Nhờ các bác khám bệnh con ampli của em!

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by thanrua888, 17/1/13.

1. thanrua888

thanrua888 Advanced Member

Chào các bác,
    Em đang dùng con ampli Marantz 1250,
    Mấy hôm nay khi bật lên em nghe thấy tiếng loẹt xoẹt bên loa phải, loa bên trái không có hiện tượng j. Em đổi vị trí dây loa trên ampli thì cũng chỉ bị ở kênh bên phải.
    Em cố nghe được khoảng 9 bài thì có tiếng loẹt xoẹt to hơn, thậm trí là nổ to. Vẫn ở vị trí kênh bên phải của ampli.
    Các bác xem bắt bệnh giúp em nhé.
    Cám ơn các bác nhiều!

Tags:
  2. snel

snel Advanced Member

Bác chỉ đổi vị trí dây loa. Loa vẫn cố định mà vẫn bị, hiện tượng này có thể do côn loa đã bị cạ, bác kiểm tra lại nếu đúng bác có thể đem đến Loa Việt Hùng trên đường Nguyễn Kim Q5 nhờ bác ấy sửa lại cho :D

3. thanrua888

Ý em không phải vậy, em chỉ dút dây loa đang cắm vào kênh bên phải của ampli ra và cắm dây loa trái vào thì vẫn bị xẹt xẹt.
    Mới đầu em nghĩ là do loa nhưng em đổi sang con ampli khác thì vẫn ok.
    Bác xem lại giúp em nhé!

Attached Files:

4. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Nếu chỉ cái kênh bên phải hay loẹt xoẹt thì chắc do bẩn volume của amply.

5. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Amp của bác bị dò mấy con trasistor nhỏ tiền khuếch đại của kênh phải rồi. Bệnh đó nên mang ra thợ chứ không có chuyên môn không tự xử lý đựoc đâu

6. thanrua888

Cám ơn bác nhiều, em mang ra thợ rồi

7. vubaduy

vubaduy Advanced Member

bác kiểm tra cdp chưa. em quen 1 anh bạn có cdp cũng bị hiện tượng giống y như bác miêu tả, mới đầu cũng tưởng là amply nhưng sau cắm sang amply khác mới biết là do cdp. và nguyên nhân là do bị hở mối hàn nào đó chỗ phần chíp giải mã, em thấy bác thợ dùng máy hàn chấm lại vài chỗ thì khỏi bệnh.

8. DUNG-XKM3

DUNG-XKM3 Approved Member

Hê,hê...con ampli SANSUI 9090-DB của tôi cũng bị như vậy. Khi bật nguồn thì nghe loa bên phải nổ loẹt xoẹt , khi to khi nhỏ.Khoảng 15 đến 20 giây sau thì nổ loẹt xoẹt to, đanh như muốn cháy loa.Kể cả khi nghe radio cũng như nghe đầu Akai đều bị vậy. Thậm chí để không cũng nổ. Không biết là ra làm sao. Có ông bạn bảo bị hỏng ( rò hoặc lỏng chân) con transitor tiền khuếch đại. Của bác thợ họ bảo bị làm sao cho tôi biết với.Thanks.

9. thanhvuong79

thanhvuong79 New Member

Nếu ampli chỉ nghe 1 bên loa(đã loại trừ hỏng loa). Chứng tỏ ampli mất 1 kênh! Thứ tự kiểm tra:
    - gắn micro alo xem có ra âm thanh 2 loa không?nếu ra chỉ 1 loa thì chứng tỏ phần công suất(mấy sò khuếch đại) đã bị hỏng một vế. Nếu ra đủ 2 loa thì mấy con sò khuếch đại còn tốt.
    - nếu mấy con sò còn tốt mà âm thanh bị mất một kênh, ta thay mấy con ic khuếch đại bên phần board điều chỉnh nhạc (vùng board có các volume điều chỉnh nhạc đó), thường là 2 con ic 4558 có 8 chân.

10. Minhhieu5567

Minhhieu5567 New Member

Em cũng có con 1250 thỉnh thoảng đang nghe bị mất vế phải các bác bắt bệnh giúp em với ạ! Nếu sửa thì có ảnh hưởng đến chất âm không ạ

11. cuongphuong

cuongphuong Advanced Members

E có con marantz pm84d bị nổ độp một cái nhỏ ở kênh phải bây giờ nó có tiếng lẹt xẹt ơe kênh phải ( là do ampli bác nhé) bác có thể chỉ giúp em nó bị sao k ạ. E cảm ơn

12. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này phải thăm khám cụ thể chứ thế này khác nào thày bói xem voi.. .Nếu bạn ở Hà nội bạn có thể mang qua nhà mình mình sẽ khám giúp bạn....

13. daucove

daucove New Member

xin lỗi bác cho em hỏi ké với. mở post mà ko biết mở ở đâu mới đúng.
    em có cái amply cùi ko có cổng line , em kết nối thêm loa sub điện thì phải cắm vào cổng nào các bác chỉ em với. về âm thanh em cực kỳ gà mờ luôn ạ.

14. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

15. Thành 1972

Thành 1972 Advanced Member

Mình cũng đã bị như thế này với con amply Jarguar pa 203 n Bluetooth , tình trạng của nó là sôi , loẹt xoẹt một kênh bên trái, kết quả là phải gửi lên hãng để bảo hành, sau khi xong mình có hỏi thì nhân viên họ trả lời là bị hỏng IC, một kênh

Share This Page

Loading...