Những mặt hàng Hải quan không cho Nhập

Discussion in 'Trao đổi về kinh nghiệm, mua bán' started by ilovelowther, 23/3/12.

1. apham

apham Advanced Member

Như vậy mình có thể mua amply + cd đã qua sử dụng khi đi công tác về phải không các bác?

2. gianker

gianker Advanced Member

vấn đề là bác xách được bao nhiêu kg để ko bị quá cân thôi :)

3. quangthinhgt

quangthinhgt New Member

Thấy chủ đề liên quan đến ngành nghề nên cũng đóng góp vài ý kiến nho nhỏ. Các mặt hàng cấm nhập thường là những mặt hàng cũ đã qua sử dụng, tại sao lại cấm nhập những mặt hàng đó? mình kinh doanh trong lĩnh cực xuất nhập khẩu cũng được 10 năm rút ra rằng là do giá trị thu thuế của nhà nước thấp hơn so với hàng new và giá trị thu thuế doanh nghiệp cũng mất rất đáng kể các doanh nghiệp nhập hàng new sẽ kêu ca do họ đóng thuế nhiều hơn. Nhưng ở VN không gì là không thể, hàng điện tử hiend cũ về vô số kể chỉ cần bạn biết cách sự cho đi cũng đồng nghĩa sẽ nhận lại thì không gì là không thể thực hiện được.

4. lamkthien

lamkthien Advanced Member

Chào các bác. Em tính nhờ người thân mang về loa bookshelf và amp đã qua sử dụng dưới dạng quà biếu, xin hỏi có được không? Trọng lượng của 2 món này dưới 20kg.
    Xin hỏi các bác với dạng quà biếu như thế có bị khó khăn gì không? Cám ơn các bác nhiều.

5. dnnv

dnnv Advanced Member

Trả lời bác nhanh thế này nhé: dưới 20kg hay là trên 100kg không quan trọng, hàng quà biếu được hiểu là hàng phi mậu dịch và sẽ bị tính thuế nếu trị giá >1 triệu. Hàng cũ ghi thành hàng mới, trị giá 10 triệu khai là 950k, tất cả là do mình làm việc với hải quan và họ cũng chỉ muốn mình đi theo hướng đó để còn có tiền đút túi.

E mua hàng và nhận hàng về cũng khá nhiều, từ hàng air cho tới hàng sea, trừ những mặt hàng như kiểu vũ khí, ma tuý...còn lại 100% là trôi hết, số tiền làm luật sẽ tùy thuộc vào hiểu biết và thương lượng của mình với hải quan.

Trong trường hợp cụ thể của bác, với cặp loa và cái amp trị giá thực cỡ 20t, nếu là em sẽ chi cỡ 2t cho hải quan là ok.

6. midbu

midbu New Member

Bác ơi, em muốn chuyển đĩa than về VN thì hải quan có gây khó dễ gì không? Em tính mang về bằng đường biển theo dạng hành lý cá nhân của người đi học (vì hành lý ký gửi quá cân rồi). Đĩa cũ nên giá trị không cao nhưng bỏ lại NZ thì em tiếc.

7. bluelove200929

bluelove200929 Approved Member

Các bác cho em hỏi xxx tí, số là ông anh bên US có nhiều đĩa nhạc hải ngoại và băng cátxét, mình mang về bằng cách nào ạ? Thấy là cấm nhưng sao Việt Nam có bán đầy ra là sao ạ?

8. tai_trau

tai_trau Moderator

9. dunghd

dunghd Advanced Member

Em thấy chính sách này đáng lẽ ra sớm hơn, nhiều đồ công nghệ cổ lỗ sỉ, kể cả những đồ âm thanh từ năm nào cũ rích cũng được các shop nhập về. Chỉ nghĩ đến tiền đô chảy đi là cũng xót rồi chưa nói đến trở thành bãi rác của thiên hạ.

10. vinasons

vinasons Advanced Member

Nói cho sướng cái lỗ mồm, em chửa thấy bãi rác điện tử bao giờ, hở món nào phe đồng nát quất sạch sành sanh, chuyện bãi rác điện tử là chuyện của các nước đã phát triển, còn mình thì mới ngo ngoe học làm sang thôi :D

11. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN
    Loa thùng cũ mới cấm nhập, còn loa cũ nhưng không có thùng thì vẫn nhập được nếu chiếu theo ngôn từ trong Thông tư số 31/2015/TT-BTTTT lão Tai ơi :mrgreen:

Thân,

12. dunghd

dunghd Advanced Member

Những thứ này không thể tự hủy được, cũng ko ăn được, trước sau gì cũng thành rác phế thải ra môi trường thôi bác :lol:

13. dunghd

dunghd Advanced Member

Sắp hết thời đẩy giá mấy con B&W made in England lên giá cao ngất ngưỡng rồi.... :lol:

14. hddpro

hddpro Approved Member

về đây hàng đó đánh thuế cao lắm bằng giá new luôn

15. CTram

CTram New Member

Xin chào các anh chị!

Em có vài món đồ bao gồm: 1 đôi Amp 33H, 1 Pream No 33, 1 CD Transport No 31.5 của Mark Levinson.... và khoảng 7-8 sợi dây dẫn Tara Labs The One (dây hơi to, ko uốn cong để sách tay về dc ). Tất cả đều là hàng em đang dùng nhưng trông nó còn mới lắm ạ! Nay em muốn đem từ Mỹ về VN để sử dụng cá nhân, nhưng không biết bên Hải Quan có cho nhập về ko? Và nếu đóng thuế thì đóng như thế nào và có nhiều lắm không? Và thủ tục có rắc rối lắm ko?

Em ko kèm theo loa, vì em sợ nhiều quá họ ko cho mình đem về, mặc dù em có tới 5 bộ loa cũ.

Em mới biết diễn đàn này hôm nay, nên ko chưa biết cách mở topic mới. Em xin mượn chút đất của bác chủ topic để mong các anh chị có kinh nghiệm giúp em vài ý kiến hay! Em rất mong nhận được sự hổ trợ của các anh, hoặc có thể cho em cách để liên lạc cũng được!

Em có gắng post mấy tấm hình để các anh nhìn thử mà ko post được :(

16. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Lời khuyên của em là bác nên sử dụng dịch vụ ship hàng về. Amateur như bác với em sẽ bị HQ nó hành cho lên bờ xuống ruộng và phải chung chi nhiều hơn rất nhiều khi SD dịch vụ ship hàng....

17. napovo

napovo Advanced Member

Em cũng đang băn khoăn về ngôn từ này. Nếu đúng thì Củ loa được nhập khẩu?

Thân

18. duocpham1987

duocpham1987 Advanced Member

Mua những món đồ nhỏ, vừa phải cua Audio thì HQ cho qua thôi, nếu chưa cho qua thì mình phải trả "phí nhập khẩu" để thông quan. Còn những món đồ to như loa JBL 4343,...thì không biết các bác mua về chưa nhỉ? Nhờ chỉ giáo

19. uk_se

uk_se Advanced Member

Cái này nói chung là hên xui, về nguyên tắc là ok hết, nhưng cũng phải chuẩn bị hầu bao kha khá và tán được đc hải quan xử lí trực tiếp.

thangbompt likes this.
  20. Trong Truong PPP

Trong Truong PPP Advanced Member

Nguyên tắt hàng điện tử qua sử dụng o cho nhập, nhưng thực tế khác hẳn , năm nào về nước mình cũng đem đủ thứ đồ audio củ, qua tuốt , chủ yếu thương lượng các bác hải quan, ngoại trừ xì ke và vũ khí chưa thử !!!!!!!!!!!!!!

21. datnat32

datnat32 Approved Member

Cái này là do hàng đóng theo công được chuyển qua đường thủy về tới campuchia xong về vn sẽ dễ hơn. Phần lớn là mất 7000 đô một công. Còn chuyển qua đường hàng không sẽ khó hơn nhiều.

22. Trong Truong PPP

Trong Truong PPP Advanced Member

Bác datnat32 nói chính xác , đường hàng không chỉ bỏ gọn trong hành lý hoặc đóng thêm kiện có quy cách chớ đồ to và nhiều quá thì dễ gặp rắc rối

23. VNA

VNA Advanced Member

Đồ to thì bác sử dụng dịch vụ cargo của airline có đường bay tới VN. Nếu hàng ko qus to thì mua thêm hành lý quá cước trươc khi bay. Nhớ tham khảo kích thước 3 chiều do mõi airline qui định

Share This Page

Loading...