Nhờ các bác tư vấn về cassette deck

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by takitori, 1/8/12.

1. ndp62

ndp62 Advanced Member

Hi hi. lâu lắm không vào nên không biết cụ hỏi,
    Chém tý cho vui mà , đã được nghe đâu,
    Lâu lắm không gặp cụ??

2. trần quốc tùng

trần quốc tùng Approved Member

Chào các bác có bác nào có dư dầu deck nào tầm 2 triệu hú em với 0981 92 1968

3. tai_trau

tai_trau Moderator

Tầm này thì khó bác à, cố lên chút nữa thì ổn hơn.

4. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Dear bác

Nghe nhạc hiệu của bác chắc không phải là người nặng về thương hiệu. Bác tìm kiếm AE phía Nam có máy Kenwood - 1060S, 3 Head là máy có một số điểm như sau:

- Tầm tiền nhỏ hơn bác đã đặt
    - Kết cấu mạch Head Play ưu việt ghép DC ngay từ đầu từ Play ra----> rất tốt về nguyên lý
    - Mạch thu tuy giản dị nhưng cũng thiên về ghép DC nên khi có Pre Tube tốt sẽ tạo ra tape tương đối với điều kiện gia đình
    - Thấp bé nhẹ cân nên dễ bị coi thường
    - Thi thoảng có máy bị lỗi tại con chuyển mạch điện tử, nhất là hôm thời tiết thay đổi

Hiện tôi có biết một bác có Aiwa 2 từ kim vẩy nhìn rất đẹp, hình như đang bị lỗi phím cơ Stop thì phải. Máy thì đẹp nhưng lâu rồi bác ấy nghe trên máy khác chưa biết có chạy ngon không. Nhưng máy này chắc đắt hơn do cái tiếng kim vẩy

5. trần quốc tùng

Cám ơn bác đã chỉ giáo em mới tập chơi nên không biết có gì bác tư vấn giúp em ở đồng nai

6. trần quốc tùng

cám ơn bác nên tầm 3 triệu cũng ok bác tư vấn giúp em với

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Tầm 3t chắc ko con nào qua đc Tascam 112.

Sent from VNAV Community mobile app

8. trần quốc tùng

Cám ơn bác tìm được con này chắc đỏ mắt

9. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Tascam 112mkII bây giờ đẹp phải 4tr bác ạ.

10. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Nakamichi 1000 va Nakamichi 1000ii thì con nào nghe nhạc vàng hay hơn vậy các bác ?

11. Zorro

Zorro Advanced Member

Nghe như nhau bác ạh.
    Cứ máy nào mới hơn, hoàn hảo hơn thì bác chọn thôi.

12. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nên chọn mấy cái Sony đời 555 đời trước như 555ES, 555ESII, 555ESX mà chơi, máy phát cũng tạm được, thâu cũng tốt, bộ cơ bền và ổn định, không hỏng vặt.

13. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác có thể mô tả chi tiết các thao tác khi bác thu được không ạh?
    Trước khi thu, bác có vệ sinh sạch sẽ các đầu từ chưa, bác dùng loại băng gì, băng mới tinh hay băng cũ?

Last edited: 7/7/17
  14. nynoko

nynoko Advanced Member

Các bác ở đây có ai đã từng chơi tape deck clarion md 8181A chưa ạ! E thấy con này rất đẹp, có vẻ như chuyên dùng để thu. Bác nào đã từng chơi có thể cho e ít nhận xét về em nó. Thanks ! 18b51519822389ccaff71a9fed451237.jpg

15. nynoko

nynoko Advanced Member

Hiện đang có shop rao bán 6 củ, liệu e nó có xứng đáng với giá trị đó không ạ! thanks các bác

16. Ciaov7d

Ciaov7d Approved Member

Em có đầu deck TEAC V-8030S. Em đọc trên Tapeheads.net thấy nhiều người khuyên là nên thay chip cmos 4060 có mặt phổ biến trên các deck và amply cổ(Được cho là độ tuyến tính không cao) bằng ANT4066B của 1 bác tên Alex Nikitin là trưởng nhóm kỹ thuật của Creek Audio Limited tự phát triển và phân phối từ Công ty riêng A.N.T. Audio. Em hiện đã đặt mua 2 chiếc về để thay thế. Em muốn hỏi xem trong nhóm mình có ai đã từng đọc và mua thay chip này chưa ạ? Theo như Alex thì ANT4066B chỉ phát huy tác dụng khi bản ghi hay phát từ bản Analogue chất lượng cao hoặc bản ghi hi-res số.

17. nynoko

nynoko Advanced Member

Cuối tuần nghe thử tape deck clarion md 8181A , nói chung không có gì đặc sắc, chắc phải kiếm con nakamichi

18. Ocsen

Ocsen Approved Member

Chào bác, em bận quá bẵng đi hôm nay mới trở lại xem hướng dẫn của các bác. Em đã vệ sinh đầu từ sạch sẽ bằng cồn 90 và tăm bông. Nhiều khi em lấy tờ tiền giấy loại mới sạch lau như trước kia vẫn làm.
    Còn về thu thì nguồn nhạc em dùng CD hoặc lossless qua DAC đưa vào line in của B215 và chỉnh tín hiệu thu (vol) vừa đủ, chỉnh mức tín hiệu cân bằng giữa hai kênh.
    Kết quả: nếu thu băng normal thì khá tốt nhưng băng Crom thì khá tệ ạ, tiếng có lúc sôi. Băng thì em đầu tư băng mới ngon lành mua eBay về (Maxell XL II, TDK SA) em rất đau đầu vụ này mà không biết làm thế nào?
    Ngoài ra em còn một chiếc Sony 222ESJ khi em thu bằng con Sony cỏ thì chất lượng băng Crom thu hơn hẳn khi thu bằng Revox B215.
    Revox phát băng thu bằng Sony khá ngon tiếng dầy, ấm nhưng em còn thắc mắc nếu Revox mà thu tốt thì tuyệt.
    Em còn thắc mắc nữa là không biết khử từ cho đầu từ có làm tăng chất lượng thu không, thực tế em chưa có đồ khử từ nên ko biết, nếu khử từ có tác dụng rõ ràng có lẽ em se tìm mua.
    Xin bác chỉ giúp, em xin cảm ơn!

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

1- Bạn hiểu nguyên lý thu băng như thế nào không...
    2- Bạn hiểu nguyên lý xóa băng như thế nào không.... và cách người ta xóa băng ở mấy cái casset đơn giản như thế nào không...
    Từ 1+2 thì bạn sẽ thấy khử từ cho đầu từ nó có tác dụng thế nào thôi....

20. Ocsen

Ocsen Approved Member

Cảm ơn bạn, vì không có kinh nghiệm tôi mới vào group để xin được chỉ giúp. Bạn biết thì chia sẻ kinh nghiệm để tôi và những người khác học hỏi chứ bạn hỏi lại hai câu rất mất thiện trí như một người bề trên. Mỗi người thường có thế mạnh thế yếu bạn ạ.

21. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin lỗi bạn về chút hiểu nhầm....
    Ở đây mình muốn nêu câu hỏi như trên để ai quan tâm tự phân tích theo ý kiến chủ quan của họ để từ đó rút ra được điều họ quan tâm như vậy bổ ích hơn. Có thể cách tiếp cận vấn đề mỗi người mỗi khác... trên đây là một vài suy nghĩ của mình....

22. Maidanhan

Dear Ocsen

Có gì đâu bác, bác ấy hiểu vấn đề rồi và do ít tham gia tranh luận, bác ấy đinh ninh là trong 4R này đều đã từng nói về việc khử từ, chắc bác cũng biết.nên hỏi vậy, do quán tính ấy mà

Bác cho cái băng Crom có CT hỏng vào Revox và xóa thử tư đầu đến hết, REC Vol vẫn để như lúc thu thật ( nhưng không cấp tín hiệu Line In ), nhớ đánh dâu lại đoạn bị sôi rè và xóa xong bác chịu khó nghe lại xem đoạn xuất hiện sôi rè có không nhé. Khả năng nhiều mạch EQ REC cho băng Crom của máy bác có chút vấn đề thôi. Mà Deck đó chọn Tape băng tay hay tự động vậy hả bác? Chưa dung Âu làn nào bác ạ

BÁc nên khử từ khi bác nghe tiếng rít khi play hay thu thôi, tự dưng quan tâm đến nó mệt thêm ra

Last edited: 28/7/17
  23. Ocsen

Ocsen Approved Member

Dạ, em sẽ thử theo hướng dẫn của bác. Con đó nó có cả chọn kiểu băng bằng tay và tự động bác ạ. Cảm ơn bác nhiều.

24. Ocsen

Ocsen Approved Member

Chào bác, nếu em hiểu lầm bác cho em xin lỗi. Thực sự em mới chơi, không hiểu nên cần lắm các bác chia sẻ giúp đỡ.
    Một lần nữa mong bác chia sẻ kinh nghiệm để những người mới chơi như em học hỏi.

25. Maidanhan

BỮa nào tôi làm xong cách bộ thu mới, nếu sắp xếp đc thời gian bác bê cái Revox này qua nhà tôi thu thử nhé, thử xem Âu thu nó khác Nhật trên cái imạch tôi làm không. Có phải bác sửa cái máy này ở 92 HBT cách đây 3 năm không?

Share This Page

Loading...