Nhờ các bác tư vấn CDP Philips hay Marantz

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by vinatc, 22/5/12.

1. vinatc

vinatc Advanced Member

Chào các bác. Em lập topic này nhờ các bác chỉ giáo cho em nên mua CDP Philips LHH 600B hay Marantz CD 16D, 16SE vì em thấy mấy dòng này tương đương về giá tiền.
    Chất âm có khác nhau nhiều không? Em thích nghe nhạc vàng như Tuấn Vũ, Chế Linh, Lệ Quyên và có đá tí nhạc trẻ như Bằng Kiều, Minh Tuyết. Cảm tạ các bác nhiều!

Tags:
  2. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Nên nêu cấu hình đang có: Loa, apm, CD thì anh em mới vào chém được chớ.

3. hthai

hthai Advanced Member

2 dòng CD này có chất âm từa tựa như nhau bác ạ,thích em nào thì múc thôi.

4. Memo

Memo Advanced Member

LHH 600B hơn hẳn bác à, cứ múc em này không phải lăn tăn đâu.

5. vinatc

vinatc Advanced Member

Em đang dùng Amp Plinius, Loa BW. Chắc e múc Philips LHH600B thôi, cám ơn các bác nhiều ah. Mà LHH600B dạo này cũng hiếm và giá cao quá. Hic...

6. tranluong

tranluong Advanced Member

Không hiểu sao bác chủ lại bảo 600B tương đương giá với Marantz CD16D nhỉ? Nếu 600B mà giá bằng MR CD16D thì bác múc ngay không phải lăn tăn.

7. trunglaminh

Giá tại VN có thể khác nhau do thương hiệu, thực ra lhh 600b là phiên bản ra sau rút gọn ( không có cổng BAL) của lhh 700, MR16se là phiên bản sau của 16d , cùng cơ CM4 , giải mã DA 2 x TDA 1547. Bác chủ so sánh có thể đúng :!: Gửi các bác đường lick so sánh tham khảo giữa 16se (không có cổng BAL ) và lhh 700: http://www.hdvietnam.com/diendan/61-thi ... z1vghALNRH : :roll:

8. baobin74

baobin74 Advanced Member

Trước đây e dùng qua MR16D khoảng 2 năm, sau đổi sang Philips 300R (cùng giá tiền vào những năm 2009-2010), vì nghe hay hơn.
    16D tiếng mềm mại, hơi "yểu điệu" và nhất là dải trung âm trội, hơi lấn lướt nên tổng thể âm thanh hơi màu mè. 300R em thấy cải thiện được những vấn đề trên, âm thanh cân bằng hơn.
    600B e chưa nghe, và không nhớ nó ở level nào với MR16D.
    Tóm lại là bác phải nghe thử thôi! :)

9. yaibakt

yaibakt Advanced Member

em thấy đắt-rẻ hẳn chưa chắc đã hay-dở hơn nhau, đằng này cũng xêm xêm thì nếu có điều kiện cứ phải nghe thử trước rồi mới quyết định đc ạ.

10. qbho

qbho Advanced Member

Em thấy 600B mà ngang giá với 16D thì k có rồi, ngay cả còn cao hơn 16SE nữa. Nếu bác đã rướn tới 600B thì múc thôi bác ạ. Nhưng tầm ngắm của bác k có ứng viên khác sao?

11. vinatc

vinatc Advanced Member

Đúng rồi, em thấy hiện thời giá 600B có vẻ ngang hoặc cao hơn 1 chút so với 16SE, nhưng 16D thì có cái hay là dùng làm DAC được nhưng nghe các bác comment thì chất âm và cơ của nó hơi lởm.

12. vinatc

vinatc Advanced Member

Bác nói chuẩn, chắc phải vác đĩa đi thử từng chú một thôi. Đường còn dài và xa lắm... :)

13. vinatc

vinatc Advanced Member

Nhưng e thấy có bác bảo Philips thì thiên sáng, Marantz thì thiên ấm. Thực tế có đúng vậy không nhỉ? Vì em thấy mấy con chíp giải mã Marantz và Philips hay dùng chung mà

14. gianker

gianker Advanced Member

cứ phải nghe thử ở nhà mình đã rồi mới biết mình thích cái nào bác ạ. :)

15. meaudio

meaudio Advanced Member

CD marantz nghe dở lắm bác a, CDP Philips LHH 300B thôi cũng dư sức chơi nhạc của bác

16. trunglaminh

CD Philips LHH 300B cơ CDM4, dùng giải mã : 2X - saa 72010p - saa 72020p/b. Nên đương nhiên là chất âm sẽ khác. Ở đây bác chủ đang hỏi về LHH 600B, Bác đã dùng qua LHH 600B chưa, nếu đã dùng rồi cho AE xin đôi lời vàng ngọc :roll:

17. baobin74

baobin74 Advanced Member

Bác nhận định như vậy có vội vàng quá không?
    16D có 1 số nhược điểm, tuy nhiên với số tiền dưới 1k USD thì e vẫn đánh giá nó là 1 con CDP hay.
    Con Philips e xài trước đây được mod lại, nên có thể vì thế mà nghe khá hơn MR16D như e đã nói ở trên.
    Vả lại, để nghe dòng nhạc trữ tình như bác chủ, có khi 16D lại là lựa chọn tốt.
    À quên, mắt đọc của 16D đúng là không được bền.

18. vinatc

vinatc Advanced Member

Nếu mà cái nào cũng được bê về nhà mà ghép thử thì còn mở topic này làm gì nữa bác?

19. tranluong

tranluong Advanced Member

Bác phát biểu câu này làm nhiều anh em dựng tóc đấy :lol: :lol:

20. BTP

BTP Advanced Member

Bác cho E hỏi cụ thể những CDP Marantz nằm trong danh sách mà bác cho là dở lắm và bác đã dùng/nghe qua đc bao nhiêu mo-de CDP Marantz rùi?

21. meaudio

meaudio Advanced Member

Đúng là e nói CD marantz nghe dở lắm hơi vội, thành thật cáo lổi với các bác đang nghe cd marant. Bác chủ thớt cũng có thể thử các đầu cd trên bằng cách trao đổi với shop, nghe thử mỗi đầu một hay vài tháng khi shop có hàng thì mình mang ra đổi bù, tốn tiền nhưng bằng cách này là chắc nhất, bác nên thử cd marant trước nhé

22. BTP

BTP Advanced Member

Có gì đâu bác mỗi người có cách nghe mờ, thú thật với bác E k dám chê chất âm CDP Marantz là dở nhưng E k thích chất âm Marantz (trừ mo-de 15 hay 7 :) ), 1 số dòng CDP sử dụng DAC TDA 1541 theo E là khá hay (dù rằng nếu muốn sở hữu phải bấm bụng móc hầu bao theo thời giá tăng :( ) như: 95, 99SE...
    P/s bác chủ: bác cứ đi nghe và tìm hiểu bác ah. Việc quyết định mua 1 thiết bị nếu mang về ghép theo kiểu may rủi, sau này muốn nâng cấp-xuống cấp-thay đổi chất âm mà muốn bán thiết bị vừa mang về kia cũng khá nan giải bác ah.

23. quangloxa

quangloxa Advanced Member

Các bác cho em hỏi ké với.
    Em đang định mua Marantz 5004 hoặc cố thêm thì 6003. Không biết mấy cái đời mới này có khác nhiều Marantz 16, 17 hoặc 880J ngày trước không.
    Cho em mấy lời chỉ giáo nhé.
    Cám ơn,

24. tdcom_lg

tdcom_lg Advanced Member

Lại một cao thủ nữa xuất hiện rồi.

25. meaudio

meaudio Advanced Member

Cao thủ gì hả bác :lol: , nếu bác biết cái bài pót đầu tiên của e trong này là hỏi các bác là về con lhh600b thì sẽ hiểu thôi, cd marant thì tai trâu của e nghe có dở cũng chưa dám phát biểu, đằng này e đã hỏi một người chơi audio thâm niên kết luận cd marantz .... :shock:, e mong các bác chỉ giáo thêm

Share This Page

Loading...