Nhờ tư vấn combo 20tr nghe nhạc số

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by quanbhvn, 14/1/17.

1. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Dear các bác
    Em thích nghe nhạc POP nhẹ nhàng, kiểu như Thúy Nga hay các bài tiếng Anh bất hủ thập niên 80.
    Em có ngân sách tầm 20tr nhờ các bác tư vấn dùm một dàn nghe nhạc từ máy tính. Em nghĩ ra 1 vài "công đoạn" sau mà cũng chưa biết mua loại nào:
    1- Xuất digital từ sound on board hay từ sound card là đáng nhất? Nếu từ sound card thì mua loại nào?
    2- Xuất ra cái gì? DAC hay dàn mini Nhật? Mua loại DAC nào hay dàn mini nào?
    3- Hay là xuất analog từ sound card ra loa luôn?
    3- Loa nào? Loa mới hay cũ, giá bao nhiêu? Hay loa của dàn mini luôn?

Mong các bác cho vài ý kiến.

Tags:
  2. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Thông tin thêm là máy tính, ổ cứng chứa nhạc em đã có sẵn nhé.

3. sonar4x

sonar4x Advanced Member

1-Xuất soundcard sẽ tốt hơn onboard. Nếu có soundcard ngon thì lại càng hay hơn. Tuy nhiên dùng soundcard đắt thì cũng cần có kiến thức về IT đôi chút để setup và config, trong khi ấy dùng onboard thì dễ cài đặt hơn nhiều. Tôi đã từng dùng Musiland Moli nghe cũng tốt (vì không có nhiều tiền để mua loại xịn hơn), sau đó tôi cho anh bạn soundcard và dùng Realtek Audio onboard qua Asio4all và thấy cũng OK.
    2- Nên xuất ra Dac rời (loại hỗ trợ Usb và Coxial) để nhận được Hires ở mức cao nhất (192 trở lên đến Dsd) Ít tiền thì dùng Dac China or VN, muốn ổn định hơn thì dùng Dac hãng. Dac dàn mini hoặc Dac của đầu Md chỉ là giải pháp tạm thời thôi chứ có nhiều hạn chế (phù hợp cho mấy bác thích nhạc vàng)
    3- Nên mua loa dùng rồi, sẽ có nhiều lựa chọn và hợp ví tiền, chỉ mua loa của dàn mini nếu đã lỡ mua dàn mini. Thậm chí nếu đã có dàn mini thì mua loa khác nhiều khi cũng hay hơn.
    *Với 20tr sẽ có nhiều lựa chọn để nghe nhạc được, ngay cả khi mua đồ mới (all in one) Nguyên tắc là lựa chọn âm thanh, tính năng trước rồi mới đến hình thức./.

4. 1ship

1ship Advanced Member

Bác nên mua 1 con DAC , kết nối usb cho tiện . Có một số loại amp có digital in ( usb-b, Optical, coaxial ) , bác có thể dùng kết nối với máy tính . Sau đó đấu thẳng amp ra speakers luôn.
    Về amp thì nên mua của Nhật , ngon bổ rẻ .
    Về loa thì nên mua các hãng của Châu Âu hoặc Mỹ. Loa của Nhật e thấy mọi người đa số là chê.
    Vài ý kiến theo hiểu biết của bản thân em.

5. lanviet

lanviet Advanced Member

Chủ thớt cho ké, Bạn nào biết em này "USB to SPDÌF converter", bán ở đâu bán giúp mình với, tp. HCM

Attached Files:

Last edited: 7/8/17
  6. Shanwen

Shanwen Approved Member

Trời, bài viết từ mãi tháng một. Em có vào tư vấn chắc bác chủ cũng đã mua rồi.

mlab likes this.
  7. taraxacum

taraxacum Advanced Member

Em chào bác. Bác cho e hỏi với.
    Em tính phát nhạc từ PC vào DAC rồi vào ampli.
    Em ko biết từ PC vào DAC cách nào tốt nhất vậy ạ.?

8. sonar4x

sonar4x Advanced Member

Từ PC tới Dac hiện nay mọi người ưa dùng qua Usb vì có nhiều tiện lợi (hỗ trợ Hires, DSD, dễ dàng cắm rút v...v) nhưng cần có Dac hỗ trợ chuẩn này (hầu hết các Dac đời cũ đều không có) Ngoài cách đấu nối qua Usb thì còn nhiều cách khác (Optical, Coaxial, BNC, HDMI, Sdif...) tuy nhiên cần có PC và linh kiện trong PC hỗ trợ các chuẩn này. Cách dùng Usb cũng có nhiều nhược điểm như nhiễu, jitter, tính tương thích v.v... Gần đây mọi người thích giao thức Stream qua Nas hoặc Music Server hơn./.

9. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

1 là dây coxial đồng trục 2 là dây optical quang học thôi bác ạ 3 là usb dành cho usb dac

10. taraxacum

taraxacum Advanced Member

Có dây nào 1 đầu USb 1 đầu Coxial đồng trục ko bác?

11. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

loại đấy loài người chưa châm cứu ra bác ạ. tuy nhiên nếu thích thì mua thêm cục chuyển đổi từ dây usb xang dây đồng trục . lưu ý không có chiều ngược lại từ đồng trục ra usb đâu nhé. bác đừng hỏi vì sao :D

12. dauyqn

dauyqn Approved Member

Làm combo PMA 50, 11 tr, loa Acountic energy 301, 8 tr đi bác, em đang có combo đó.

13. Onkyo Japan

Onkyo Japan Approved Member

Nguồn phát nếu rẻ thì có DAC Onkyo U55SX trong tầm giá 3 triệu. Còn cao hơn có DAC Marantz NA7004 hoặc Pioneer N50 giá khoảng 9-10 triệu. Mấy cái DAC này có cổng đọc file USB hoặc HDD di động.

14. Quang Tiffany

Quang Tiffany Approved Member

Đứa bạn mình cũng đang dùng một em MS-30D tichs hợp cho máy tính.
    Nghe cũng phiêu mà phê lắm.
    Bác tham khảo thử coi.

15. Anhtuanbvt

Anhtuanbvt Approved Member

Tầm tiền này thì nên chơi giàn mini nhật bãi là thượng sách,chơi nhạc số thì chú ý giàn mini nào có tích hợp Dac lun kèm cổng coxial và optical còn dư tiền mua usb converter như m2tech là ok nhất, còn souncard hay dac usb tầm tiền này ko nên chơi nghe dở lắm!

16. mondo

mondo Approved Member

Em đang chơi đôi loa tích hợp KEF x300a, cắm trực tiếp dây USB từ máy tính ra, nghe nhạc hay mà đơn giản ko cần lo nghĩ dây dợ phối ghép. Theo e là giải pháp tối ưu trong tầm tiền dưới 20tr :)

17. thinh1981

thinh1981 Approved Member

bác ráng tìm pre dac của emotiva+ pow+bookshell là ổn trong tầm giá của bác

18. nvtdien

nvtdien Advanced Member

mua jbl lsr305 chỉ 8tr/cặp, này là active speaker + sub
    kiếm dac rẽ nữa bảo đảm hay hơn nhiều những cặp loa phối ghép trong khoản 20tr

trên youtube có so sánh với Kef x300A và cặp loa vi tính đình đám audio engine a5+

và rất nhiều đánh giá tốt về jbl lsr305 ở các diễn đàn nước ngoài

19. mondo

mondo Approved Member

Theo cá nhân em nghĩ phải test ở ngoài nghe tai thật chứ nghe so sánh tiếng qua youtube ko chuẩn lắm.

20. mlphan87

mlphan87 Approved Member

Cách hỏi của bác chủ thì sẽ rất khó trả lời vì bác hỏi luôn 1 câu cho toàn bộ hệ thống âm thanh :D

1. Cái đầu tiên của 1 hệ thống âm thanh đó là loa và amply, cái này phải sắm trước vì ko có thì nghe làm sao được :D

Với kinh phí 20tr cho bộ dàn thì bác có thể chia ra khoảng 1/3 cho loa, 1/3 cho amply và 1/3 cho DAC.

Bác có thể mua loa và amply trước, về nhà thì bác có thể sử dụng với các nguồn phát sẵn có là sound onboard hoặc máy ĐT để nghe 1 thời gian, định hình chất âm cho dàn đã.

Trong 3 thành phần này thì amply có thể mua loại rẻ hơn vì đối với amply quan trọng nhất là nó đủ công suất để đánh bộ loa và ở trong tình trạng tốt (em nói thế vì nếu mua amply hàng 2nd Nhật bãi dễ bị gặp amply có date quá cũ dàn tụ khô rồi tiếng sẽ kém hẳn, hoặc mua phải hàng cũ đã sửa rồi thì chán hẳn luôn).

Bên em có các dòng amply mini với giá chỉ tầm 1tr đổ lại, tuy nó chưa tới tầm mà bác định mua nhưng bác có thể tham khảo. Về chất lượng âm thanh thì các dòng phiên bản độ của bên em là các dòng amply class D hay nhất trên thị trường kể cả khi so sánh với các hãng đắt tiền hơn, và hay tương đương amply tầm trung hàng Nhật bãi cùng mức công suất:

http://manhlam.com/index.php?language=vi&nv=shops&op=Amply

Bác chỉ cần tìm thêm 1 đôi loa bookshelf rời khoảng 3tr-5tr nữa là ổn thỏa, có thể đánh bại các dàn mini và dàn trung ghép bộ trên thị trường.

Về loa thì chọn loa nó sẽ liên quan đến nhiều vấn đề. Ngoài chất âm ra thì kích thước, thiết kế của loa phù hợp với căn phòng cũng rất quan trọng. Đơn giản 1 cái là phòng nhỏ ko thể đặt loa to vì bass sẽ bị rền. Bác nghe từ máy tính thì chắc là bác cũng sẽ chỉ tìm loa bookshelf cỡ trung đổ lại thôi chứ ko tìm loa cỡ lớn hoặc loa cây rồi :)

2. Sau khi đã tìm được loa và amply ngon lúc này ta mới tính đến DAC.

Có nhiều bác chọn giải pháp là dùng đầu MD hoặc CD có cổng digital in như cổng quang optical và đồng trục coaxial. Rồi sử dùng 1 transport mạnh, ở đây có thể là soundcard có cổng digital out hoặc transport cắm cổng USB xuất ra digital. Đây là giải pháp khá hay, có thể áp dụng với các bác đang có sẵn đầu MD hoặc đầu CD có cổng digital in.

Các bác lưu ý là chỉ có khoảng 10-20% các đầu CD hàng bãi là có cổng digital in này thôi nhé, và hầu hết là dòng cao cấp đăt tiền trên 10tr (dòng rẻ mà có cổng này thì transport của nó kém nên tiếng ko ăn thua đâu). Nhược điểm của giải pháp này đó là sử dụng các đầu CD MD đời cũ kích thước rất cồng kềnh, hầu hết đều chạy điện 110v nên sẽ phải dùng đổi nguồn. Và 1 cái quan trọng là các đầu mà date đã cũ rời thì linh kiện sẽ xuống cấp, đặc biệt là dàn tụ bị khô tiếng sẽ kém hơn nhiều so với hàng mới.

Ngoài ra việc sử dụng soundcard cũng như transport cho máy tính đều đòi hỏi phải cài driver và tinh chỉnh bằng asio, foobar. Đối với các bác sử dụng máy tính lâu năm thì đây ko phải vấn đề, nhưng với các bác đã lớn tuổi hoặc ít sử dụng máy tính thì sẽ khá vất vả. Nếu như các bác ko thông thạo về phần mềm máy tính, thì các bác có thể xem sang sản phẩm máy nghe nhạc lossless của bên em, với giá chỉ từ 2tr6 đến 6tr là đã có 1 nguồn phát hifi thực thụ rồi mà sử dụng rất đơn giản: http://manhlam.com/index.php?langua...ifi-Lua-chon-moi-thay-the-dau-CD-dan-dung-252

Trở lại với vấn đề DAC cho máy tính. Các bác đừng hy vọng gì ở các dòng DAC tích hợp trong loa nhé, vì khối dòng DAC USB rời hàng hãng mà nghe còn chưa ăn thua nói gì DAC tích hợp :)

Tối ưu và đơn giản nhất hiện nay là các bác sử dụng DAC rời, có cổng vào USB và transport USB nó phải mạnh. Chứ sound gắn trong máy tính lên tầm hifi làm sao ăn được DAC rời gắn ngoài dù cho có là loại sound đắt tiền nhất đi nữa.

Mời các bác tham khảo các dòng DAC USB của bên em với giá từ 1tr đến 6tr, đảm bảo là các dòng hay nhất tầm giá trên thị trường VN hiện nay: http://manhlam.com/index.php?language=vi&nv=shops&op=DAC-USB/Bo-giai-ma-am-thanh-DAC-226

Các bác có nhu cầu tìm hiểu sâu hơn về DAC và các nguồn phát nhạc cho máy tính xin mời đọc bài viết này của em :) https://vozforums.com/showthread.php?t=6755473

Share This Page

Loading...