Những đôi loa rất dở so với tiền đầu tư

Discussion in 'Loa' started by eventaudio, 7/11/11.

1. hahumg

hahumg Advanced Member

Thuynga giờ chơi bluray cứ phải 7.1 chém nó mới phê ạ? Còn thanh tuyền 2 là pre 75 mà bác

2. Nguyễn Hải Nam

Nguyễn Hải Nam Advanced Member

Tất cả là do người chơi gắn cho nó hai chữ huyền thoại, làm cho giàu cho số ít dân buôn. Nhiều huyền thọi quá các bác ạ. :D

3. Only Time

Only Time Advanced Member

Cái pre 75 mà gặp AR là thứ thiệt đó bác. Các bô lão U60 mà gặp thứ âm thanh méo méo này rất dễ phê vì cái feelings gọi là... hoài niệm. Chứ nhạc Thúy Nga thì nghe loa mới đi, nghe AR mất hay :mrgreen:

4. vancliburn

vancliburn Advanced Member

E chém bác đây (bác sang barca fan thì e ngược dòng đỡ bác liền hà :lol: ): AR là dòng loa thuộc loại vintage, tại thời điểm đó cứ cho rằng nó thỏa mãn được một số các tiêu chí mà những dòng loa đắt tiền khác mới có (jbl, altec, klipsh, ...), âm thanh thời điểm đó không quá phức tạp hay cầu kỳ, các phòng thâu cũng chưa có nhiều thiết bị, kinh nghiệm, ... đi cùng với chuẩn mực của âm thanh tại thời điểm ~60 khác xa so với thời điểm bây giờ chưa kể một lô xích xông các quy định, quy chuẩn về âm thanh tái tạo trong phòng thâu. Do đó, nếu xét trên khía cạnh tái tạo âm thanh thì AR không thể so sánh được với các hãng loa khác, nhưng nếu xét trên khía cạnh "home" thì lại thỏa mãn, e nhấn mạnh, âm nhạc thời kỳ đó dù là của Mỹ cũng không có điểm gì nổi trội so với các châu lục khác như Châu Âu, để mang một hệ thống âm thanh về nhà thỏa mãn cho đôi tai của chủ nhân thì đó là một điều xa xỉ khi thu nhập không đủ chi phí cho tiêu dùng sở thích của đại đa số, thì lại là phương án có vẻ thích hợp hơn. AR ra đời có ít nhiều điểm mà ta có thể gọi là "phổ cập hóa cho giới bình dân" E đã từng đọc ở đâu đó một bài viết so sánh giữa AR3a vs JBL4311B & KLH6, người viết so sánh ở nhiều khía cạnh, trong đó e cũng chỉ nhớ jazz được thể hiện mượt mà và quyến rũ hơn khi nghe AR3a, tuy nhiên người viết cũng nhấn mạnh, setup 1 hệ thống âm thanh với cặp loa là AR3a lại rất cực khổ.

Nói một cách công tâm, những cặp loa vintage như AR giá trị thưởng thức không cao, ngược lại với giá trị sưu tầm, nhưng (lại nhưng), giá trị sưu tầm lại có nhiều tiêu chí chứ không phải như e vẫn bắt gặp "mới kính cong, ê căng chưa bóc, gân viền đẹp mượt mà ...". Những người mua AR3 với tính chất sưu tầm thực sự (e đoán) thì hình như ít người khoe về chúng, thậm chí cũng không nói chúng nghe hay. Bác nào là người chơi mà phán AR nghe cổ điển hay thì e tin chắc hoặc là bác ấy mới biết chơi và cũng chả biết tí gì về thể loại nhạc cổ điển, hoặc là bác ấy tự kỷ ám thị mà cũng có thể chuẩn bị cho lên đường cặp loa AR :lol: , dưng mà bác nào chơi AR mà nói rằng nghe jazz smooth và chỉ ra một vài điểm hay để gọi là smooth thì e tin chắc bác ấy cũng là người biết nghe, biết chơi.

Người chơi bây giờ không có nhiều người amatuer nữa (vài người giả nai thôi ợ :lol: ) người ta nghe bằng tai của họ, hiểu bằng kiến thức của họ, đón nhận cái tốt cái đẹp chớ chả ai đâm đầu vào nghe mấy lời phán tầm bậy tầm bạ rồi quăng cục tiền rước ba cái thứ huyền thọi (óng láng 7 màu, new on stock, cất kho vài chục năm chưa nghe :lol: ).

Với tầm giá ~20t đổ lại, cá nhân e chọn Spendor BC2, e nói thực đấy :lol:

TRANDAIARC likes this.
  5. hahumg

hahumg Advanced Member

@bác Văn cli bùm ( nick bác ko biết phát âm sao? :D ) : nếu có 40tr bác có mua ar3 ko

Attached Files:

6. vancliburn

vancliburn Advanced Member

E không mua bác "há hừm" ạ, vì e đã từng biết thế nào là huyền thoại, mãi mới có bác rước hộ đi :lol:

Attached Files:

7. thutruong70

thutruong70 Advanced Member

Bác nói đúng quá, chúng ta luôn đơn giản nghĩ là huyền thoại thì giá phải cao :D

8. Muzich

Muzich Advanced Member

Vậy nên nhiều bà mới cố bằng được cái danh người mẫu, diễn viên, top 5-10 hoa hậu để bán cho được giá mừ :D

9. dnnv

dnnv Advanced Member

Thật lòng là e thấy cái hiệu ứng Domino rất phổ biến ở mình, nhiều người khen thì mình cũng cố khen thêm vào 1 câu, thấy có người chê 1 chút mình cũng cố tìm ra điểm nào đó để cùng chê theo. Hay có lẽ nghe người khác chê mà mình lại khen hóa ra mình không biết nghe!!!

Bác nào đã dùng Ar3 rồi bán đi vì lý do nào đó, hay được nghe đâu đó xong quay ra chê nó thế này nó thế kia, nói rằng giá của nó 10t cũng không đáng là quyền của bác, cái đó tôi không bình luận. Nhưng em nghĩ giá cả của 1 đôi loa nào đó trên thị trường nó phản ánh đúng, hoặc gần đúng với giá trị của nó đem lại. Không thể có chuyện 1 đôi loa giá hơn 1k tại Mỹ và cỡ 30t ở VN như Ar3 (Vẫn nhiều người muốn sở hữu) mà lại không đáng nghe bằng đôi loa tầm 10t VND.

Nên có chê hay bình luận gì cũng nên khách quan 1 chút, chốt lại 1 câu em đã nghe đâu đó từ rất lâu rồi: Cái gì tồn tại nó cũng có cái lý của nó.

10. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Đúng là khi so sánh hay bình luận thì thường chúng ta cũng hay đẩy sự việc lên một chút cho topic thêm vui thôi bác a, tuy nhiên cũng như bác nói " Cái gì có lý, thì nó mới tồn tại " việc chê bai hay tán thưởng một sản phẩm của thương hiệu nào đó thì cũng chẳng qua là muốn giúp những bác đi sau muốn tìm hiểu thì phải xác định rõ tính phổ dụng của sản phẩm hay chơi để sưu tầm là chính ( cái này thì không thể bàn bằng giá trị thật của món đồ mình đã thích ) tuy nhiên e cũng cho rằng bác vancliburn cũng hơi quá lời thật khi có đề cập chuyện cặp loa này khoảng 10t, bản thân e cũng đang đi tìm dòng AR nhưng là AR4 đời lòng vàng, giá thì cũng trên dưới khoảng đó, tầm 10t, nhưng AR3 thì không bao giờ có giá đó được, e cũng xác định ngoài việc sưu tầm, thì âm thanh mang lại cũng như giá của nó với cá nhân e là chấp nhận được, nhưng bây giờ kiếm được cặp loa xịn,... e phải nhấn mạnh là loa xịn của chính hãng thì hình như cũng không còn nhiều.

11. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

AR3 như một huyền thoại........ :D có vẻ đúng nghĩa ở VN thì ........................AR3 có thể nói là vô giá vì chẳng biết đằng nào mà lần càng ngày càng đắt .....cái sự đắt này có đúng giá trị ko nhỉ ? !
    AR3 chơi mạnh ở thể loại nhạc nào ??? tại sao nó hay ở thể loại đó ???
    Có chơi được nhiều thể loại nhạc ko nhỉ ???
    Có khó phối ghép ko ???
    Có nhiều phương án phối ghép để phù hợp các gu nghe khác nhau ko ???
    Có .....???
    Có...???

Nhạc vàng Pre 1975 + AR3 + Fi 880T + đầu băng cối = rất hay :wink: như thế có vẻ chưa thỏa mãn với số tiền đầu tư, nhưng lại ko kiếm đâu ra cái chất của nhạc vàng pre 1975.

nhiều bác mua về khai thác ko vào việc rồi chán nói xấu em nó, theo em ko nên thế vì trước khi mua các bác ko xác định được gu nghe và tìm hiểu rõ thông tin về thiết bị .....

Ai đó chỉ cần chất nhạc vàng trước 1975 thì em nghĩ họ sẽ bỏ lớn hơn 4000us để sỏ hữu em nó. :lol: :lol: :lol:

Tóm lại AR3 bị thổi giá quá...... :(

12. Dungaudio_club

Dungaudio_club New Member

em là e cũng thấy thế, chả ghét bỏ gì ar3 nhưng cứ động vào là các ông chơi ar3 cứ nhảy lên như đỉa phải vôi ý, lúc nào mềnh cũng là nhất, cực đoan ko thể tả, tự dưng đâm ghét lây đôi ar 3 , cũng thấy tội nghiệp e nó thật

13. quangdanh1997

quangdanh1997 New Member

Em có cặp loa victor DC-550 còn zin. Các bác đánh giá giúp em.
    Hình đây các bác, tha lỗi cho em phải up hình của người khác vì máy ảnh em bị hư.

http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0510.jpg
    http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0513.jpg
    http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0519.jpg
    http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0522.jpg
    http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0525.jpg
    http://www.thaigramophone.com/wboard_im ... G_0517.jpg

Thông số của nhà sản xuất ạ:
    Victor DC-550
    •3 WAY BASS-REFLEX SPEAKER SYSTEM
    •Made in Japan
    •Woofer 8"
    •Maximum Input Power 50W
    •Impedance 6 ohm
    •AV - Low Leakage Magnatic Flux Speaker
    •Dim(WHD) 27, 45, 20 cm

14. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Bác giao lưu với mấy ô chơi AR3 rồi mà vơ đũa cả nắm thế ? :shock:

15. Only Time

Only Time Advanced Member

Kụ hỏi dễ thế bác ý nói thế là giao lưu nhiều rồi, trên giời dưới bể chơi hết rồi giờ mới có thời gian chém chứ :D

Kụ nào bảo chơi AR phần nhiều vì sưu tầm, ít giá trị sử dụng thì quả là phiến diện, kết luận vội vàng :)

16. Nguyễn Thanh Hùng

Nguyễn Thanh Hùng Advanced Member

Em chào 2 bác dnnv,buihoa75.
    Em mới vào VNAV đây thôi nhưng có ít chia sẽ cùng topic như bác buihoa75 đã nói giao lưu, học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau chia sẽ cùng topic cho vui. Bác dnnv nói có sự trung thực của bác ! Bác buihoa75 ý nói có sự nhân hòa, nhân quý các bác cùng vui sẽ là niềm hạnh phúc chung. Em thấy thích nhất có câu mà em đã từng nghe ( Huyền thoại )
    Chúc các bác vui sẽ và thành công trong mọi công việc.

17. hahumg

hahumg Advanced Member

AR3 cũng như xờ pay xì một thời anh em HN săn lung và giá em nó là 300 triệu ấy mà,

http://megafun.vn/tin-tuc/thi-truong/20 ... eu-158163/

Sướng vui là ở mình bỏ ra 300 mình sướng sống thêm được it phút nữa,

bỏ ra 40tr để mua AR3 nghe âm méo méo từ băng cối nhiều bác lại phê hơn nghe cặp loa tiền tỉ :)

18. eventaudio

eventaudio Advanced Member

Chúc các bác một năm mới nhiều may mắn, an khang thịnh vương thịnh vượng.

Audio là cả một quãng đường dài.. anh em mình chơi khi còn trẻ... toan về già vẫn chơi được... ( nhiều môn già không chơi được... ) còn món audio này vẫn theo em nó.. không biết các bác thế nào .. em là em vẫn trăn trở... sau mỗi lần off cùng anh em vnav... lại thêm vào mình những trải nghiệm....

Có rất nhiều bác đã trải nghiệm , đang trải nghiệm... sắp bước tới .. các bác cùng chia sẻ quan điểm của mình để em và cách anh em đi sau có thêm kiến thức học hỏi....

Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến .. và mong nhiều hơn nữa..

19. thanhnhanscb

thanhnhanscb Approved Member

Em vốn máu âm nhạc, mỗi tội tai em nghe ko biết phân biệt nhiều, vì thế nếu có điều kiện thì em sẽ lắp ghép 1 dàn âm thanh ngon bổ rẻ như các anh em trong diễn đàn đánh giá cao.

20. vinhtruong9

vinhtruong9 Advanced Member

AR3 !!! Em không bao giờ quên được chất tiếng của nó khi nghe các loại nhạc Pre75 ! Đúng là " Vô Đối " ( Sorry vì em cũng>50 rùi :D )
    Có Bác đem so AR3 với JBL4311B&KLH6 quá là khập khiểng :mrgreen: ????

21. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Em đề nghị nói thẳng cho ae rút kinh nghiệm. không có gì phải sợ sệt cả.

22. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Thật hả bác? Em mừng vì đã từng mơ hồ nghĩ thế.

Cũng vì nghĩ thế, em đã mua 1 đôi loa VN (loa cột) giá 1,4 triệu. Em nghe thử nhà người ta với DVD lởm và amply karaoke cùi mà nghe cũng hay (nghe hòa tấu ghita). mấy ngày nay em đau đầu nhức óc tìm amply để mong nó hay hơn (vì thưc ra em thấy bass dở, không biết có phải vì DVD lởm amply cùi hay ko). Đã đi nghe thử amply Victor JA-S51 và Pioneer A-636 đánh với Loa JBL 2800 thì thấy em Pi đánh hay hơn hẳn, nhưng giá tận 4 tr, trái với tiêu chí ban đầu nên chưa dám rước.

Mong các bác ư vấn giúp em chọn amply phù hợp.

Về nguồn phát có lẽ em sẽ kiếm con HDP để vừa phát nhạc vừa phát phim và kiếm thêm dàn 5.1 nữa.

Luôn tiện nói về dàn 5.1 hiện nay dàn nào cỡ 12 triệu đáng mua nhất hả các bác? Đa số anh em bình chọn Onkyo S4505 nhưng bên nước ngoài họ lại chọn Jamo 426 HCS3 + Yamaha RXV 371.

Mong các bác giúp đỡ.

23. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Ko nên dùng HDP vừa tiền để phát nhạc ...vì tiếng nó khô quá...mấy em đắt tiền ko biết có ướt hay ko :roll:
    Nếu ko quá cầu kỳ thì bác dùng PC cấu hình mảnh, thêm card rời ngon hơn

24. Wanderer Cowboy

....bài viết bị trùng...đã xoá

25. Wanderer Cowboy

Loa DOM là dở nhứt trên đời... còn lại đều hay

Attached Files:

Share This Page

Loading...