Nhờ tư vấn .. Loa 1500-2000usd

Discussion in 'Loa' started by rightman, 26/8/06.

1. rightman

rightman Approved Member

:p :p :p :p :p :p :p :p :p :p :p

Em là dân mới tham gia diễn đàn, nên có lẽ chẳng bác nào giúp thì phải. Buồn ghê !!!!!

Nhờ các bác hướng dẫn dùm. Hiện nay em đang sở hữu các thiết bị hiện có gồm:
    + CD ReVox B225;
    + Amp: Marantz PM 8100SA;
    + Speaker: Boston A12 (8 Ohms; 92dB; 52-2000Hz; 15-150 watts)
    - Sở thích của em là nghe nhạc trữ tình, Ballad, Country, hòa tấu.
    + Em đang có ý định đầu tư 1 đôi loa mới, tầm tiền có thể đầu tư tối đa khoảng 1500USD (lần trước em định mua khoảng 2000 nhưng chờ các bác lâu quá ko thấy ai tư vấn nên tiêu hết 500 rùi :) )
    Xin được tư vấn nên mua loại loa như thế nào; nếu nâng cấp lên amply Marantz PM 14KII thì nên mua loa nào cho hợp lý?
    + Với hệ thống trên nên dùng loại dây loa và dây tín hiệu gì. Xin gợi ý một số địa chỉ mua dây loa, tín hiệu tại Hà nội.

Tags:
  2. TuanHA

TuanHA Advanced Member

Thế bác phải chờ thôi.

Cả hệ thống cuả em có bằng chỗ lẻ cuả bác nên chả dám tư vấn gì. Em cũng là newbie nữa :D

Các bác cao thủ đâu vào tư vấn cái. Vài năm nữa có tiền có khi em cũng theo.

À, tư vấn bác tí, nếu bác cần mua dây Van Den Hul thì ra Thanh Tùng 20 Ngô Quyền nhé. Hiện đang có 2 loại rẻ là:

CS - 122 HYBRID, per meter without connectors € 14.50 (Giá bán $17)
    The CLEARTRACK, per meter without connectors € 15.00 (Giá bán $18 )

3. rightman

rightman Approved Member

Thanks !!!

Cảm ơn bạn TuanHA nhiều nhé, thực ra được tư vấn là rất quý nhưng đôi khi chỉ cần có người bàn luận, chia sẻ đã là rất vui rồi. Thỉnh thoảng có gì mới thì thông báo nhé !!! Thanks ! :D
    Bạn giới thiệu bộ của bạn một chút đi !

4. caithang

caithang Advanced Member

Thực ra các thiết bị bác đang dùng hơi k phổ thông nên nhiều người k muốn đưa ra ý kiến vì chưa được dùng nhiều lắm, e k chính xác. Em cũng mới chỉ được nghe B225 chứ amp và loa của bác chưa được nghe.
    Theo em thì bộ của bác đang ổn mà, tiếng bộ dàn hiện tại có chỗ nào bác chưa ưng?
    Với tầm giá 1500-2000USD có rất nhiều lựa chọn, nhưng các bác cao thủ tư vấn thì khó tìm được tại VN, hoặc loa tầm giá đó tại VN thì lại k hợp. Nếu bác đã xác định được 1 số cặp loa định mua, post lên hỏi về chất âm phối ghép cùng amp và CDP hiện có thì chắc chắn nhiều người nhận xét ngon cho bác.

5. cd149dc

cd149dc Advanced Member

Re: Nhờ tư vấn gấp !!!! Các bác ui quan tâm tới

Bác cầm $1.500 lên em tư vấn cho. Em và bác đi ăn chơi hết $500. Còn lại bác sẽ mua 1 đôi loa giá $1000. Đảm bảo hay hơn những đôi $1500 nhiều :D :D :D :D Nhanh lên không khéo lại tiêu hết tiền bây giờ :cry: :cry: :cry:

6. Utopia

Utopia Advanced Member

Bác "đúng đắn" ới, bác định mua đôi loa 1500$ mà lại ghép với Marantz 8100SA em nghĩ chưa ổn lắm, trước tiên là theo công thức "xấu đều hơn tốt lỏi", cái 8100SA giá chỉ khoảng chỗ lẻ của đôi loa (có khi còn không bằng), vậy là có vấn đề rồi. Bác mà mua đôi 1500$ sau này lại tính đổi Am nữa đấy.
    À, mà bác định mua M 14 MKII à, nhưng thế thì lại đầu tư thêm khá nhiều. Khi ấy khoản dành cho loa lại là bao nhiêu ạ. Em nghe lỏm các cao thủ nói chuyện thì tuỳ sở thích nghe, khi ấy ta mua loa, hoặc Am trước, rồi tính các thứ khác tiếp theo. Nếu tài chính hơi hạn hẹp, thì mua loa trước và mua các thứ khác (nâng cấp) sau (em thấy Nghe Nhìn viết thế, còn em thì làm ngược lại, mua CDP+Am trước..). Em đang máu Quad, nên em đề cử bác em Quad 22L (cùng tầm tiền bác có). Hoặc nếu bác thích bác xem thêm Jamo: D870, D450, D590... các cao thủ có hẳn một Topic rất tấp nập về Jamo đấy...
    Em bàn lung tung bác đừng trách nhé.
    Dây tín hiệu và dây loa có rất nhiều loại, bác để ý trên 4R, hoặc dùng Search để tìm kiếm, các bác cao thủ bàn rất nhiều. Hiện em dùng đồ toàn Marantz (CDP+PM 17), dây tín hiệu VDH D102 MKIII, dây loa Kimber 4VS, thấy cũng ổn, nhưng có lẽ hơi thiên trầm, bác có thể dùng dây bạc... Tuỳ tai nghe thôi ạ; Nói đi nói lại, bác cứ quyết bộ dàn, sau đó tính dây.
    Kính bác, chúc bác sớm có bộ ưng ý; Nhanh không tiêu hết tiền bi giờ...

7. rightman

rightman Approved Member

Rất cảm ơn bác Utopia và các anh em . Hnay tôi thấy rất vui vì đã có người chia sẻ với mình. Thực ra bộ này tôi lấy lại của một người bạn đang cần nâng cấp với giá để lại rất hữu nghị nên tôi bê nguyên cả bộ đa quốc gia trên :) bgiờ tôi cũng bắt đầu bước vào con đường chinh phục cái sự nghe đây :oops: .
    Hiện tại với khả năng nghe của mình tôi vẫn đánh giá bộ này nghe vẫn thấy khá ổn. Revox B225 tuy không ấm áp bằng B226 (theo đánh giá của một số tạp chí) song đã thể hiện được chất mộc mạc chân thực và khá chi tiết của nó (đúng chất châu Âu), sự mộc mạc chân thực này được làm mềm hóa dưới chất của Maranzt do đó chất âm đưa ra không quá nịnh tai và vẫn đảm bảo tính chân thực của âm thanh, tuy nhiên với Boston, đây là một đôi loa mang chất Mỹ và có lẽ cũng do tôi chưa xử lý phòng ốc kỹ càng và dây nhợ chưa tốt nên bass nghe hơi nặng, đôi khi hơi cứng và tối.
    Theo đúng chỉ dẫn của Nghe nhìn, tôi bắt đầu công cuộc cải tạo bằng việc tìm cho mình một "trợ lý speaker" có thể đưa ra "kiểu giọng" phù hợp với sở thích của mình sau đó rùi mới tính tiếp việc nâng cấp bộ Amp...
    Đó la suy nghĩ của tui, các bác thấy thế nào? Tui cũng đã nhắm một vài bộ loa rùi, tui sẽ đi nghe thử hôm nào tui thất kết sẽ thông báo để các bác cùng chia sẻ nhé !!!
    :D

8. TaiUong

TaiUong Advanced Member

Theo gu nghe và ngân sách của bác thì em đề cử Tannoy Barkeley của Jacky555 (không biết bán chưa). Chắc chắn tiếng trầm xuống sâu hơn Quad 22L nhưng không "cứng và tối" đâu.

9. cuongvx

cuongvx Advanced Member

Vấn đề hơi khó đây, tôi cũng bị vướng như bạn vì:
    - Hàng cũ: quá khó chọn dù là hàng Secondhand hay đồ tự chế....
    - Hàng mới : mấy thằng cha bán hàng có nói với tôi: "riêng các dòng loa muốn Hi-End, chất tốt thì ít nhất phải 3000$ trở lên (ý nói BW 8xx, hoặc SonusFaber Cremona .....). Chưa kể Amply, CDP ...

Vậy thì tầm tiền này, chơi cái gì đây hở trời????

10. rightman

rightman Approved Member

Em đồng ý với bác Cuongvx, em cũng đi tham khảo chán rùi. Đồ mới bgiờ tìm được "của ngon" hợp với tai của mình với tầm giá ấy đã rất khó đấy còn chưa kể tới trường hợp rinh phải của "lởm" huống hồ gì đi tìm hàng cũ (trừ trường hợp là chỗ anh em tin tưởng), thôi vẫn cứ phải kiên nhẫn tìm kiếm vậy, biết đâu vài hôm nữa vào WTO :D hoặc là chờ khi có nhiều tiền hơn mình sẽ có nhiều cơ hội hơn các bác nhẩy :cry:

11. hoangthien187

hoangthien187 Approved Member

Amp: Marantz PM 8100SA ghép loa búc seo nào dưới 10 triệu ạ

dinhquangminh2007 likes this.
  12. tuanluhd14

tuanluhd14 Approved Member

có nhiều loa đức dưới 10 triệu hay nhưng phải ghép với Amp châu âu, Đức nên em ủng hộ bác thay cả Amp.

13. nql

nql Approved Member

Em thấy loa của bác chủ độ nhậy 92db là ổn rồi bác ạ

14. laiviethl

laiviethl Approved Member

Loa Đức nhé giải cao diụ vút, Bass Trầm âm trung hơi chìm, đánh lớn nghe giao hưởng hay, chọn amply tây điện áp thấp dòng lớn ===> Bass tròn. đề cử canton ct100
    Nếu nghe voice thì không lên chọn loa đức

15. AudioLongKhanh

AudioLongKhanh Advanced Member

Bác kiếm 1 cặp B&W CM1 hoặc 1 cặp Mourdent Short, KEF 101, hoặc 102 nhiều khi lại hay

Share This Page

Loading...