Nhờ tư vấn Sound Card nghe nhạc

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nguyenthangbt1, 5/5/12.

1. nguyenthangbt1

nguyenthangbt1 Advanced Member

Chào các bác, hiện giờ em có laptop ( win7-64bis) + Tai nghe + Loa vi tính. Do ko am hiểu về Sound Card nên muốn nhờ các bác tư vấn giúp em kiếm một em nào chất lượng để cải thiện âm thanh một chút. Em chủ yếu là nghe nhạc vàng, muốn bass nhiều một tí, tài chính khoảng 2 triệu ..Nếu được các bác cho em địa chỉ nơi mua luôn ( ở hà nội càng tốt ) .
    Em chân thành cảm ơn.

Tags:
  2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Em cũng đã từng loay hoay như bác trong suốt một thời gian dài nên rất hiểu "nỗi tuyệt vọng" khi hỏi mà không ai trả lời. Với kinh nghiệm ít ỏi của em, trong tầm giá 2t bác cố tìm mua EMU 0404 USB hoặc Airport Express của anh em thanh lý, nâng cấp là OK nhất cho nhu cầu nghe nhạc với nguồn phát là laptop. Bác cũng nên lưu ý đến chất lượng của file nhạc nữa (Đĩa nguồn, phần mềm rip, phương pháp rip ...) thì mới co âm thanh tốt nhất được. Thân!

3. tienlap1976

tienlap1976 Advanced Member

bác vào google seach nguyenkts, shop này bán nhiều sound card dùng cho laptop hay PC... trước mình cũng loay hoay với nó 1 thời gian, họ ship hàng toàn quốc... mình mua hàng ở đó vài lần rồi.. ok lắm bác tks.

4. xuan_sgdii

xuan_sgdii Advanced Member

bác nên dùng Onkyo SE 90 PCI, hoặc cố thêm tí nữa sử dụng onkyo se 200 pci 2nd trên diễn đàn 5giay cũng có nhiều lắm bác, ship toàn quốc. Chất âm cũng rất khá trong tầm tiền. Tuy nhiên so với các DAC chuyên dụng thì chưa đạt được độ tách bạch. Thân!

5. CADIC1008

Bác chủ dùng laptop mà bác tư vấn Onkyo SE 90 PCI, và 200pci thì bằng đánh đố người ta ạ? Hic. Hoàn cảnh bác chủ giống em ngày xưa quá. Bác nghiên cứu 2 em em đã nói. Sau này có đk mua thêm bộ Dac Magic nữa là ổn. Thân

6. toannh2

toannh2 Advanced Member

mình cũng có airport rồi đây, hay!

7. trantieu

trantieu Approved Member

cho phép em đào mộ tí!em tính mua con sound rme 96/8 để nghe nhạc các bác thấy có ổn ko?mà tìm khó quá (mình ở hcm)hay các bác thấy con nào hay giới thiệu em(tầm 3tr đổ lại,thích nghe nhạc vàng...thuý nga...nhạc nhẹ)ưu tiên chân pci .em đang dùng pc sound onboard phát giàn ngoài!

8. mtbc

mtbc Advanced Member

Nghe cũng tạm chữa cháy được bác ạ. Bên nguyenkts còn con Steinberg tương đương mà rẻ hơn xíu. Em thì đang chơi rme digi9652 lấy digital ra DAC ngoài

9. CADIC1008

Dưới 3t thì con này là best choice đó bác ( hay hơn Deluxe nhiều), nếu bác cố được thêm chút nữa (tầm hơn 4t) thì LynxOne sẽ khiến bác hoàn toàn mãn nguyện.

10. trantieu

trantieu Approved Member

Dưới 3t thì con này là best choice đó bác ( hay hơn Deluxe nhiều), nếu bác cố được thêm chút nữa (tầm hơn 4t) thì LynxOne sẽ khiến bác hoàn toàn mãn nguyện.[/quote]
    hình như bác từng sở hữu em rme 96/8 ?bác cho tí cảm nhận rme 96/8 so với em LynxOne(con lynxOne có thể mua dc ở đâu vậy bác?(mình ở hcm)

11. mtbc

mtbc Advanced Member

Cứ lên ebay là có tất bác ạ, chỉ có điều ship lâu lắm mới tới thôi

12. vnckien

vnckien Advanced Member

Em vote cho LynxOne.
    Hiện tại em đang có LynxOne, Lynx L22. Tới đây mua thêm combo Lynx AESe16 xuất digital + Lynx Aurora (DAC) nữa.

LynxOne thì chỉ hỗ trợ WinXP thôi nhé, không hỗ trợ Win7 trở lên.

Soundcard RME nghe rất hay, nhưng không "nhạc tính" bằng Lynx được nhé bác. Ai đã từng chơi Lynx rồi, thì dường như không thể nào "nâng cấp" lên soundcard khác được. Em cho rằng Lynx là TOP về soundcard.

13. mtbc

mtbc Advanced Member

Bác vnckien ơi, bác đang đề cập đến analog out hay cả digital out luôn ạ?

14. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

LynxOne lại phụ thuộc vào winXP thì cũng mệt nhỉ? Chẳng nhẽ dùng win7 giờ chuyển về XP thì cũng thấy thụt lùi quá! :|

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Vậy thì bác dùng Lynx Two là có Win7 thôi mà ;)

16. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Bác biết chỗ nào bán không ạ? Cảm ơn!

17. mtbc

mtbc Advanced Member

Lâu lâu bác ghé coi ebay một lần, mấy bữa là có 1 cái ạ :)

18. vnckien

vnckien Advanced Member

Lynx có card LynxOne; Two; L22 là xuất analog thẳng ra Amp được. Dòng Two có phân ra A, B, C. Ba dòng này chỉ khác nhau số ngõ in/out digital/analog, tùy theo nhu cầu các bác có thể mua các dòng khác nhau. Em nghĩ LynxTwo-B là phù hợp hơn cho các bác chơi lossless.

Lynx AES16 (hay AESe16) chỉ xuất digital mà thôi. Nếu dùng em này, bắt buộc phải có thêm DAC. Em thì hướng tới luôn con DAC của Lynx là Aurora 8 khoảng 27-28trVNĐ (Aurora 16 rất đắt, hơn Aurora 8 rất nhiều, có thể lên tới 60trVNĐ khi về đến VN).

Ngoài ebay ra, ở VN có địa chỉ này nhận đặt hàng, các bác tham khảo nhé: http://dienmayviet.com.vn/sound-card-2sp101171.html

19. trantieu

trantieu Approved Member

Em vote cho LynxOne.
    Hiện tại em đang có LynxOne, Lynx L22. Tới đây mua thêm combo Lynx AESe16 xuất digital + Lynx Aurora (DAC) nữa.

LynxOne thì chỉ hỗ trợ WinXP thôi nhé, không hỗ trợ Win7 trở lên.

Soundcard RME nghe rất hay, nhưng không "nhạc tính" bằng Lynx được nhé bác. Ai đã từng chơi Lynx rồi, thì dường như không thể nào "nâng cấp" lên soundcard khác được. Em cho rằng Lynx là TOP về soundcard.[/quote]
    Chào bác vnckien!
    bác ở đâu vậy?mình có thể ghé chỗ bác nghe thử con lynxOne được không?

20. vnckien

vnckien Advanced Member

Em ở TP. HCM bác à.

21. CADIC1008

Đi nghe thử card Lynx thì bác mang theo con CDP gấu gấu (gấp 2~3 giá tiền con card) theo để so sánh cho nó khách quan bác nhé :lol:
    Em Spam tí còn thực hư thế nào đợi bác review.

22. trantieu

trantieu Approved Member

thú thật với Bác CADIC1008 mình ko có con CDP nào cả!
    mình chỉ có sự háo hức dc nghe con lynxOne và đươc giao lưu với các Bác.

23. hongminhftu

hongminhftu Advanced Member

bác làm em creative sb880 là ok

24. ar3a

ar3a Advanced Member

Các bác cho em hỏi nên chọn card nào của Lynx cho việc nghe lossless nếu em không cần giải mã mà chỉ cần xuất tín hiệu digital chuẩn, có khử jitter tốt? Em dùng D/A ngoài rồi nên không cần chức năng DA của sound card nữa.

25. vnckien

vnckien Advanced Member

Với soundcard của hãng Lynx, các dòng sau đây sẽ có cả analog & digital OUT: LynxOne, LynxTwo-(A;B;C); LynxL22. Còn chỉ xuất digital mà không có analog, thì chỉ có Lynx AES16 và AES16e thôi. Các dòng cao cấp khác như Hilo; Aurora 8; Aurora 16....vv thì em chưa dám "tìm hiểu" tới, vì giá quá cao.

Theo em bác cứ chọn ngay Lynx AES16 (hoặc AES16e) là tốt rồi. Bác tìm hiểu thêm tại: http://www.lynxstudio.com/product_detail.asp?i=13
    Nếu bác mua được em này dùng kết hợp với DAC ngoài, xin bác chia sẻ kinh nghiệm nhé. Em vẫn mơ một combo: Lynx AES16e + Aurora 8 đấy bác. Thanks bác.

Share This Page

Loading...