Nhờ tư vấn phối ghép loa ProAC Studio 150

Discussion in 'Loa' started by Bonki, 13/5/06.

1. Bonki

Bonki Approved Member

Em là New comer muốn nhờ mọi người tư vấn giúp
    Hiện em đang dùng hệ thống:
    Loa: ProAC Studio 150(200W, 88,5dB)
    http://www.audiophilia.com/hardware/studio150.htm
    Amply: Luxkit A501
    http://www.hm5.aitai.ne.jp/~t_ak/A5011.html
    CDP: Pioneer PD-2000 màu đẹn
    Dây tín hiệu: VDH D102, dây loa: dây rắn nhiều sợi( ko rõ của hãng nào)
    Hiện em đang để Amply chạy ở chế độ AB vì trước để ở chế độ A nghe rất thiếu lực. Nhưng hiện tại khi nghe bé thì tạm ổn còn nếu bật to lên thì tiếng lên không thoát , bị thiếu lực. Em đang muốn đầu tư một Amply công suất lớn hơn nhưng phân vân không biết chọn loại nào.
    Bạn em nói là lắp Amply đèn 6C33C SE nhưng em nghĩ là chưa chắc đã phù hợp với đôi loa của em. Mong mọi người ai có kinh nghiệm hoặc đã sử dụng đôi loa giống của em tư vấn giúp.
    Em nghe nhạc Jazz, Hòa tấu Jazz và nhạc Tiền chiến.
    Tuấn: tuanngoc@gmx.de

Tags:
  2. Bonki

Bonki Approved Member

UP!!!!!!!!!! Lâu quá chẳng ai giúp em cả.

3. Vincin

Vincin Advanced Member

loa của bác rất hay!

làm một quả sumo 845 đi bác :=)

4. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Em là New comer muốn nhờ mọi người tư vấn giúp
    Hiện em đang dùng hệ thống:
    Loa: ProAC Studio 150(200W, 88,5dB)

Nói chung theo kane nghĩ thì độ nhạy của loa thấp quá , không dùng AMP tubes chơi với nó được đâu, nếu muốn giữ loa thì hãy chơi 1 con bán dẫn, mà bác thích nghe nhạc loại gì nữa cơ; và ngược lại muốn giữ lại AMP thì đổi loa khác.
    Mời các bác cao thủ tiếp tục ...................

5. dieumy

dieumy Approved Member

bạn e có 1 đoi nhủ cua bác dang dánh vói accuphasse 406v nghe
    nhà bạn ỏ đâu mình cho bạn mượn về thử

6. bohuc

bohuc Approved Member

Tôi cũng từng gặp vấn đề như cái loa của bạn . tuy đôi loa tôi mua rất mắc tiền. (3 way )
    trăn trở và tốn kém thay đổi đủ thứ amp , cdp, dây ,...suốt một năm mà cũng chẳng ra sao.rất bực
    cuối cùng vô tình tôi tháo bỏ cặp treb ra thay bằng cặp của infinitif thì giải quyết đựợc ngay. tiếng loa nổi bật nhẹ nhàng , amp nào cũng hợp.
    nghe nhạc ở Hi-end càfê, thấy loa của mình cũng chả kém cạnh gì
    thật là may quá , vì nếu không thì đúng là một " niềm đau chôn dấu !!! "

7. migiang

migiang Advanced Member

Em kiếm một chú Luxman 58A hoặc 68A đánh với loa này đảm bảo là hàng xóm phải mang cafe sang nhà em uống đấy !

8. kanehoshi

Bác mi giáng đem con Lux của bác sang chơi đê bác................. vậy là bác có cafe uống miễn phí vô tư.

9. misterVu

misterVu Advanced Member

Dùng Luxman pre+pỏwer , hay Accuphase.
    Nếu muốn dùng với tube thì mua ampli Tàu loại EL34 PP. ampli đèn SE không hát nổi với Pro Ac trừ những loại đắt tiền.

10. Bonki

Bonki Approved Member

Cám ơn các bác đã quan tâm.
    Nếu đổi sang ACC thì thật sự em không khoái chất âm của dòng này.
    Bác migiang nếu có Luxman 58A hoặc 68A thì có thể cho em thử ghép 1 téo được không? Còn dùng với apmly tàu kể cả pushpull nghe cũng chán lắm thua xa cái Luxkit em đang dùng.
    Phương án tháo loa ra để thay driver khác vao thì em hơi run, chắc không dám làm vì em nghĩ trong cùng 1 bộ loa thì các nhà thiết kế đã tính toán kết hợp tối ưu giữa các loa rồi.
    Bây giờ em đang phân vân nên nâng cấp CD trước hay amply trước. Mong các bác có kinh nghiệm chia sẻ và giứp đỡ thêm.
    Em cám ơn.

11. migiang

migiang Advanced Member

Này nhé, cái cần nâng cấp đầu tiên theo em là cái dây loa...cái này là cực kỳ quan trọng. dây loa mà là dây rắn nhiều sợi và không biết của hãng nào thì cũng khó. ít nhất phải biết được dây đó là dây đồng hay bạc hay là đồng mạ bạc??? Bạn thủ mượn một sợi về thay thế đã. nếu thấy hay hơn thì hẵn đổi. về em loa thì độ nhạy hơi thấp nên cần amply công suất phải lớn thì no mới đánh được. amply luxkit không đánh nỗi đâu. Bạn lấy một em chạy sò sắt mà chơi thì hiệu quả hơn mà lại kinh tế nữa. Chớ dại mà thay drive của loa nhé...chỉ tổ tốn tiền thôi. Còn CD thì tuỳ gu nhạc mà chơi, không cứ phải đổi. khi nào có nhu cầu chi tiết hơn thì chơi hẳn một em CD gấu luôn. nhưng cũng phải tuỳ theo dong nhạc mà mình thích. bác muốn thử ghép thì chịu khó vác loa tới em sẽ cùng nghịch chơi cho vui. vài dòng với bác và chúc vui nhé ! có gì khó nghe thì xin thứ lỗi ... !!hehe

12. kanehoshi

Ai chứ bác mi giáng mà tư vấn thì em yên tâm lém, bác mi giáng cho em nó mượn đỡ cái Amp lux của Bác đánh thử đê - cafe miễn phí mà bác !!Còn chơi CDP thì hãy chơi con Made in Germany ấy là biết bao nhiêu người thèm...... hehehehheeeeee nhà bác mi giáng ở Thành công đấy, bác bonki chịu khó khiêng cặp speaker của bác đê , bác mi giáng có nhiều hành độc lém, và bác bonki đừng nói em bảo nhá .

13. audiogirl

audiogirl Advanced Member

Chào bác Bonki.
    Trước hết phải khẳng định một điều: ProAC là một hãng chuyên sản xuất các dòng loa cao cấp, không có loa bình dân. Sản phẩm của hãng này vì thế hầu hết đều rất xuất sắc. Đôi Studio 150 của bác cũng không phải là ngoại lệ.
    Về phối ghép thì nói chung ProAC có độ nhạy không cao, tuy nhiên cũng không quá khó phối ghép, vấn đề là bác phải tìm được amply hợp. Tại Việt nam dòng loa này chưa có nhiều người dùng nên cũng không nhiều người có kinh nghiệm phối ghép.
    Bác đã dùng amply power Luxkit để ghép mà tiếng ra còn chưa đạt yêu cầu thì làm sao Luxman tích hợp 58A với 68A có thể hay hơn được!
    Tôi đã được nghe hệ thống của bác, với phòng nghe nhỏ như của bác thì tôi chưa thấy vấn đề gì lớn về amply. Việc cần làm bây giờ là tìm 1 đầu CD chứ chưa phải là amply. Dòng CDP Pioneer trung bình nói chung tiếng trung được nhưng trung trầm và bass nhẹ, tổng thể hơi sáng. Nếu có điều kiện bác nên nghiên cứu một CDP khác có chất âm dày dặn hơn sẽ hiệu quả hơn nhiều.
    Chúc bác lựa chọn được phương án phù hợp.

14. Azur_CA

Azur_CA Advanced Member

Dòng loa ProAC kén nguồn âm đó bác à. CDP tốt, chất tiếng trung thực thì tiếng mới hay được, nếu CDP nịnh thì sẽ rất khó nghe. Bác nên kiếm các dòng CDP co chất âm trung thực như Teac, một số dòng châu Âu để ghép là OK.

15. Azur_CA

Azur_CA Advanced Member

Dòng loa ProAC kén nguồn âm đó bác à. CDP tốt, chất tiếng trung thực thì tiếng mới hay được, nếu CDP nịnh thì sẽ rất khó nghe. Bác nên kiếm các dòng CDP co chất âm trung thực như Teac, một số dòng châu Âu để ghép là OK.

16. migiang

migiang Advanced Member

Hiện em đang để Amply chạy ở chế độ AB vì trước để ở chế độ A nghe rất thiếu lực. Nhưng hiện tại khi nghe bé thì tạm ổn còn nếu bật to lên thì tiếng lên không thoát , bị thiếu lực. Em đang muốn đầu tư một Amply công suất lớn hơn nhưng phân vân không biết chọn loại nào.

đã như thế này liệu đổi CD có khá hơn không nhỉ ?

17. audiogirl

Đổi CD có chất lượng tốt hơn chắc chắn sẽ cải thiện hơn. Nếu bác Bonki đổi sang amply công suất lớn hơn âm thanh sẽ chắc chắn hơn khi nghe to. Vấn đề công suất amply thì chỉ thực sự có tác dụng khi khai thác ở mức gần tới ngưỡng, còn nghe trong phòng ngủ như bác Bonki thì chưa chắc có hiệu quả rõ rệt.
    Tôi đã từng dùng amply bán dẫn 50W/kênh đánh với loa ProAC độ nhạy 86dB thấy hoàn toàn thỏa mãn.
    Amply Luxman 58A và 68A chắc chắn không thể hơn power Luxkit mà bác Bonki đang dùng được.

18. kanehoshi

Luxkit Class AB đánh thì đủ công suất (100w + 100w) nhưng không thể cho âm thanh hay được, còn đánh class A (25w mỗi kênh)thì thiếu công suất, con Lux 58A hay 68A thì vừa tầm, không biết audiogirl nghĩ sao mà nói Lux 58A hay 68A đánh không được nhả??????
    Có gì không phải xin bỏ quá và chỉ giáo thêm.

19. audiogirl

Chẳng hay bác đã nghe 58A hay 68A đánh với ProAC chưa ạ? Chứ đơn giản chỉ vì em đã ghép thử rồi, chuối lắm bác ạ. Có gì không phải các bác bỏ quá cho.

20. migiang

migiang Advanced Member

Stop ở đây được rùi ! Chúc bạn Bonki tìm được lời giải cho bộ dàn của mình nhé !

21. kanehoshi

Em xin giơ 02 tay 03 chân ủng hộ, em cũng STOP không bàn nữa.
    Chúc bác Bonki được như ý !!!

22. Apcc1234

Apcc1234 Advanced Member

Chẳng biết các bác thế nào chứ trước em cả gan vác con TDA7294 của em lên đánh với ProAC Responce 2.5, chỉ hơi thiếu Bass chút xíu thôi còn lại ngon hết à! Chúc bác sớm tìm đc AMP!!

23. Bonki

Bonki Approved Member

Cám ơn sự quan tâm của bác migiang nhưng nếu mang loa đi thì sẽ rất cách dách vì nó khá nặng. Còn dây loa của em là đồng mạ bạc chất lựơng phù hợp với bộ máy em đang có. Em sẽ nghiên cứu nâng cấp đầu đọc bác Azur ạ, cám ơn bác tư vấn giúp.

24. HongDuong

HongDuong Advanced Members

Share This Page

Loading...