nhờ các bác tư vấn về loa JBL L100C và cách phối ghép !

Discussion in 'Loa' started by CD650_mkii, 30/7/10.

1. CD650_mkii

CD650_mkii Advanced Member

hiện em lọ mọ, loay hoay, mò được đôi L100C khá đẹp và nguyên bản nhuưng khổ cái em chưa biết phối ghép thế nào để tối ưu cả về chất âm lẫn kinh tế.
    Em hay nghe nhạc vàng sau năm 75 và nhạc việt, trữ tình,....
    Các bác tư vẫn giúp em nhé!

Tags:
  2. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Re: Xin các bác tư vấn về loa cho em.

Pioneer S-180A đi bác . E đang chơi em này ghép với receiver marant rất hay. Có bác tư vấn ghép với luxman L-80V hoặc đèn chất âm sẽ hay hơn nhưng hiện tại thì em chưa thực hiện được.

3. levanngo65

levanngo65 Advanced Member

Re: cần tìm thông tin về loa jbl l110.

bác muốn biết về thông tin gì. thông số kỹ thuật. giá cả thị trường hay là cách phối ghép em nó.

4. Venice

Venice Advanced Member

L110 nghe rất hay, tuy nhiên là dòng loa khá cổ nên đa số đã làm lại gân mút, theo em không nên chơi.

5. ktfvn

ktfvn Approved Member

Hình như L100 có từ 1973, còn L110 có từ 1979, em thấy nói về độ cổ L100 già hơn. Em thấy bác nói là không nên chơi cũng chưa hẳn là đúng. Bây giờ kiếm được cặp loa còn nguyên bản chưa hề thay gân mút cũng không nhiều bác ah. Chứ nếu cứ chờ kiếm được cặp nào ưa thích còn zin chưa thay gân mà chơi thì khó lắm!

6. Thành JBL

Thành JBL Advanced Member

Thông số thì ở đây ...Gửi bác
    http://audio-heritage.jp/JBL/speaker/l110.html

7. CD650_mkii

hiện em đã lọ mọ kiếm được một đôi l100C, em đang loay hoay phối ghép em nó với amp và CD để nghe nhạc việt, nhạc vàng sau 75.
    Em có 2 dự định:
    dự định 1: ghép l100C + luxman 540 + CD teac 10SE + dây loa đồng + dây tín hiệu bạc
    dự định 2: ghép l100c + acc 302( hoạc 303) + CD teac 10SE + dây loa đồng + dây tín hiệu bạc
    không biết em ghép thế có hợp lý không, đã tối ưu về mặt kinh tế chưa?
    Bác nào có kinh nghiệm phối ghép thì cho em xin ý kiến.

8. ktfvn

ktfvn Approved Member

Hình như con E-302 không chỉnh được bass, treble bác ah. Ghép với Accuphase thì theo em sẽ lực hơn, mid+treble cũng ngọt ngào "nịnh tai" hơn. Còn với L540 thì bass sẽ mềm hơn, mid+treble thật hơn nhưng sẽ có cảm giác khô hơn không ngọt như Accu. Nếu bác nghe nhạc vàng + Việt sau 75 thì theo em nên chọn Accuphase ... Trước em mới chỉ ghép L110, 4313 với Pre Acc C200 + Pow Acc P-300 và E-301 thôi mà nghe nhạc vàng + nhạc trẻ thôi cũng tê tái lắm ... Em bỏ 1 phiếu cho Accu !

9. CD650_mkii

em hiện giờ mới chỉ có điều kiện ghép em nó với amp technis v7700, CD sony cỏ( các bác chớ cười em nhé, lộ trình của em hơi chậm) nhưng cảm giác bass đã rất uy lực. trung khá tốt nhưng quá khô, cao thì chói lọi, nhưng em thấy khá hài lòng vì amp và CD cỏ mà cho chất âm vượt qua sự mong đợi
    để khi nào em ghép hoàn chỉnh, em sẽ review cảm nhận của mình về các loại nhạc mà iem l100c này "hét"để các bác thưởng thức.
    Bác ktfvn check tin nhắn giúp em nha.

10. vdquang2008

vdquang2008 Advanced Member

em đang ghép với luxman 570 và teac 25xs. nghe khá ổn các bác ạ.

11. Binhtn99

Binhtn99 Advanced Member

một công thức phổ biến trong audio bác ơi : JBL L100 Century+Luxman L570+ CDP (teac 10 đổ lên). Bác cứ mạnh dạn phối ghép theo công thức này, khỏi lăn tăn trong dòng nhạc bác đam mê, sai em chịu trách nhiệm :) :)

12. tranluong

tranluong Advanced Member

Loa thay gần mút thù chuyện bình thường chứ có gì ghê gớm đâu bác. Với tuổi thọ của em nó cũng chưa thuộc dòng loa cổ, chỉ là loa cũ thôi. Em đã nghe cả L100C, L110. Một ông ghép L100C + MR PM16, môt ông ghép L110 + MR PM90 nghe đều ổn. L110 cho tiếng bass khá nặng.

13. TAITRUONG

TAITRUONG Approved Member

Mình đang nghe JBL L100C + LUXMAN L570XS + CDP PIONEER T07A, nghe nhạc hòa tấu thấy rất hay và chi tiểt. Rất rung rẩy trong tầm tai mình. Nghe nhạc sến cũng rất hài lòng....

Chúc bạn ghép được dàn ưng ý nhé!!!

14. BTP

BTP Advanced Member

trung khá tốt nhưng quá khô, cao thì chói lọi nguyên nhân là do amp và CDP bác ạ. Cách phối ghép amp, CDP với L100 C thì bác cứ theo như các công thức mà các bác trên đã nêu.

15. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Em thấy em bác thử chơi đèn xem. Em đi tìm hiểu về Primaluna Prolonge 2 ghép với L200 ở nhà một người bạn. Ampli PP2 kiểm soát tốt 3 dãy, đánh lòi ra hết trơn. Em nghỉ L100c thông số cũng gần L200.

16. huy1689

huy1689 Advanced Member

bac kiếm con amply tube mạch singe end nghe phê nòi lun. loa này là dong loa cổ và nghe rất hay

17. BTP

BTP Advanced Member

Amp tube SE dùng tube gì vậy bác? E đang thích amp tube ráp SE nhưng k biết dùng tube gì.

18. paul

paul Advanced Member

Ko biết 6C33C SE có kéo nỗi 100 Cen ko bác BTP?

19. thichtumlum80

thichtumlum80 Advanced Member

Theo em bác chủ nên chuyển hướng kế hoạch sang CD Marantz 95 hoặc Philip 300, 500, Ampli Accuphase Prepower P300S, C200S có thể đáp ứng được nhu cầu của bác trong tầm giá. Chúc bác vui nhé.

20. BTP

BTP Advanced Member

E chưa có dịp thử qua amp tube SE 6C33C, nhưng E nghĩ là đc bác Paul ạ (nhất là amp tube SE 6C33C OPT Tango bác nhỉ :D ?)

21. hthai

hthai Advanced Member

có lẽ kg đủ cs cho loa đâu Bác ạ vì L100CEN chỉ có độ nhậy 89 thôi,gần nhà em có anh dùng 6C33 PP đánh đôi loa này ở phòng nghe nhỏ thì thấy hay ở thể loại ít nhạc cụ,còn nghe giao hưởng là bị hơi rối.

22. BTP

BTP Advanced Member

E cảm ơn bác đã cho E thêm thông tin.
    Amp tube 6C33C PP (nếu là amp DIY đc thiết kế và làm tốt) mà ghép với L100Cen , theo quan điểm của E thì có lẽ k thiếu công suất đâu ạ. Theo E khi 1amp ghép với loa nếu amp đủ công suất thì âm nền sẽ vững (nhất là phần chân âm), còn k thì ngược lại. Về bộ dàn mà bác đã nghe, khi nghe giao hưởng là bị hơi rối thì theo E vần đề chính là CDP (lúc này CDP k đáp ứng đc độ động khi nghe giao hưởng) đồng thời cũng phụ thuộc ít nhiều vào dây loa/tín hiệu kết nối trong bộ dàn.

23. hthai

hthai Advanced Member

xin chào Bác BTP.em rất vui khi được trao đổi với Bác,những cảm nhận trên của em chỉ là những cảm nhận của một ngươi mới chơi nên có gì kg phải bác bỏ qua cho em nhé,en hiện tại cũng đang có một em L100CEN,amp dùng để kéo là amp tube KT88 SE,để tăng công suất em dùng 4 bóng kt88 đấu song song theo mạch para..tụ tị cũng dùng loại tốt.CDP là em TEAC 10,dây dợ VDH...tuy nhien em gặp một vấn đề là khi nghe những bản nhạc có âm hình rộng thì em thấy không đạt bác ạ.bác cho em một vài kinh ngiem khắc phục với nhé.

24. BTP

BTP Advanced Member

Ui...bác nói thế làm E ngại chết đc, E cũng chỉ là newbiew thui bác ạ.
    Theo E biết amp tube KT88 SE công suất vào khoảng 8w/k, vậy nên khi bác ghép thêm bóng theo dạng Para..thì công suất sẽ tăng lên 1/4 (lúc này công suất vào khoảng 10w/k). Nếu cấu hình (tăng phô nguồn, OPT, các linh kiện...) amp tube của bác đc thiết kế/chọn lựa tốt thì việc ghép Para..là k có vấn đề, còn ngược lại nếu khi ghép thêm bóng theo dạng Para..thì bác cần xem xét xem OPT có đảm bảo cho sự làm việc của phối ghép kia k? Theo E đc biết OPT làm việc trên nguyên lý mạch từ, nếu quá tải trên mạch từ do việc bác ghép thêm bóng theo dạng Para..thì gặp phải rất nhiều vấn đề nan giải (nên nhiều bác hay ví von OPT là trái tim của cơ thể-amp tube-khi trái tim khỏe thì cơ thể mới khỏe đc).
    Vài dòng kính gửi bác, thân chào bác và cũng mong đc bác chỉ giáo.

25. homanhhuong

homanhhuong Advanced Members

Em thấy thường những Amp có xài đèn 6C33C đều rất nặng.......Vì vậy.. Em dám cá rằng nó kéo nổi. Mà nếu không kéo nổi thì em lao vào em............đẩy phụ.. :mrgreen:
    Em đã từng nghe L100 cent ghép với.........rồi. vậy:
    Bác ở đâu vậy? nếu ở HCM thì em dám cược với riêng bác paul 2 thùng Ken. :D

Share This Page

Loading...