng 2 nấc, tuy nhiên khi hát hết mặt A, tự động chuyển sang mặt B thì khi đó tín hiệu phát của kênh phải lại nhỏ hơn kênh trái cũng khoảng 2 nấc. Lúc đầu mình nghĩ do nguồn nhạc ban đầu có tín hiệu 2 kênh không đều nhau, nhưng sau đó biết chắc là không phải vì cùng trên 1 bản nhạc khi phát trên mặt A thì kênh trái nhỏ hơn, hết mặt A tự động hát tiếp mặt B (bản nhạc còn dang dở) thì kênh phải nhỏ hơn.
    Vậy nguyên nhân có phải do đầu từ không các bác ?

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Trường hợp này khó xác định nguyên nhân, vì kênh yếu bị đổi khi đổi chiều băng chạy, ít có khả năng do thâu hoặc phát gây ra.
    Bác lau chùi sạch đầu từ thử xem sao, còn không thì chỉ nên xài 1 chiều và khi thâu thì chỉnh balance qua bên trái một tí để âm lượng 2 kênh bằng nhau.

19. nvdu

nvdu Approved Member

Bác nên thu thử để ktra tín hiệu và cân chỉnh cho đều 2 vế rồi sau đó mới thu thật, chứ để đến lúc thu xong cả 2 mặt rồi mới phát hiện ra thì...tốt băng...hại đầu từ quá ? :(

20. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Các Bác hướng dẫn cách thâu băng và cách sử dụng nút CAL khi thâu băng trên đầu A&D 7100EX này giúp mình với, khi mình nhấn ON vào khi thâu nhưng chỉnh bias và level lại không có tác dụng gì cả, ở chế độ OFF thì thâu bình thường nhưng lại không thâu âm lượng lớn được ạ!
    Thanks các bác!!

Attached Files:

21. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác thao tác thế nào xin mô tả chi tiết ??
    Thường nút CAL chỉ dùng để cân chỉnh BIAS và REC LEVER tối ưu cho từng loại băng thôi-------------> sau đó lúc thu chỉ chỉnh REC LEVER (núm to),chứ lúc đa thu thật không ai bấm nút CAL ON cả ??

22. tungsen1972

Khi thu băng bình thường thì âm thanh không được lớn bác ạ, chỉnh nút rec level lên chừng 5h là nghe bể tiếng, chỉnh nút bias ngược chiều kim đông hồ thì tiếng bể lại lớn thêm. Do đó muốn hỏi tác dụng của nút CAL này để thâu cho chất lượng tốt hơn mà.
    Kính!!!!!

23. ndp62

ndp62 Advanced Member

Bác thử thao tác như sau:
    Phần Calibration :
    1. cho băng vào hộc băng.
    2.nhấn nút CAL ON.
    3.nhấn nút REC + PLay
    3. Bác chỉnh phối hợp 2 núm BIAS và REC lever(2 núm nhỏ dưới chữ Calibration)---> sau cho 2 vạch tia cho kênh LR cần bằng nhau ở vạch đỏ (0 db chỗ này mình nhớ ở máy SONY ,không biết mây A& D có như vậy không ??)
    sau khi đã cân chỉnh thì phần Calibration kết thúc ,bác bâm nút stop và nút CAL OFF.
    Phần thu thật :
    1. Bác bật nguồn Source cần thu
    2.nhấn nút REC +PLay(một số máy REC và nhấn nút Pause).
    3 chỉnh REC lever núm to (L /R) bên phải
    Nếu máy có 3 head bác có thể nghe ngay được băng thu thê nào ??.
    Chúc bác thành công.

24. toaudio

toaudio Advanced Member

bể tiếng có thể do băng kém hoặc phần thu kém (đầu tư ghi còn tốt không, mạch ghi...). Bias không nên chỉnh nhiều sẽ sai tiếng thâu vào băng đấy, hầu hết để 0, chỉ chỉnh Rec Level.
    bác thử thâu cuốn khác xem, tín hiệu vào cho mức vừa, băng normal 0..+2dB, băng chrome có thể +4dB ok. bình thường thâu chất lượng cũng được 95% gốc tuỳ băng thâu tốt hay thâu lại.

25. tungsen1972

Bác thử thao tác như sau:
    Phần Calibration :
    1. cho băng vào hộc băng.
    2.nhấn nút CAL ON.
    3.nhấn nút REC + PLay
    3. Bác chỉnh phối hợp 2 núm BIAS và REC lever(2 núm nhỏ dưới chữ Calibration)---> sau cho 2 vạch tia cho kênh LR cần bằng nhau ở vạch đỏ (0 db chỗ này mình nhớ ở máy SONY ,không biết mây A& D có như vậy không ??)
    sau khi đã cân chỉnh thì phần Calibration kết thúc ,bác bâm nút stop và nút CAL OFF.
    Phần thu thật :
    1. Bác bật nguồn Source cần thu
    2.nhấn nút REC +PLay(một số máy REC và nhấn nút Pause).
    3 chỉnh REC lever núm to (L /R) bên phải
    Nếu máy có 3 head bác có thể nghe ngay được băng thu thê nào ??.
    Chúc bác thành công.[/quote]

Mình cũng thao tác như bác nêu trên nhưng chỉnh 02 nút bias và rec level lại không thấy có tác dụng bác ạ, chắc đầu A& D này không có chế độ này như các đầu khác như sony hoặc teac....
    Thanks bác!

Share This Page

Loading...