Nhờ các bạn tư vấn cách âm của nhôm kính giữa 2 phòng.

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by thangfjri, 4/9/11.

1. thangfjri

thangfjri Advanced Member

Phòng nghe nhạc của tôi liền kề với phòng học của con trai và thông với nhau qua 1 cửa 80cm cao 1,9m có lắp cửa nhôm kính. Khi tôi nghe nhạc dù đã đóng cửa nhôm kính giữa 2 phòng nhưng âm thanh vẫn lọt qua phòng học của con trai làm ảnh hưởng đến việc hoạc hành của cháu, những lúc như vậy âm ly vô địch liền tự bất volum hết cỡ nhức hết cả đầu.
    Tôi đang tính cách âm tăng cường cái cửa kính để giảm ồn tiếng nhạc để con trai học hành.

Phương án 1 : Mua cao su non cách âm loại 5mm và 3mm.Một bên cửa kính dán 2 lớp cao su non cách âm, 3mm vào trong khuôn cửa kính và 5 mm đè lên lớp 3mm và cả khuôn nhôm của cửa kính. Mặt kia chỉ dán được 1 lớp cao su non cách âm 3mm hoặc 5mm.

Phương án này không biết có hiệu quả không? và cao su non cách âm tôi chỉ thấy loại màu đen như vậy trong tối quá không biết có loại màu trắng không?

Phương án 2: Làm thêm 1 cửa nhôm kính phía bên kia của khuân cửa nữa như vậy 1 cửa có 2 cửa nhôm kính cách nhau 20cm

Phương án này không biết có hiệu quả không? và so với phương án 1 hiệu quả hơn kém thế nào nhờ các bạn cho ý kiến.

Nhờ các bạn tư vấn ý kiến, tôi xin cám ơn.

Tags:
  2. phamhuynh

phamhuynh Advanced Member

Chào bác,
    Cửa kính cách âm phải là loại cửa kính 2 lớp, giữa là chân không. Bác gọi thợ cửa kính Euro Window (Tô Hiến Thành, Lý thường Kiệt...nhiều chỗ làm lắm) họ sẽ đến tận nhà đo kích thước cụ thể và lắp ráp. Vì là cửa sổ trong nhà, bác dùng loại của Hông Kông (bên hông Chợ Lớn :D ) cho nó rẻ. Loại cửa này cách âm 98%.
    Phuơng án 2 của bác được nhưng phức tạp lắm, chi phí cao.
    Chút kinh nghiệm chia sẻ cùng bác.
    Thân.

3. thangfjri

Cám ơn bạn phamhuynh. Cửa giữa phòng nghe nhạc và phòng hoc của con trai tôi là cửa ra vào không phải là cửa sổ. Tôi có nghe nói loại kính hộp cách âm, nhưng đã làm loại kính 1 lớp bình thường rồi. Hôm nay tôi có gọi cho thợ nhôm kính hỏi có thể thay kính thường thành kính hộp cách âm được không thì thợ kính nói là không được phải bỏ toàn bộ khung nhôm kính đi làm mới với giá thành cao gấp 2- 3, nếu như vậy thì mất thời gian và tốn quá. Chính vì vậy tôi mới tính đến phương án 1 là mua cao su non cách âm về rồi dùng keo dán kính dán nhiều lớp lên cả 2 mặt kính, tuy nhiên tôi không biết hiệu quả của phương pháp này như thế nào. Còn phương án 2 làm thêm 1 lớp cửa nữa là phương án cuối cùng tôi tính đến vì hơi rắc rối khi 1 cửa lại lắp đến 2 cái cửa nhôm kính liền nhau trên 2 mặt tường.

Nhớ các bạn tư vấn tiếp. Xin cám ơn mọi sự góp ý.

4. baohun00

baohun00 Advanced Member

Theo em thì bác nên bỏ cái cửa nhôm kính đó đi và thay vào đó bằng 1 cái cửa gỗ ván ép cách âm .
    Loại cửa này tính ra rẻ hơn nhiều và cách âm tốt hơn so với cửa kính 2 lớp cách âm hút chân không bác ạ . Nó cũng nhẹ nhàng , dễ đóng mở hơn so với cửa kính .
    Gỗ vẫn luôn là vật liệu tiêu âm tốt hơn hẳn so với kính . Phòng bác nghe nhạc to hoặc có cục sub nữa thì dù bác có làm 2 lớp cửa kính nhưng sẽ vẫn bị dội âm qua phòng bên .
    Phương án làm 2 cửa kính rất tốn kém và phiền phức mỗi lần qua lại .

Chúc bác sớm khắc phục để việc nghe nhạc không ảnh hưởng đến việc học tập của cháu nhà .

Thân

P/S : Nếu bác ở SG thì gọi cho bác này để có thể tư vấn giúp bác dễ hơn nhé :

Kỳ : 0903.911.208

5. phuonglietaudio1

phuonglietaudio1 Advanced Members

Bác chú ý xem cái cửa nhôm kính của mình các khe có hở nhiều không, nêu hở là âm Thanh lọt qua nhiều đây( cân làm cho kín lại cũng đỡ đi nhiều). Hoặc bác thử dùng loại rèm vải dày, có thể La 2 lớp rèm kéo qua, theo em nó vừa tiêu âm đi và cũng cách được âm nữa.

6. 208

208 Advanced Member

Vấn đề của cửa nhôm là nó rất khó để xử lý cách âm, nên đối với phòng nhạc thì ko bao giờ dùng cửa nhôm, trong mọi cách thì thay thế bằng cửa cách âm vẫn là rẻ tiền và hiệu quả nhất!
    Chúng ta hay nghe quản cáo cửa uPVC có kính hộp hút chân không, cách âm, cách nhiệt, nhưng trên thực tế nó chỉ hiệu quả cách âm khoảng 20% đối với tiếng ồn đô thị, thường thì mức tiếng ồn đô thị khoảng 75dB thì nó sẽ cách được 18-20dB! Đối với phòng nhạc, là một phòng có khối tích bị nén khi nghe nhạc, nên tất cả sẽ dồn vào chỗ thoát duy nhất là cửa, bình thường nghe nhạc sẽ vào khoảng 90-95dB, nhưng do có thêm hiệu ứng nén sẽ làm tăng năng lượng thêm khoảng 10-15%, nếu ta dùng cửa uPVC kính hộp thì cũng chỉ đưa giá trị về lại mức ban đầu là 90-95dB! Nếu vẫn thích dùng uPVC thì chỉ có mỗi hãng Euro Window là khá nhất, nhưng hãng này hiện tại rất "chảnh" hầu như bạn có tiền thì cỡ nào thì cũng phải chờ khoảng 3-4 tháng mới xong phần cửa của 1 căn nhà(vài chục cánh) còn nếu đặt 1 cánh thì hãy tập hát bài "Chờ cho đến bao giờ", tất nhiên giá không hề rẻ khoảng 6-7T/m2. Trong khi đặt bộ cửa cách âm giá chưa bằng 1m2 cửa EW! :wink:

7. Teablue

Teablue Advanced Member

Cửa uPVC kính hộp không phải là for audio mà tác dụng chủ yếu là cách nhiệt. Còn audio thi các bác chơi cái cửa như cửa ra vào của phòng chiếu film trong rạp cinê

8. PDAlove

PDAlove Advanced Member

1.Toàn bộ hệ cửa nhà mình dùng loại uPVC, nhung mà khong choi voi euởindow vì đắt, trên thị trường có rất nhiều loại để thay thế, sau 4 năm phơi ra ngoài trời mà chưa sao cả, mình dùng Lion Windows (HCM, Giam doc rat de thuong)
    2.Muốn cách âm,, điều đều tiên quan trọng là kính phải thật dày để hạn chế bị rung khi sóng âm đập vào kính, mình dùng 10mm, thấy rất tốt,
    3.nếu có điều kiện thì dùng upvc, không có thì nhôm hay sắt cụng OK (dùng silicon dán kín các zoong), hạn chế tối đa các khe hở (tùy điều kiện kinh tế mà làm thôi)

9. phuonglietaudio1

phuonglietaudio1 Advanced Members

Theo em thì kính hộp 2 lớp hoặc kính dày cách âm là đúng rồi nhưng là cách âm giữa phòng này với phòng kia( hoặc với không gian bên ngoài) nhưng kính sẽ bị dội âm trong cùng 1 không gian. phòng nghe không những cần cách âm mà còn phải tiêu tán âm nữa, vậy dùng nhiều kính không phải là cách tốt. Theo em nếu có điều Kiện dùng cửa gỗ dày vừa cách âm tốt lại vừa không bị dội âm.( Hic, mặc dù công ty của em chuyên làm cửa upvc)

10. lengocquang

lengocquang Advanced Member

Vấn đề chính ở đây là âm thanh nó lọt qua khe cửa Bác ạ,
    Nếu theo cách 1, Bác phải làm thêm gioăng;
    Nếu theo cách 2, sẽ rất bất tiện cho việc sử dụng;
    Theo em Bác nên thay cái cửa nhôm (cả khung) bằng cửa cách âm với khuôn và gioăng tốt là OK!
    Chúc Bác vui!

11. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Bác chủ chú ý việc lọt âm không chỉ diễn ra ở khoảng cách 2 phòng mà còn ở trần, tường, nền nữa, nhất là âm trầm. Mỗi vật liệu đều có hệ số hút âm nhất định, bao gồm âm hấp thụ, phản xạ và âm xuyên qua..

1. Xử lý cách cửa bằng vật liệu cách âm tốt nhất, âm vẫn xuyên qua tường, trần. Riêng với sàn có rung động sàn, âm thanh vẫn truyền qua sàn đến xương - vẫn nghe được âm ì ầm của tiếng trầm.

2. Với tường nếu trước đo chưa cách âm bằng bông thủy tinh thì âm lượng lớn vẫn lọt nhiều.

Bác mô tả chính xác phòng bằng cách vật liệu tường, trần, sàn, và khi sang phòng học thì bác nghe tiếng cao, trung tỷ lệ với trầm là bao nhiêu? Rồi tính tiếp.

Xử lý cánh cửa không, e rằng còn thiếu nhiều lắm.

12. Niagara

Niagara Advanced Member

Đơn giản, hiệu quả và rẻ thì bác đi cắt mút loại tốt và dầy khoảng 5-7 phân bác cắt theo hình thang, lấy Silicon dán vào phần kính định cách âm, em đã làm và thấy khá hiệu quả, tối về em chụp ảnh gửi bác hình thật em đã thi công ở phòng nghe của em.

13. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Bác baohun00 ơi, phòng ngủ của em khá lớn, em muốn làm một vách ngăn để ngăn thêm 1 phòng riêng nghe nhạc, liệu "gỗ ván ép cách âm" làm vách ngăn có khả thi ko bác, chi phí có lớn lắm ko?

Rất mong bác tư vấn :D

14. minhhoang

minhhoang Advanced Member

"Gỗ ván ép cách âm" tiêu âm trong chính phòng nghe đó tốt, và chỉ phòng nghe thôi, nhưng hệ số chống âm xuyên qua kính vẫn tốt hơn gỗ, vì gần như phản xạ 100% âm, nhưng cũng tùy loại kính và bạn nên dùng kính dày, tiết diện bề mặt kính vẫn tính kỹ vì nếu rộng quá, gây nên dao động, phát ra âm ì ầm.

có thể kết hợp cả 2 mới cho hiệu quả tốt nhất.

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nếu là ngăn phòng thì em nghĩ có 2 cách :
    1/ Xây tường ngăn phòng nhưng làm thêm 1 lớp thạch cao nữa . Khoảng cách giữa lớp tường và tấm thạch cao này bác lót thêm bông khoáng hút âm loại có tỷ trọng lớn sẽ đạt hiệu quả cao .
    2/ Ngăn bức vách tạm bằng thạch cao nhưng ở giữa vẫn nhét bông khoáng hút âm tỷ trọng cao .

Hai cách trên theo em là chi phí không cao & dễ thi công . Nếu không quá cầu kỳ hoặc cần sự tuyệt đối thì tự mình vẫn có thể đi mua nguyên vật liệu và tự thi công được .

Nói chung có khá nhiều phương pháp cách âm nhưng riêng cá nhân em thì rất ngại chuyện làm khung nhôm kính vì dù có làm nhôm kính cách âm tốt nhưng vẫn buộc phải xử lý âm bên trong phòng bởi kính dội âm bên trong rất dữ .

Chúc bác sớm có phương án hiệu quả .

16. thangfjri

Cám ơn các bạn đã tư vấn cho tôi rất nhiệt tình tuy nhiên tôi cũng chưa biết nên chọn phương án nào vừa hiệu quả vừa kinh tế.
    +Chắc nhiều bạn cũng có hoàn cảnh tương tự tôi vừa muốn có phòng nghe nhạc tốt vừa không ảnh hưởng đến việc học hành của con cái và các thành viên khác trong gia đình.
    +Phòng nghe của tôi liền kề phòng học của con trai chỉ cách nhau bằng cửa khung nhôm kính kích cỡ 80cm x 190cm khung nhôm kính đài loan, kính dày 3 ly nhám 3 mặt, dạng cử kính ray treo và trượt. Tôi đã theo lời tư vấn của các bạn kiểm tra độ kín khít của cửa thì thấy hở rất nhiều ở trên hệ thống treo cửa kính và 1 bên khung cửa.
    +Thực ra phòng hoc của con trai tôi và phòng nghe nhac của tôi trước kia là 1 phòng 44m2 tôi xây 1 bức tường cách âm giữa 2 phòng để khỏi làm ảnh hưởng đến việc học và sinh hoạt của cháu và để 1 cửa thông qua nhằm kiểm tra giám sát cháu thường xuyên chuyện học hành của cháu, cháu năm nay cũng học lớp 8 rồi không giám sát thì sau này mệt mỏi lắm.
    +Tôi lại lắp 1 hệ thống thông gió chung cho phòng hoc của con trai tôi và phòng nghe nhạc của tôi với tốc độ thay toàn bộ khí trong cả 2 phòng là khoảng 10 phút 1 lần ( quạt hút khoảng 800m3 khí/ giờ quạt này lắp trước khi tôi xây tường ngăn phòng và nằm phía bên phòng của con trai tôi ) vì vậy nếu cửa kín quá sẽ không thông gió được phòng nghe nhạc của tôi.
    + Tôi sẽ phải mời người đến tư vấn làm lại cửa và thông gió tiện thể tôi sẽ làm lại cách âm phần cửa trước cả 2 phòng vì cả 2 phòng đều có cửa trước ngay mặt phố tầng 1 sát đường nên vẫn bị ôn do các phượng tiện đi trên đường gây ra mặc dù tôi đã làm cửa 2 lớp, tường tiêu âm.
    + Tôi ở Hà nội, các bạn giới thiệu cho tôi địa chỉ, điện thoại của người làm cách âm phòng, cách âm cửa có uy tín giúp tôi với.
    Xin cám ơn các bạn đã tư vấn và mong tiếp tục nhận được tư vấn của các bạn.

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Trên diễn đàn mình cũng có vài shop chuyên về việc này ở HN . Nếu bác kỹ tính & có điều kiện thì tham khảo ở đây :

viewtopic.php?f=35&t=18694

Thân.

18. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Thanks bác minhhoang và bác baohun00 nhiều nhé :D

19. dungAD

dungAD Advanced Member

20. dungAD

dungAD Advanced Member

Cánh

Attached Files:

21. dungAD

dungAD Advanced Member

Gờ cửa 2 cấp:

Attached Files:

22. dungAD

dungAD Advanced Member

Khuôn phía dưới sàn phải có để đảm bảo 4 gờ cửa đều khép kín:

Attached Files:

23. dungAD

dungAD Advanced Member

Lớp mút và da bọc 1 bên, mặt bên của tấm gỗ dán ngăn giữa cũng y như vậy:

Attached Files:

24. dungAD

dungAD Advanced Member

Tổng thể cánh cửa, có chỗ da và mút bị rách có thể nhìn thấy bên trong :D
    Cánh cửa như thế này đứng ngay ngoài cửa cũng không nghe thấy gì ( ở mức âm lượng các bác hay nghe nhạc ). Loại cửa này em thấy dễ làm, hiệu quả cao, riêng khuôn cửa phải dầy khoảng 20 cm mới hợp lý.

Attached Files:

25. pangaea

pangaea Advanced Member

Cái khung nhôm nó truyền âm thanh (và nhiệt) qua bác ơi. Nên nếu xử lí kính nọ kia nhưng khung vẫn loại nhôm đó thì ko tránh đc truyền âm thanh đâu.
    Khung nhôm mà lại cách âm cách nhiệt đc thì mắc tiền lắm và kiểu làm 1 bộ chắc họ không có làm.
    Làm kiểu hai lớp cửa nhôm cũng cách âm đấy, nhưng về định lượng, liệu nhạc bác mở có xuyên tới tai con giai không thì ko dám chắc :D.
    Làm một lần đc luôn thì thay cửa gỗ cách âm là ổn, nhưng cửa gỗ cách âm cũng phải biết làm vì ngoài truyền trực tiếp, nó còn truyền qua các khe nữa.

Share This Page

Loading...