nhờ giúp đỡ người mới nhập môn

Discussion in 'Phụ kiện' started by gu81, 11/9/06.

1. gu81

gu81 Approved Member

:cry: Nhờ cáC cao thủ ra tay chỉ bảo cách làm dây nguồn hay nhất cho amp, rất cảm ơn

Tags:
  2. Virgo

Virgo Moderator

Theo em thì dây nguồn tốt nhất phải đạt được 2 yêu cầu :
    - Có nội trở nhỏ nhất, ít tổn hao nhất khi cung cấp nguồn cho amply.
    - Chống nhiễu tốt và ngon nhất là chỉ cho duy nhất 1 tần số 50/60Hz đi qua mà thôi.:(
    Em chưa làm thử mà cũng chưa từng mua 1 cable nguồn xịn nên ....chưa rõ.
    Vụ này có mấy bác làm rồi xin cho ý kiến.

3. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Em cũng có câu hỏi giống như bác đó, nhưng em còn thắc mắc :

- Trước cái dây nguồn đó là cái gì ?
    - Sau cái dây nguồn đó có bao nhiêu món , công suất ngốn là bao nhiêu?
    - Vật liệu mua ở đâu ? giá bao nhiêu ?
    ...

4. gu81

gu81 Approved Member

Hy vọng có cao thủ đi ngang qua thấy thương tình chỉ bảo giúp

5. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

quả là thú vị. Vừa rồi NNVN có giới thiệu dây nguồn VDH, trong bàn rượu lòng lợn chấm mắm chanh, em chứng kiến tự nhiên nhiều bác (ngoài 4r) khoe là có dây nguồn gấu nào là dây bằng ngón cái rồi dập chữ nỗi, chữ chìm rồi cả dòng chữ Germany... quả là bây giờ ối thứ để đọ. Họ bàn tán dây của mình là tốt, hạ thấp bộ dàn của mình lâu nay vốn cho là hay là chấm hết xuống mức "cỏ" để tôn cái dây bằng câu: dàn mình cỏ chưa nhận biết được nó, chứ nó là đẳng cấp đấy. Có bác dùng dề chỉ chạy bằng ắc quy cho nó sạch sẽ....
    Đúng là chơi Audio cũng có nhiều cái để bàn, để học tập nhưng có cái cũng để cười ra nước mắt... Loạn đao pháp (em mượn tạm một câu nói của một bác già vì em chơi linh tinh, lặt vặt thích đổi trác)

6. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Hàng 2nd hand được đánh giá = cân nặng và ... dây nguồn to đấy ạ :lol:

7. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Chào bác gu81,

Em đã có thử làm qua vài sợi, bác Rumbeng cũng đã nêu lên vài điều cũng rất là quan trọng. Trước dây cáp nguồn cũng nên nghĩ tới những vấn đề này.

Tùy theo nguồn điện khu vực, nếu trồi xụt quá 3% trở lên cũng nên cần có ổn áp. Biến áp cách ly cũng có thể giảm được ồn, cái tụ 0.001uF/1kvolt cũng có thể góp phần. Giắc cắm và ổ cắm tốt (good contact) cũng giúp phần nào. Dây đất góp phần vào sự an toàn cho người sử dụng. Nếu nhận định được chính xác ưu khuyết nguồn điện khu vực sẽ dùng được đúng loại bộ lọc phù hợp.

Dây cáp nguồn Em đã làm theo ý cá nhân thì thấy dùng cũng kha khá, Em vẫn thích dùng dây DIY này hơn là những dây cáp nguồn $100 trở lại trên thị trường. Để được 1 dây cáp nguồn 1.2 met là dùng những thứ sau:
    - 8 mét dây teflon (vỏ dây nhựa đụng mỏ hàn không chảy) 16AWG màu đen (nóng).
    - 8 mét dây teflon 16AWG màu trắng (trung tính).
    - 8 mét dây teflon 16AWG màu xanh lá cây (dây ground).
    - 1.2 mét brad (dây bọc ngoài).
    - 1.2 mét vỏ bao ngoài.
    - Dắc cắm male và female.
    - Chút ống co.

Dây nóng, trung tính, và ground mỗi thứ cắt ra làm 4, chiều dài mỗi sợi sẽ là 2 mét, sau khi bện vào sẽ còn khoảng 1.2 mét, đan tất cả vào nhau (như hình 2). Sẽ có 4 sợi dây nóng , 4 sợi dây trung tính, và 4 sợi dây ground song song từ đầu dắc cắm tới cuối dắc gắn vào máy. Gồm 12 sợi đan vào nhau cũng mệt đấy, làm những sợi sau sẽ đan đẹp hơn.

Dây bọc ngoài chỉ nối vào ground bên cắm vào ổ điện (như hình 1). Em mượn mấy tấm hình trên mạng tuy không đúng ý nhưng để dễ nhận dạng. Hình 3 là sợi Em đã tự làm.

Rất là cẩn thận, nên xem xét thử bằng đồng hồ ohm kế cho chắc chắn là không chạm nhau trước khi sử dụng.

Giá cả để làm sợi dây cáp nguồn thì Em không nắm được do đó nên tự dò giá link kiện ngoài chợ trước khi quyết định làm.

Em chỉ góp ý cá nhân, nếu hay thì xin chúc mừng. Còn lỡ mà không hay mong lượng thứ.

Attached Files:

8. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Một số người dùng dây loa Zap của Mit nhầm lẫn (em cung vậy), vừa rồi em xem trên net mới thấy, hóa ra đây là dây chủ yếu dùng cho nguồn thiết bị chứ không phải dây speaker... nghe âm thanh cũng khá hơn dây dầu của China, nhiều người dùng qua khen khá hơn dây điện trần phú.
    Đúng là sự nghe cũng kỳ lạ, dây tín hiệu cũng tương đương như các thiết bị khác, hợp với hệ thống thì nghe hay, không hợp thì không khác gì dây điện cadivi.

9. gu81

gu81 Approved Member

Cảm ơn bác danthanhpho đã chỉ bảo tận tình hy vong là sẽ cho kết quả tốt như mong đợi. Một lần nữa cảm ơn bác đã chia sẻ

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Hỏng biết CADIVI họ có sản xuất dây đồng OFC không Các Bác nhỉ?

11. San68

San68 Advanced Member

K có đâu Bác ở Việt nam chỉ có lò đồng của của NGO HAN,TRANPHU và HAHAKA có thể làm ra dây đồng OFC đích thực thôi nhưng tiếc rằng họ lại không làm dây cáp 3 lõi có bọc chống nhiễu để phục vụ các Bác.

12. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Làm dây cáp nguồn theo phương thức trên có hơi khá phức tạp nhưng có lẽ không đến nỗi tốn nhiều tiền lắm, tầm một trăm ngàn chăng ?. Theo cá nhân Em đã thử với một số dây cáp nguồn tầm trăm mấy đô đổ lại, âm hình vẫn không tĩnh lặng như dây DIY phía trên.

Em có theo dõi hình ảnh tường trình kỳ triển lãm vừa qua, dàn kèn Advantgarde trong triển lãm vừa qua tại hà Nội có sài mấy cái dây cáp nguồn, lúc trước Em đã thấy bán trên Ebay tầm 60 đô (Sunami). Nếu để ý kỹ cái dây DIY của Em phía trên có cái bọc vỏ lưới, cũng lấy ra từ cái dây cáp nguồn Sunami này. Em đã thử dây Sunami này, đã mua 60 đô để rồi phá ra, dùng được có cái vỏ lưới vọc và dắc cắm.

Nên để ý dây ống bọc Braid (hình 1, twisted, tinned copper braid), chỉ đấu vào ground bên ổ cắp (Em đã thử đấu ground cả hai đầu, nhiễu của âm hình cũng y chang như dây cáp nguồn vi tính, không hiệu nghiệm). Nếu có thời gian, cũng nên thử xem để biết được sự khác nhau.

Mong là có chút gì hữu ích cho bác.

Thân

Share This Page

Loading...