Nhờ tư vấn dây tín hiệu và dây loa cho dàn âm thanh L540 vs Jbl 110

Discussion in 'Dành cho thành viên mới' started by Ducanh2002hv, 1/4/17.

1. Ducanh2002hv

Ducanh2002hv Advanced Member

Như tiêu đề, em có bộ dàn phối ghép gồm Amp Luxman l540 - Cdp Pioneer PD HS7 - Loa Jbl110; dây tín hiệu Van De Hul intergate, dây loa Western electric (ngân sách cho cả hai là dưới 4tr ạ). Nay em muốn nâng cấp dây tín hiệu và dây loa. Gu nhạc của em là nhạc vàng, trữ tình và không lời. Vậy nhờ các bác cơ nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em.

Tags:
    khieumanhtuong and Tech-Info like this.
  2. Ducanh2002hv

Em chờ mãi mà Không có ai giúp e ạ, hic hic

3. marantzpm15

marantzpm15 Advanced Member

Khỏang tiên này thì khó tư vấn lắm. Dây loa CS122 mình có dùng 1 thời gian, tiếng nghe bí lắm. Tầm 4tr bác thử thay IC Nordost blue heaven thử xem, chừng nào có thêm bác mới thay dây loa. Chúc vui

4. Ducanh2002hv

Đây các bác nghe thử ạ.

5. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Lux l540 mà bác ghép cho bass treble ra ào ào thì bác sẽ chia tay em nó sớm, bản chất của nó là ít bass treble nhưng bass sâu treble mảnh. Em đang ghép với 4312c, ko chọn được dây vừa ý nên tự diy mod loa. Chúc vui.

Sent from VNAV Community mobile app

6. Ducanh2002hv

Bác ở đâu nhỉ. Thấy bác nhiệt tình tư vấn quá. Hôm nào e qua giao lưu tí nhé

7. tran minh phuong

Minh đang chơi 540 va cảm thấy so với amp khác khó ghép cho hay nên nhiệt tình thế thôi mình trong nam cơ xa lắm phối ghép tốt nghe vừa tai lắm có thể chơi lâu, chúc vui

8. Ducanh2002hv

Cấu hình của bác thế nào, em có thể tham khảo được không?

9. tran minh phuong

Mình dung sony x55es jbl4312c dây loa dây tín hiệu tự chế. Loa đã mod cdp đã mod amp l540 sắp mod nghe phòng khách sắp làm phòng nghe và nếu làm phòng nghe sẽ dùng amp khác vì cảm thấy l540 chỉ hợp vừa uống cafe vừa nói chuyên thôi. Ý bác thế nào?

10. Ducanh2002hv

Bác mod amp ntn thế? Cấu hình của e là cdp pioneer pd hs7, loa jbl110, dây loa western electric, dây tín hiệu van de hul. Bác thấy có ổn k?

11. tran minh phuong

Môt cấu hình kinh điển mà đã kinh điển thì khó có thể vừa ý chỉ là hạ cánh an tòan thôi bác ah. Bộ này bác nghe giọng nữ cao chưa ngọt nam trầm chưa gai góc bass chưa ấn tượng trép chưa kín đáo lan tỏa, em nói nhiều quá, nay rảnh mà

12. Ducanh2002hv

Vâng, em cũng thấy thế mà cứ loay hoay mãi với dây và cdp mà chưa xong. Một phần cũng tại phòng nghe nhà e khó bố trí quá. Theo bác có thể nâng cấp, thay đổi thế nào thì sẽ hợp lý hơn?

13. tran minh phuong

Do bản chất nhẹ nhàng mềm mượt nên amp này khá nhạy cảm với dây,. Bác thử dùng dây tầu 5ngàn một mét thử xem ồn ko nghe nổi theo dân chơi lâu năm thì đó là một ampl hay . Minh đã thử nhiều loai đắt rẻ có đủ nhưng được cái lọ thì mất cái chai cuối cùng bện xoắn 8 sợi dây đơn AR thành một. Với dây này có thể điều chỉnh cảm kháng dung kháng tiết diện và nối đất ( em thời gian rảnh nhiều) quan trọng là tỉ lệ diện tích mặt ngoài dây và điên trở sẽ cho tỉ lệ bass treble khác nhau cảm kháng cao nghe bí cảm kháng thấp nghe chói dung kháng cao mất treble dung kháng thấp tiêng gât.... Còn nhiều cái nưa nên sẽ không có dây nào đáp ưng đúng cho loa và amp của bác đâu, nên ko tư vấn dây loa đươc. Dây tín hiệu còn phức tạp hơn. Còn chất liệu đồng thì em ko tin lắm ( khi nào rảnh nói sau) em khuyên bác trước mắt cho em nó cái bacl khỏang 5kva giảm bớt ồn nền dây tinh sau. Trước em dùng lioa 5kva bass đi chơi hết tổng thể nghe rất chán, ồn nhoè

14. Ducanh2002hv

Em thì mù kỹ thuật, đọc còm của bác tẩu hỏa nhập ma mãi h mới nhắn lại được.:)). Quả là quá phức tạp. Nhưng e thấy bác đã có quá nhiều kinh nghiệm với e amp này rồi. Vậy trước mắt e sẽ đầu tư cho e nó cái bacl 5kva, theo bác mua loại nào là ổn nhất? Chứ lioa 5kva mà mất bass thì lợi bất cập hại quá. Sau là đến dây loa, em cũng mạn phép xin bác chỉ cách diy của bác giúp e được k? Chứ e loay hoay mấy loại rồi mà đúng thật là giọng nam trầm k gai góc và giọng nữ k được ngọt.

15. khieumanhtuong

khieumanhtuong Approved Member

Làm từ từ rồi nghe nhiều cũng nâng cao được tay nghề thui!

tran minh phuong likes this.
  16. Ducanh2002hv

Bác đang dùng biến áp gì thế. Em tính mua lioa mà thấy bác bảo mất baass

17. tran minh phuong

Bác kiếm cái bacl ra 100v cáng to cáng tốt( theo ngân sách) mục đich cản sóng hài vì bacl cản tần số cao. ngày xưa chắc ít nhiễu hơn nữa l540,l570 thuôc dòng cao cấp độ động cao nên tác động sóng hài trên lưới điên đến ampl là ko nhỏ. Hơn nữa cái tiếp điểm chổi than của ổn áp là một điểm thăt. Bác thay cái cb của điên lực bằng cái to A hơn nghe cũng khác đấy. Bacl cho audio quan trọng là ko được kêu khi có tải và tốt nhất là loại hai cuộn biệt lâp trên gông từ bác ah[​IMG]

18. tran minh phuong

19. tran minh phuong

Lioa thương yêu của em dùng qua năm bảy ampl rồi vẫn vô tư đến khi dùng với l540 loa jbl 4312c bass nó đánh như hết cơm vây. Trước đó dùng marantz 4312c bass tưc ngưc lun. Bác nao ko tin thì thử coi

20. Ducanh2002hv

Vâng, vậy e sẽ k yêu e nó đâu ạ. Hi. Cái quan trọng là bjo tìm loại nào cho hợp lý mà ngân sách cũng vừa phải ạ. Chứ e k biết về kỹ thuật mà mua về mod thì khoai quá

Share This Page

Loading...