nhờ đánh giá loa jbl l 100 century

Discussion in 'Loa' started by tranhuu, 5/10/12.

1. tranhuu

tranhuu Advanced Member

Mình mới mua đôi loa l 100 century giá 22 triệu,của cửa hàng ở An giang nhưng 2 loa bass thì có màu vàng và màn loa , gân loa, các lớp keo còn rất mới giống như mới sơn lại .chất âm thì thấy cũng mềm mại (theo cảm nhận của mình).Có ae nào đã từng dùng qua loa nầy xin đánh giá dùm mình

Tags:
  2. tuyennguyenand

tuyennguyenand Advanced Member

Loa này có củ loa bass 123a-1. Cho Giải trầm rất tốt. Màng loa có màu vàng nhạt và hơi cứng hơn củ loa 123a-2 và 123a-3. Bác tháo củ loa bass ra và nhìn xem viền loa có nhìn xuyên qua đươc không. Viền loa tuy có màu đen nhưng nhìn vẫn lọt sáng. Mấy con ốc lắp đậy củ nam châm phải còn miếng nhựa đỏ đóng dấu chữ JBL

3. tranhuu

tranhuu Advanced Member

mình chưa tháo củ loa ra xem nhưng nếu bị sơn lại màng loa ,gân loa thì có bị ảnh hưởng đến chất âm ko các bạn?

4. audioinme

audioinme Advanced Member

ảnh hưởng chút ít nhưng nếu gân xịn em nghĩ là ok bác ạ

5. L-80V

L-80V Advanced Member

E xin bổ xung thêm: màng loa bass màu trắng ngã vàng mở gà và có ít kim tuyến lấp lánh (nhìn kỷ sẻ thấy vì bay bớt theo năm tháng). Thân!

6. tamtrm

tamtrm New Member

Em cũng khoái cặp này, hôm nào ra hàng nghe thử mới được, bác nào là fan cặp này cho em xin tý review ạ

7. tranhuu

tranhuu Advanced Member

cảm ơn các bạn đã giúp mình kinh nghiệm để phân biệt loa jbl l100 century còn jin hay ko.Vì mình vừa tháo củ loa ra xem thì thấy đúng như bác tuyennguyenand nói ,mả số là 123a-1 .đúng là gân loa đưa ra ánh sáng thì có ánh sáng xuyên qua ,và trên đầu bùlon củ loa còn dòng chử jbl bằng nhựa chưa bị rách ,thủng(chỉ 1 lổ có miếng nầy).Nếu như trước đây chưa tháo ra xem ,mình cứ hồi hộp ko biết loa mình còn jin hay ko ,ăn ngủ ko yên chẳng biết tỏ củng ai.hi....hi...hi.

8. music forever

music forever Advanced Member

Em thì chẳng cần mở làm gì mất công, em nghe thấy hay là ok, nếu thay bas hoặc không gin nghe tiếng sẽ bị rè nếu bật to hoặc tiếng trép kêu leng keng như loa tàu, nói chung bác cứ thử các loại đĩa xịn mà không bị hiện tượng trên là ok

9. Dinquanhun

Dinquanhun Advanced Member

Em không phải là fan jbl L100 Cen, nhưng có từng nghe qua và biết nó có 1 số đặc điểm cần lưu ý sau khi phối ghép:
    1, Độ nhạy: 78 dB
    2, Nhìn kỷ phân tầng thì thấy khá lạ: đường - (Black) từ cọc loa sẽ vào direct cọc + (red) của củ 123A-1, và đường + sẽ vào cọc - của củ 123A-1; như vậy, nếu các bác lọ mọ tháo củ ra kiếm tra Gin hay không, xong lắp vào lại theo thói quen cắm thì cứ dây + cọc loa vào + củ loa, dây - vào cọc - loa, đến khi nghe thì mất bass; nếu đảo cực dây loa ngoài amply thì nghe có bass, còn tiếng mid và treble thì em nghĩ cũng có ảnh hưởng vì lúc này nó lại ngược chiều (em thì chưa nghe ra sự khác biệt)

Attached Files:

10. hhhiii

hhhiii Advanced Member

Oh cái anh chàng JBL "chơi đểu" vậy hả bác.
    Còn mấy dòng khác của JBL có "đấu ngược" vậy ko bác nhỉ???

11. metallica

metallica Advanced Member

Cứ tìm mấy đôi càng cũ, mốc xì theo năm tháng là yên tâm bác ah. :) , mua mới về lăn tăn lắm.

12. Dinquanhun

Vâng, em L100 C này thì em thấy thế, còn 1 số emm nũa mà em tìm chưa ra và cũng không hiểu nguyên nhân
    Còn mấy con jbl em đang dùng thì thấy đúng cọc + = Red, - = BLK

13. music forever

Chắc hãng này chống hàng giả hàng mông má lại bằng chiêu này đây :mrgreen:

14. Dinquanhun

Có lẽ là lý do về kỷ thuật nhưng em ko biết, có cụ nào biết thì chỉ ạ.
    Còn Dòng này ra đời lâu nên thời đó ko căng vụ hồ cẩm nhái đâu :lol:

15. anhkhoi682005

anhkhoi682005 Advanced Member

Đây là về kỹ thuật các bác ah vì 3way có cách này để ngược pha 180 độ đấy các bác
    VD đính kèm đây

Attached Files:

16. Dinquanhun

ngược pha để có tác dụng gì vậy bác?
    mà sao jbl có dòng làm có dòng không?

17. tungcp86

tungcp86 Advanced Member

Loa này em thấy nhiều người dùng và giá không rẻ (23-25tr). Ghép hợp với amply cổ. Loa cho tiếng bass nhiều và bass mềm nhưng em thấy không sâu. Vài lời với bác.

18. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Em mua shop được 20 triệu, liệu có vấn đề gì không ta!!! :oops:

19. music forever

thế là bác mua được rẻ đó, dù đắt hay rẻ nguyên tắc đầu tiên của người mua là phải kiểm tra kỹ sản phẩm, còn tùy vào sản phẩm đẹp hay xấu sẽ có chênh lệch vài triệu :wink:

20. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em thì lại nghĩ con này lâu lắm rồi nên các shop làm lại gân loa chắc cũng bình thường thôi ạ. Củ zin là ngon rồi ạ.

21. Nemoqn

Nemoqn Advanced Member

Về em cũng chưa tháo củ ra coi, chỉ có trạm loa phía sau bị đục lỗ làm lại cọc bắp chuối thôi, nhưng khi bán cho em thì họ lại bỏ cọc cũ(phải dùng jack chuyển mới cắm được bắp chuối). Em cũng định làm cọc loa bắp chuối chơi.

22. music forever

thế là bác mua được rẻ đó, dù đắt hay rẻ nguyên tắc đầu tiên của người mua là phải kiểm tra kỹ sản phẩm, còn tùy vào sản phẩm đẹp hay xấu sẽ có chênh lệch vài triệu :wink:[/quote]
    Về em cũng chưa tháo củ ra coi, chỉ có trạm loa phía sau bị đục lỗ làm lại cọc bắp chuối thôi, nhưng khi bán cho em thì họ lại bỏ cọc cũ(phải dùng jack chuyển mới cắm được bắp chuối). Em cũng định làm cọc loa bắp chuối chơi.[/quote]
    được cái loa này toàn loa giấy cả cho lên khó bị làm giả các bác ợ :p

23. audio12

audio12 Advanced Member

Dòng 100C này về VN còn nhiều, có những cặp còn nguyên bản rất đẹp thấy trên ebay bán cũng nhiều nên chỉ có điều là tình trạng loa như thế nào thôi chứ không sợ loa giả đâu, các bác cứ yên tâm mà dùng.
    Em ghét mỗi tội là shop ở VN ta không nói thật tình trạng loa như thế nào, lúc nào cũng repeat câu ngắn gọn ' tình trạng loa còn nguyên bản, đã thay viền' đối với dòng loa dùng gân mút xốp.
    Ai mà lùng được những cặp loa Jbl cổ đẹp nguyên bản, hai loa liền series, các củ loa bass, mid, treble bên trong series gần nhau em mới nể. :)
    Chỉ tội cho newbie chúng em thôi. :(

24. music forever

Quan điểm em khác bác này. Giờ giữa hai đôi loa liền series nhưng 1 loa bị khiếm khuyết và đôi loa series cách nhau hàng km nhưng đẹp gin thì các bác chọn đôi nào ạ :mrgreen:

25. audio12

audio12 Advanced Member

Em đã nêu rõ quan điểm phải đẹp nguyên bản mà bác (dòng chữ in đậm). Thế mới nói ra đây chứ ạ. :)

Share This Page

Loading...