Những cặp loa nào thích hợp với dòng nhạc vàng?

Discussion in 'Loa' started by tientai80, 21/6/12.

1. tientai80

tientai80 Approved Member

Dạ, kính thưa toàn thể anh em trong diễn đàn, em lập nên topic này với mong muốn được tất cả các anh em đã và đang đam mê nghe dòng nhạc vàng, với kiến thức uyên thâm của mình có thể post lên những cặp loa dành cho dòng nhạc này ( Ví như cặp đôi hoàn hảo) để cho anh em trên diễn đàn có cơ hội được tham khảo và thỏa mãn niềm đam mê.
    Cám ơn toàn thể anh em và kính chúc mọi người tìm được những cặp loa vừa ý nhất cho dòng nhạc này.

Tags:
  2. ola

ola Advanced Member

Em cũng là tín đồ của nhạc vàng em xin đề cử loa pioneer CS E 700 còn rẻ hơn f45,f700

3. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em đề cử jbl dòng L ạ. L100, L112, L66...

4. Only Time

Only Time Advanced Member

AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ AR cổ.

AR 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11 :mrgreen:

5. tientai80

Em cũng tự mình xin đóng góp 1 vài ý kiến như: Pioneer CS99, Victor Sx3,5, Yamaha NS690.

6. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em mạng phép hỏi là nhạc vàng là loại nhạc gì? Mặc dù tôi có thể hiểu nôm na là nhạc Việt trước 75 hay nhạc tiền chiến, nhạc tình, nhạc sến và cả nhạc quê hương ... nhưng tại sao phải có dòng loa phù hợp thì cho nhạc vàng hay nhất? Vì sao ah. Tai em tai trâu nghe loa nào cũng vô từ JBL, AR hay Diaton Japan. Em mong các bác chỉ giáo thêm.

7. vitquay2111

vitquay2111 New Member

Em cũng đang tính làm 1 cặp loa, nhưng mà chi phí chỉ có khoang 5 6 trieu thôi. Hix. Nghiên cứu trên mạng thì biết là nên mua loa cũ, ngặt nỗi e ở SG k biết chỗ nào bán uy tín, và cũng chưa biết cách chọn loa. Các bác giúp em với

8. Only Time

Only Time Advanced Member

Bác ngó quanh shop VTTV, có nhiều em loa Mỹ cổ tầm giá này rất hay.

9. vitquay2111

vitquay2111 New Member

@Only time: Thank bac, nhưng shop VTTV địa chỉ ở đâu thế, mình search trên mạng mà k thấy @@

10. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Đây nè bác:
    viewtopic.php?f=35&t=5946

Chúc bác sớm tìm được đồ ưng ý!

11. Quangteo

Quangteo Advanced Member

:D
    Nhạc vàng thì nên kiếm mấy đôi vỏ màu nâu nâu, vàng vàng (AR, Pi cổ, Sansui,....) mà kiếm đc đôi màng loa màu vàng nữa thì nghe càng phê ạ.
    :lol:

12. tientai80

Tiêu chí này của bác cũng hay mà. loa càng vàng vàng nghe càng hay :lol: :lol:

Attached Files:

13. bakura123456

bakura123456 Advanced Member

Theo như bác mô tả thì chắc em sẽ đánh màu lên màng loa cho màu vàng quá :)). kidding
    Em có 1 cặp như chữ ký, nghe vàng là thoy rồi.

14. ola

ola Advanced Member

Em thấy mọi người ghép Pi với sansui, không biết bác ghép HPM 100 với Lux thì thế nào ạ, em cũng đang ngắm HPM 100. Bác ở đâu vậy cho em nghe thử với

15. tientai80

CDP: Sony X77ES
    Amp: Luxman L58A
    Speak: Pioneer HPM-100
    Dây: Western Electric - AV Transparent DIY.
    My web: www.thichchup.com
    Bộ này của bác đánh dấu trong thớt của e chuẩn quá rồi ạ

16. bakura123456

bakura123456 Advanced Member

EM Ở q12 TPHCM bác ợ, em luôn hoan nghên anh em tới cùng thẩm âm :D, em lúc đi mua cũng ghép HPM-100 vớii Sansui 9090 + day western nghe với CDP Luxman 63mk2 dòng chữ ký => nghe rất khá nhưng có điều mid nó dính với nhau (do đặc điểm cd marantz), dãi trầm rất tốt mềm tuy nhiên đôi lúc bị có tí đuôi (mặc dù chủ cửa hàng đã thiết kế tiêu âm tán âm rồi) => em ko ghép với sansui này, với lại 9090 giá cao quá nên ko còn ngon trong tầm giá nữa. Em về tìm hiểu thêm về dòng loa này th2i được biết dòng này do ông jame lansing của JBL thiết kế riêng cho pioneer (em thấy mid bass treble dều rất giống dòng JBL l100 century...) nên em nghỉ ngay tới Luxman (sẳn tiện em nhớ có con luxman lv103u cùi ở nhà) mang lên ghép thử phải nói tuyệt vời ở giải trên và độ tách bạch các dãi nhưng dãi trầm thì lux 103 ko kiểm soát nỗi, ngay cả ông chủ cũng bất ngờ với con lux 103u ghẻ này, rồi bác chủ shop đề nghị em thử ghép với lux 68A hoặc 58A nên em đi tìm mua con lux này trong khi nghe tạm với lux 103u, sau khi em làm con lux 58A xong phải nói là perfect khác phục cái tiếng bass có đuôi của 9090 và độ tách bạch cái dãi của cd marantz, em giải quyết bằng cách tìm con CDP đầu 7 và em chọn x77ES này.
    Kết quả: nghe bác Trịnh, bác Quỳnh, Bác Hoà, Nhạc acoustic, vocal nghe mê mệt :). nghe rất thuyết phục.
    P/s: trong lúc mua x77es và 58A em đã được nghe amp Marant 94 limit + cdp maran 94 + loa JBL lancer 99 và loa L100 century của chủ shop=> em ko thích bằng cái bộ gear của em. em so sách ở đây ở giá tiền bỏ ra + chất âm mà nó mang lại. chất âm của 2 dàn = 9/10 với nhau mà giá bộ giàn của em rẻ hơn nhiều.

17. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em cũng thích nghe nhạc vàng nhưng thấy câu hỏi của bác quá khó vì nhạc vàng cũng nhiều loại khác nhau, nhiều ca sỹ hát khác nhau và đến cách phối âm phối khí cũng khác nhau giữa các phòng thu...

Nhưng có 1 điểm chung là nhạc vàng là loại nhạc trữ tình, thường thì giai điệu chậm và buồn, nhạc đệm thì thường không dùng đến các dàn nhạc lớn với quá nhiều nhạc cụ, đôi khi đơn giản chỉ là 1 ca sỹ và 1 người đệm guitar là đã quá đủ. Do đó loa để nghe nhạc vàng cũng không yêu cầu quá cao, chỉ cần cân bằng 3 dải, thể hiện chi tiết âm thanh ở mức độ vừa phải.

Nếu bạn thích nghe một vài ca sỹ nhất định trong dòng nhạc vàng thôi thì nên tùy thuộc vào đặc điểm giọng hát và phối âm phối khí của các bài hát do ca sỹ đó thể hiện mà chọn loa cho phù hợp hơn. Ví dụ:

- Một số ca sỹ có giọng hát rất ấn tượng ở một giải âm nào đó thì cần loa có thể thể hiện được giải âm thanh đó thật tốt: Chế Linh, Lệ Thu, Tuấn Vũ, Giao Linh, Khánh Ly...
    - Một số ca sỹ mới hơn thì chất giọng không có gì ấn tượng nhưng lại phụ thuộc vào nhạc đệm rồi giai điệu sôi động để bù lại thì lại cần loa đều các giải...

Nhưng tóm lại thì em thấy chọn loa thể hiện đều các giải âm thanh là dễ ghép nhất rồi sau đó chọn amply và đầu phát cho hợp hơn với gu của mỗi người nghe bác ạ. Đấy là riêng cho nhạc vàng thôi nhé.

18. ola

ola Advanced Member

Cảm ơn bác em ở tận ngoài bắc không có điều kiện giao lưu với bác rồi, ở chỗ em ít đồ lắm nên cũng không có điều kiện để nghe thử. Em chỉ mới nghe qua cs 180A, E700 cũng đang định tìm loa này nhưng 180A dạo này giá cao quá.

19. damme_qn

damme_qn Advanced Member

Loa pioneer CS-99A nghe cũng hay lắm bác à. Cặp này nghe khá hơn 99 trơn nhiều.

20. tranluong

tranluong Advanced Member

Nếu lỡ mua loa màu khác rồi thì sơn lại màu vàng nghe sẽ hay hơn :)

21. ict_lagi

ict_lagi Advanced Member

JBL dòng L , đỉnh nhất là L 300 , nhưng giá thì :?

22. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Vì nghe nhạc vàng mà! :D

23. audioTRUONGLE

audioTRUONGLE Advanced Members

Mình nghe nhạc vàng và nhận thấy nhạc vàng trước năm 75, thiên về tiếng Mid và đậm chất trữ tình ( ví dụ như buổi trưa mà mắc võng nghe Phương Dung thì thôi rồi), còn nhạc vàng thế hệ các ca sĩ mới sau này : Quang Lê , Trường Vũ, mình thấy âm thanh đều các dãi, và bas, mid , treb nghe như nhạc Pop, chỉ khác là tiết tấu chậm mà thôi. Do đó, khi chọn thiết bị vì thế cũng có phần khác.
    Vài dòng trao đổi...

24. muiten

muiten Advanced Member

Bac mua L-100 century la ok roi.

25. tientai80

Share This Page

Loading...