Nhờ tư vấn giúp bộ giàn mới tậu được. Thanks...

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by LinhTran, 7/8/12.

1. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Một phút "liều mạng", khi nghe tư vấn của người bán hàng, tôi đã rinh về một dàn "xem phim HD nhiều, nghe nhạc ít" như sau :
    1. Receiver: DENON AVC-3500 với thông số :
    - Front :140W 140W (6 ohms, 20Hz-20kHz, TDH 0.05%)
    - Center :140W (6 ohms, 1kHz, TDH 0.7%)
    - Surround :140W 140W (6 ohms, 1kHz, TDH 0.7%)
    - Hi SN/102dB, Power/310w
    2. Loa Fronts : Paradigm 9Se loại (4 ohms, 10-150w)
    3. Loa Center : Yamaha NS-C525 loại (6 ohms, 50-200w)
    4. Loa Surround : Yamaha NS-10mm loại (6 ohms, 40-100w)
    5. Sub : Yamaha YST-SW320
    Tuy nhiên khi nghe ở nhà, có vẻ như công suất Receiver không đủ. Nghe vẫn đủ các hiệu ứng, nhưng nghe kỹ thì Center hơi bị khô khan, Front thì hơi thiếu cheb.
    Vì sự hiểu biết hết sức...có hạn nên hoàn toàn tùy thuộc và người bán hàng. Sự thể thế này, mong được sự tư vấn của mọi người một cách chi tiết nhất như sau :
    1- Có nên đổi Receiver khác công suất lớn hơn không ? Và nếu đổi thì nên dùng loại nào thì phù hợp nhất ?(Cái AVC-3500 họ đồng ý cho đổi lại...có phí xxx)
    2 - Loa Front loại 4 ohms như vậy có phù hợp không ? Và nếu giữ nguyên thì kết hợp với Center và Surround như trên liệu có ổn không?
    Rất mong được sự tư vấn cụ thể của các chuyên gia. Cảm tạ ...

Tags:
  2. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Em chưa dùng qua các món đồ bác nêu nhưng xét về các thông số bác đưa ra thì trở kháng loa 4Ohm nhỏ hơn trở kháng ra của amply 6Ohm thì không ổn, có thể gây hại cho amply hoặc âm thanh ra loa sẽ kém.
    Em thấy trở kháng ra của AVR đa phần từ 6ohm trở lên. Vậy theo em bác nên đổi sang loa 6Ohm hoặc 8Ohm.

3. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác nghe thêm vài bữa xem tiếng nó có mềm ra không đã

4. Audio Cường Thịnh

Audio Cường Thịnh Advanced Member

E ko hiểu các bác đã , đang , và sẽ chơi HD tại sao cứ thích xài Reciver cổ nhỉ :roll: Chơi HD là chơi hitech òi mà hitech thì bi hupdate từng ngày.

Reciver đời mới được tích hợp những công nghệ mới (HDMI 1.4 , 3D , FullHD ,....).Quan trọng nhất là giải mã được những định dạng HD như TrueHD ,

DTS -HD master , . .... Những thứ đấy rất cần cho 1 bộ giàn HD để nó thể hiện được những hiệu ứng của bộ phim (live show..).

Các bác đừng để vấn đề công suất làm tiêu chí chọn receiver , với 1 phòng 20m2(chơi 5.1) thì càn công suất 70-90W/channel là quá đủ ồi.

Các bác xài đồ cổ nên tiếng không được trong(tép kém) , lỡ tay vặn volume cao dễ bục loa lắm :lol: (lại ko được bảo hành nũa chứ)

5. Audio Cường Thịnh

Không phải đổi loa đâu bác ơi :p Receiver thường có 2 loại trở kháng là 6 với 8Ohm.Xài 6Ohm nếu loa có trở kháng 4-6 , Còn xài 8Ohm nếu loa có trở

kháng 6-8Ohm.Khi ta thay dổi trở kháng trên Receiver tức là ta đã làm tăng hoặc giảm Công suất loa.Ví dụ như Denon AVR 1912 nó ghi cong suất Receiver

90W(8Ohm) 125W(6Ohm) http://www.hifi-gallery.com/vn/product. ... 30&iid=737

E xin bổ sung chút thông tin ko thì bác chủ thớt cứ bê loa đi đổi Ohm thì chết :)

6. LinhTran

LinhTran Advanced Member

@kaztkute : Thank nhiều vì có sự giải thích rất hợp lý

7. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Good luck!..................................

8. tranluong

tranluong Advanced Member

Các món đồ của bác em thấy như vậy là khá ổn, vụ trở kháng bác cũng không phải lăn tăn làm gì cho lắm. Bác thử kiểm tra, thay mấy cọng dây kha khá tí xem thế nào. Thêm nữa, bác nên nghe các bộ HD của các bác khác cũng tầm giá, xem cùng một bộ phim rồi so sánh. Nên chọn những bộ phim có chuẩn âm thanh DTS mà xem thì âm thanh sẽ tốt hơn. Đồ của bác phối ghép như vậy là chuẩn.
    Em cũng không hiểu là bác thắc mắc là Front bị thiếu treble? Bác dùng để xem phim hay nghe nhạc? Nếu nghe nhạc thì AVR không hay được đâu bác à, không thể nuốt nổi ấy.

9. tranluong

tranluong Advanced Member

Bác nên kiểm tra phần cài đặt đường tiếng cho các loa nữa bác nhé, sao cho nó phù hợp trước sau. Theo em cũng tầm giá với AVR này bác kiếm con AZ2 xem phim sẽ hay hơn (có thể phải thêm một ít).

10. LinhTran

LinhTran Advanced Member

Cảm ơn bác đã tư vấn! Nó làm cho mình thấy yên tâm hơn. Nếu có thể được, bác chỉ giùm cách cài đặt đường tiếng nhé (không giấu dốt...chỉ muốn học thôi)

11. Audio Cường Thịnh

Vấn đề tép , bát liên quan đến cách đấu loa của bác(phần cứng) nếu đấu ngược "-,+" là 1 nguyên nhân.Nếu bác đấu đúng mà tép vẫn kém(do đồ cũ) thì tăng tép trên Receiver lên , các receiver Yamaha cổ thường có triết áp ở ngay trước mặt máy.
    P/S:tăng giảm bát tép chỉ có hiệu lực với loa Front thôi nhé :roll:

12. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

90 wat của đời mới = 70 wat đời cũ, nếu mức độ thẩm âm đi sâu xa 1 chút rồi thì cho dù phòng 15m2 công suất amply 130w/1ch cũng ko đáp ứng đủ đâu bác!

13. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Như hôm trước nói với bác! E thấy cặp main của bác ko ổn đâu, A1 tuy mạnh nhưng ko đánh đc 4ohm đâu.

14. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Đôi Front Paradigm 9Se này không hợp với receiver Denon 3500 của bác đâu, bác phải đổi 1 trong 2 cái này tùy thuộc vào bác. Em là em đổi đôi loa này tiện thể nâng cấp center luôn. :)

15. nhapmon_audio

nhapmon_audio Approved Member

Con Sub Yamaha bác mua mới hay cũ vậy ah...giá bao nhiêu bác nhi.
    Thanks

16. artpro

artpro Advanced Member

E cũng đang dùng recv pioneer cũng công suốt 140w /1channel nhưng mà xem phim cũng nhỏ lắm, hiệu ứng không rõ rệt, mà recv cũng đời 2010, đầy đủ cổng kết nối, hỗ trợ đầy đủ các định dạng, phòng e cũng chỉ 20m2 thôi,. E nghĩ công suất của mấy e amply nhật cũng không thực lắm đâu ạ

17. hienhp

hienhp Advanced Member

Bác giữ lại loa này để sắm giàn 2 kênh nghe (âm ly 2 kênh thường có trở kháng từ 4 omh trở lên), còn âm ly xem phim trở kháng thường từ 6omh trở lên, nếu chơi loa 4 omh thì âmly không đủ công suất nếu mở to dễ đi âm ly lắm :)

18. tiennguyenthieu

tiennguyenthieu Approved Member

Bác cho em ké ạ,
    Em có mua loa dynaco a35, em ghép dynaco 80q tiếng quá đục
    Nay gặp rao vặt giống bác chủ, rứa ghép nghe ko biết răn,
    Em có nên thử amply này ko ạ?

Share This Page

Loading...